dự định NUÔI BÒ thành TRANG TRẠI

• Thread starter toiyeuchannuoi
  • Ngày gửi
mọi người cùng nhau nuôi bò nhiều nhiều ik, đến chừng nào dân mình ăn thịt bò nhiều như ăn thịt gà là được, sau đó đời con cháu chúng mình sẽ đô con như mấy thằng tây vậy đó.

---------------------------------------------------

em năm nay 20 tuổi và rất ĐAM MÊ "con bò"
hiện tại em đang sở hữu 2 con bò vàng (đang mang thai). Em thấy nuôi bò là tốt nhất vì các lý do sau
1. không tốn nhiều chi phí thức ăn
- em trồng 2 loại cỏ là cỏ voi (trồng trên bờ) và cỏ tam bứt (trồng dưới nước, cặp mé bờ ao), em cũng có thấy diễn đàn nhắc tới cỏ VA06, là vua của loài cỏ nhưng em không tìm được hom giống vì thế em trồng loại cỏ có sẵn ở địa phương. Cỏ tam bứt rất thích hợp với DBSCL trồng trên ruộng nước thì năng suất rất cao, có thể tân dụng bờ ao(có đủ ánh sáng).
- có thể bổ sung rơm theo khẩu phần 7 cỏ 2 rơm 1 cám, rơm thì DBSCL có đầy.
2. ít bệnh hơn so với các loài khác
- em thấy bó rất khoẻ sức đề kháng rất cao, nếu có kỹ thuật tay nghề chỉ cần tiêm phòng bênh LMLM, nhiệt thán là được, tiêm phải ó kỹ thuật(cái này em chưa có) nếu không vào các hạch ngây cổ thì bò nó liệt cổ lun ý (cái này em nge mấy thầy cô nói)
- chú ý đến bệnh chướng hơi dạ cỏ bênh này thường xảy ra nhất này, nhiều bác nông dân không biết cứ thấy con bò chết bụng sình lên thì bảo nó ăn trúng nhện độc.
3. giá thịt bò cao
- thị đỏ là loại thịt đắt nhất cho dù có nhập thị bò úc nhiều đến mức nào đi nữa thì nó cũng không = giá thịt heo được.
- cho dù nó có rớt giá chút ít thì mình vẫn còn lời, vì mình hầu như không bỏ nhiều chi phí cho thức ăn. nuôi gà cho ăn nhiều vậy mà con lời huống chi bò
--------------------------------------------------------------------------
em PHẢI mở được trại bò trong tương lai !!!!!!

về vốn đầu tư
- em chưa tính ra con số cụ thể được, nói phỏng thì ảo quá, đầu tiên em sẽ đầu tư thêm 5 bò nái nữa. + với 2 nái với 2 con con sắp sanh nữa là 9. à mà e sẽ cải tạo đàn bò ở nhà bằng gieo tinh Shind cho nó để ra nái Lai Shind.

TÍNH ĐẾN NUÔI BÒ THÌ PHẢI TÍNH ĐẾN NGUỒN THỨC ĂN
về đất trồng cỏ em không có nhà em chỉ có 1 công thôi. vừa đủ 2 con bò nái
em không có tiền để mua đất cũng không có đất sẵn nên em tính thế này

em SẼ thuê đất trồng cỏ , nghe thì tốn nhiều tiền quá hả mấy bác ?
em thấy 2 bên đường quốc lộ đất bỏ hoang và đất để bảng bán rất nhiều, em sẽ thuê những mãnh đất này trồng bằng cách

người ta bỏ đất trống mình xin thuê để trồng cỏ với giá ???? "RẺ" , theo em nghĩ 80% sẽ không đồng ý cho thuê hoặc thêm giá, haiz... vấn đề này em chưa biết tính sao nữa.
nếu họ đồng ý

em làm với họ 1 hợp đồng = miệng or = giấy với nội dung
đối với đất bỏ hoang
1. thời gian tối thiểu chủ đất có thể thu hồi là 9 tháng (trồng 3 tháng đầu em thu hoạch lần 1, 1,5 tháng tiếp theo e thu hoạch lần 2..9 tháng em thu hoạch được 5 lần).
2. thời gian hợp đồng tối đa 5 năm
3. giả sử 5 năm là 5 tr , nếu chủ đất lấy đất lại sớm hơn 3 năm xin trả lại em 1/2 số tiền nhận.
4. trong quá trình trồng em có thu dọn, bón phân, xới đất góp phần làm cho đât màu mỡ hơn.

