Dự định mở trang trại,xin tư vấn và góp ý

• Thread starter giapnt
  • Ngày gửi
Chào cả nhà!em và gia đình có ý định thuê đất mở trang trại nên xin ý kiến tư vấn của mọi người.Tình hình cụ thể như sau:
-mảnh đất khoảng hơn 1 mẫu bắc bộ,gần trung tâm xã,gần chợ,cách quốc lộ khoảng 70m,dự định thuê trong 7-10 năm
-nhân lực gia đình có em,bố mẹ em(em chỉ làm được nửa buổi vì còn đi làm cty)
-em định trồng cam đường canh(hiện giờ gia đình trồng khoảng 100 gốc và có khoảng hơn 400 gốc con nữa,khoảng 2 năm nữa cho thu quả),ổi trâu,táo.Ngoài ra trồng khoang 300 gốc quất cảnh bán têt.Hàng rào xung quanh chôn cọc tre căng dây thép làm giàn trồng chanh leo,thiên lý,sắn dây.
-về chăn nuôi.em định nuôi thỏ,lấy phân thỏ nuôi trùn quế để nuôi gà ta thả vườn.
Em xin tư vấn của mọi xem có vấn đề gì chưa ổn mong mọi người chỉ giáo.À!em ở Hà Nội nhé!em cảm ơn!
update ngày 19/1/2014:quê em đang thực hiện dồn điền đổi thửa nên ra tết gia đình sẽ nhận được 4 sào bắc bộ ruộng(1440m2) nên có thể làm lâu dài ạ.

Last edited by a moderator:
Tôi cũng liều xin góp mấy ý :
Thứ nhất là đất thuê thời hạn quá ngắn không nên trồng cây ăn quả lâu năm. Vì vừa đúng lúc khăc phục bao khó khăn, bỏ bao công sức chăm bón cây, vào lúc cho năng suất cao nhất thì lại phải trả rồi, mà thuê kiểu này chắc không được "đền bù" phải không?

Thứ hai là với các loại cây leo định trồng thì nên giảm chủng loại. Tính toán cân nhắc thị trường và thời vụ, tập trung trồng một loại thì mới tạo thành số lượng lớn bán theo kiểu hàng hóa cho khách thu mua được, để thu hồi vốn tập trung. Không phải "bưng ra chợ" ngồi bán.

Thứ ba là nếu gia đình vẫn quyết định trồng cây ăn quả thì trong thời gian cây còn nhỏ mà có sức và có vốn thì nên trồng một số loại màu ngắn ngày giá trị cao như gừng, ớt...hoặc loại nào đó để tăng thêm hiệu quả sử dụng đất (khoanh vùng riêng cho gà thả vườn). Quá trình chăm sóc cây ngắn ngày cũng là chăm sóc cho cây dài ngày luôn thể.

Hy vọng có thể có ích cho gia đình bạn.
Chúc gia đình bạn thành công!

cảm ơn anh botienthi ạ!em nghĩ trồng chanh leo, thiên lý,sắn dây cũng không tốn công chăm sóc lắm đâu ạ.mà e còn muốn tận dụng lá sắn dây nuôi thỏ nữa ạ.còn trồng cây ăn quả để em nghiên cứu thêm xem trồng loại gì thích hợp ạ.Nhưng chắc là cam đường canh vẫn là chủ lực vì gia đình cũng có kinh nghiệm trồng(hiện tại đang trồng khoảng hơn 100 gốc và có hơn 400 gốc 2 năm nữa sẽ cho quả).

--------

à quên!em tìm mãi chẳng biết nút thank ở đâu.cảm ơn anh và mọi người lần nữa nhé!

ý tưởng của bạn tuyệt vời đó,đã snghi là phải làm.CHúc bạn thành công.Thân

heloo đồng hương.mình cũng đang tìm tòi về nghề nông
chào bạn!bạn ở đâu hà nội.nếu có dịp sẽ giao lưu học hỏi với bạn.mình ở gia lâm

Tôi có thế này:
Vị trí khu đất mà bạn đang định thuê ở trung tâm và mình thấy bạn định đầu tư quá nhiều thứ mà thời gian thuê lại ngắn.
Về trồng trọt thì mình không rành lắm nhưng mình nghĩ thời gian để thu hoạch cây dài ngày mà thời gian thuê lại ngắn thì bạn xem có hoàn lại vốn kịp ko. Bạn tính đường suôn sẻ nhưng theo mình nghĩ nên tính cả rủi ro nữa nhé (chẳng hạn như giá thấp, cây bị bệnh.
Về chăn nuôi thì bạn định nuôi thỏ (thời tiết ở ngoài đó thì thường lạnh) mà thỏ - mẫn cảm với thời tiết. tôi nghĩ bạn nên cân nhắc nhé. Thường mình thấy các trang trại có nhiều cây trái thì họ hay nuôi kèm thêm gà thả vườn dưới tán.
Chúc bạn và gia đình làm ăn thành công nhé

xin phép cả nhà cho em đào mộ topic này vì đang cần tư vấn gấp ạ.Nhưng cũng phải xin lỗi mọi người vì bỏ topic này 1 thời gian dài(do vợ sinh em bé nên lu bù không thực hiện được kế hoạch)
tình hình là điều kiện đang thuận lợi ngoài mong đợi.Quê em đang thực hiện dồn điền đổi thửa nên nhà em đc nhận 1 mảnh ruộng diện tích là 4 sào bắc bộ(1440m2) tính làm tới như dự định e nêu luôn.Nhưng hơi khác là e sẽ xác định sẽ trồng bưởi diễn thay vì cam canh và cây trồng hàng rào sẽ là sắn dây ạ.Và có vài điều muốn xin tư vấn của các bác gần xa trong diễn đàn ạ
-thứ nhất em muốn áp dụng cái em tạm gọi là "công nghệ tưới nhỏ giọt nửa mùa" mà tình cờ em đọc trên mạng là dùng dây truyền dịch y tế và ống pvc vậy có khả thi không ạ?có dùng được lâu dài không ạ?bác nào đã từng dùng có thể cho em ít kinh nghiệm về vấn đề này không ạ(đặc biệt là bác botienthi vì em biết bác cũng có bài viết về cái này rồi ạ)
-thứ hai em muốn hỏi về vấn đề trồng sắn dây trong bao tải.Em đã lục tung cả máy chủ của google mà vẫn chưa được tí thông tin kiến thức nào về vấn đề này vậy bác nào có kinh nghiệm hay biết sơ qua cũng được truyền cho em tí công lực ạ
em xin cảm ơn diễn đàn ạ!

xin phép cả nhà cho em đào mộ topic này vì đang cần tư vấn gấp ạ.Nhưng cũng phải xin lỗi mọi người vì bỏ topic này 1 thời gian dài(do vợ sinh em bé nên lu bù không thực hiện được kế hoạch)
tình hình là điều kiện đang thuận lợi ngoài mong đợi.Quê em đang thực hiện dồn điền đổi thửa nên nhà em đc nhận 1 mảnh ruộng diện tích là 4 sào bắc bộ(1440m2) tính làm tới như dự định e nêu luôn.Nhưng hơi khác là e sẽ xác định sẽ trồng bưởi diễn thay vì cam canh và cây trồng hàng rào sẽ là sắn dây ạ.Và có vài điều muốn xin tư vấn của các bác gần xa trong diễn đàn ạ
-thứ nhất em muốn áp dụng cái em tạm gọi là "công nghệ tưới nhỏ giọt nửa mùa" mà tình cờ em đọc trên mạng là dùng dây truyền dịch y tế và ống pvc vậy có khả thi không ạ?có dùng được lâu dài không ạ?bác nào đã từng dùng có thể cho em ít kinh nghiệm về vấn đề này không ạ(đặc biệt là bác botienthi vì em biết bác cũng có bài viết về cái này rồi ạ)
-thứ hai em muốn hỏi về vấn đề trồng sắn dây trong bao tải.Em đã lục tung cả máy chủ của google mà vẫn chưa được tí thông tin kiến thức nào về vấn đề này vậy bác nào có kinh nghiệm hay biết sơ qua cũng được truyền cho em tí công lực ạ
em xin cảm ơn diễn đàn ạ!
bạn nghĩ đúng đấy. theo một số chủ trang trại cho biết thì đó đang là 2 cây đáng tiền, dễ trồng dễ bán. tuy vậy đất có thời hạn ngắn thế cũng hơi thiệt thòi.
sắn dây cũng hay, nếu tìm được thị trường, tuy vậy sản lượng của bạn không lớn vì chỉ trồng hàng rào, thì cũng không phải cái cần dồn nhiều công sức đầu tư

bạn nghĩ đúng đấy. theo một số chủ trang trại cho biết thì đó đang là 2 cây đáng tiền, dễ trồng dễ bán. tuy vậy đất có thời hạn ngắn thế cũng hơi thiệt thòi.
sắn dây cũng hay, nếu tìm được thị trường, tuy vậy sản lượng của bạn không lớn vì chỉ trồng hàng rào, thì cũng không phải cái cần dồn nhiều công sức đầu tư
-update ngày 19/1/2014:quê em đang thực hiện dồn điền đổi thửa nên ra tết gia đình sẽ nhận được 4 sào bắc bộ ruộng(1440m2) nên có thể làm lâu dài ạ.thị trường thì không lo lắm vì bưởi diễn thương lái người ta đến tận -vườn mua bao nhiêu cũng hết còn bột sắn dây trước gia đình cũng làm tạo được uy tín nên hàng năm bán lẻ dần dần cũng được vài ba tai bột.
-em trồng sắn dây với nhiều mục đích.Thứ nhất là làm hàng rào luôn,thứ 2 là lấy bột,thứ 3 là lấy lá nuôi thỏ.Gia đình cũng có kinh nghiệm trồng sắn dây nhưng trước là trồng theo ụ cũng nhàn lắm ạ,ko mất thời gian nhiều.Nhưng phương pháp trồng trong bao tải thì mù tịt,tìm google cũng ko có,cũng k có mô hình thực tế để tham quan nên mạo muội lên topic hỏi các cao nhân ạ.

-update ngày 19/1/2014:quê em đang thực hiện dồn điền đổi thửa nên ra tết gia đình sẽ nhận được 4 sào bắc bộ ruộng(1440m2) nên có thể làm lâu dài ạ.thị trường thì không lo lắm vì bưởi diễn thương lái người ta đến tận -vườn mua bao nhiêu cũng hết còn bột sắn dây trước gia đình cũng làm tạo được uy tín nên hàng năm bán lẻ dần dần cũng được vài ba tai bột.
-em trồng sắn dây với nhiều mục đích.Thứ nhất là làm hàng rào luôn,thứ 2 là lấy bột,thứ 3 là lấy lá nuôi thỏ.Gia đình cũng có kinh nghiệm trồng sắn dây nhưng trước là trồng theo ụ cũng nhàn lắm ạ,ko mất thời gian nhiều.Nhưng phương pháp trồng trong bao tải thì mù tịt,tìm google cũng ko có,cũng k có mô hình thực tế để tham quan nên mạo muội lên topic hỏi các cao nhân ạ.

có cái gì đâu, đơn giản .
lấy cái bao xi măng, chộn phân đã ủ hoai và đất cát hoặc cát đen. cho hom vào. ban đầu đóng 1/3 tải , sau khi hom nên tốt cho tiếp đất chộn phân ủ hoai vào 2 tháng cho 1 lần đến khi đầy bao tải. 9 tháng -12 tháng thì cắt dây đem bao tải ra lấy kéo dạch lôi củ ra luộc ăn

lấy cái bao xi măng, chộn phân đã ủ hoai và đất cát hoặc cát đen. cho hom vào. ban đầu đóng 1/3 tải , sau khi hom nên tốt cho tiếp đất chộn phân ủ hoai vào 2 tháng cho 1 lần đến khi đầy bao tải. 9 tháng -12 tháng thì cắt dây đem bao tải ra lấy kéo dạch lôi củ ra luộc ăn
Đúng đấy , kể cũng lạ cái giống này rất thích hợp trồng trên cát ,xấu dây tốt củ , còn lấy lá cho thỏ ? bạn ơi lá là bộ máy để quang hợp ánh sáng , không có nó thì củ không to , hoặc nếu có to thì ít bột

đã thank bác vì kinh nghiệm tuy đơn giản nhưng rất quý báu với em,cho em hỏi thêm là bao xi măng sợ có bé quá không bác?

--------

Đúng đấy , kể cũng lạ cái giống này rất thích hợp trồng trên cát ,xấu dây tốt củ , còn lấy lá cho thỏ ? bạn ơi lá là bộ máy để quang hợp ánh sáng , không có nó thì củ không to , hoặc nếu có to thì ít bột
em tính trồng tất cả xung quanh hàng rào của ruộng nên số lượng sắn dây cũng nhiều với lại nuôi thỏ với quy mô nhỏ khoảng hai ba chục thỏ thịt hoặc 4,5 thỏ đẻ để tận dụng nên em nghĩ cây sắn dây cũng không ảnh hưởng đâu ạ.

đã thank bác vì kinh nghiệm tuy đơn giản nhưng rất quý báu với em,cho em hỏi thêm là bao xi măng sợ có bé quá không bác?

--------

em tính trồng tất cả xung quanh hàng rào của ruộng nên số lượng sắn dây cũng nhiều với lại nuôi thỏ với quy mô nhỏ khoảng hai ba chục thỏ thịt hoặc 4,5 thỏ đẻ để tận dụng nên em nghĩ cây sắn dây cũng không ảnh hưởng đâu ạ.

đã nói là làm, vậy thôi. bác hiểu cái củ sắn dây ăn dọc hay ăn ngang chưa bác

kể ra sắn dây trồng bao cũng được. trước tôi còn trồng thùng xốp chơi mà củ cũng to. ngày xưa tôi nuôi cảnh 1 con trăn đất, nên phải trồng 1 bụi sắn dây để phòng hờ mà. nếu bạn trồng sắn dây, sao không nuôi chơi vài con trăn, có khi bán lãi hơn thỏ.
nhưng nếu có đất, trồng ụ thì củ có thể to hơn trồng bao.

đã nói là làm, vậy thôi. bác hiểu cái củ sắn dây ăn dọc hay ăn ngang chưa bác

thực ra khoảng 10 năm trước gia đình cũng có trồng nhưng cũng chỉ trồng theo cách truyền thống là trồng theo ụ nên em thú thật cũng không tìm hiểu và cũng không phân biệt được là củ nó ăn dọc hay ăn ngang nữa.Nhưng sao bác lại hỏi em như vậy ạ?

kể ra sắn dây trồng bao cũng được. trước tôi còn trồng thùng xốp chơi mà củ cũng to. ngày xưa tôi nuôi cảnh 1 con trăn đất, nên phải trồng 1 bụi sắn dây để phòng hờ mà. nếu bạn trồng sắn dây, sao không nuôi chơi vài con trăn, có khi bán lãi hơn thỏ.
nhưng nếu có đất, trồng ụ thì củ có thể to hơn trồng bao.
em không hiểu sắn dây thì liên quan gì đến trăn đất ạ?bác có bí kíp gì chỉ giáo em với ạ?

Back