đối với đất cắm bảng bán đất mà rao giá bán trên thiên đình nên không người mua thì em xử lý như sau
1. thuê với giá rẻ hơn ở trên.
2. từ lúc kí hợp đồng nếu sớm hơn 5 tháng mà chủ đất đã bán dc đất thì quề. vì em chưa thu hoạch dc nhiều.

ở chổ em đất ngta làm ruộng thất ngta bỏ nhiều lắm em cũng làm tương tự nhưng trồng cỏ tam bứt ở trên thì trồng cỏ voi

nói chung em sẽ nói ra mọi lợi ích ngta có dc, thay vì để đất trống em nghĩ ngta sẽ đồng ý.

nếu chú ý kĩ mọi người sẽ thấy 2 loại đất này rất nhiều. và bỏ rất hoang phí, nếu em có khiếu giao tiếp thì sẽ ok.

về kỹ thuật nuôi thì trên mạng có đầy, em cũng đang học trong chương trình nên không nói đến nữa.

về thuốc thú y và kỹ thuật em có thể tự xoay sở dc vì tháng 8 năm nay em tốt nghiệp kỹ sư thú y rồi. nhưng em còn yếu kém lắm vì kiến thức học ở trường khac xa thực tế

em cũng đang nuôi trùn quế, ngặc cái cho gà nó không dám ăn .
thôi em không luyên thuyên nữa, văn em không tốt m.n gáng đọc nhé.

mong mn đóng góp ý kiến.

Last edited by a moderator:
cũng vẫn xây bể mà vẫn làm hệ thống tưới nhỏ giot.tận dụng đất đồi ,t kiệm điện,nước đất vậy quá đẹp để nuôi bò rồi bạn.

Vậy là không cần hệ thống tưới phun.
Nhưng nếu tưới thủ công diện tích khỏang 1ha thì mất nhân công nhiều không ạ?
Em tính là hệ thống tưới thì khoảng 40tr/ha ( cả máy bơm và bể chứa), không biết độ bền ntn?
Nếu phân bổ khấu hao so với thuê nhân công tưới cỏ thì cái nào lợi hơn?
Nhân công chỗ em thuê cũng phải 3tr/tháng.

Mấy ngày đến 1 tuần bác mới phải tưới 1 lần. cái tưới tự động thì phải đi ống dày hơn. ở các đầu chờ bạn lắp cái đầu tưới vào. cái tưới tự động cần máy bơm áp lực cao hơn.
12 tháng bạn khấu hao xong 1 hệ thống tưới nếu thuê 1 nhân công tưới. còn cái bán tự động thì bạn có thể tận dụng nhân công chăn bò để làm việc đó. vì cũng chỉ cần bật máy bơm và cắm vòi đứng phun thôi mà. được cái ko phải lắp đầu vòi. còn nếu bạn làm bể chứa phải ở cao hẳn thì mới có thể phun tự động được còn không nó ko đủ áp lực. cái này bạn có thể mô tả độ dốc diện tích đất để các chuyên gia về tưới tư vấn cho bạn. bạn cân đối chi phí đầu tư và nhân công rảnh khi chăn bò.

Chỗ mình cũng mưa nhiều. Mùa khô trong năm chỉ khoảng 4 tháng thôi.
Nếu thế thì tưới bán tự động rẻ và tiện hơn.
Mà mình nghĩ nếu kéo vòi tưới thì lúc làm đất trồng cỏ sẽ dễ hơn nữa

bạn ở đâu vậy nhỉ. sao giá đất rẻ thế ?

Một sào bắc bộ 360m2 thôi. Nhưng chỗ mình chả ai thuê đất cả.
Đất rừng, đồi độ ở vị trí kém kém 150-180tr/ha = 10.000m2
Đất ruộng thì 20tr/sào = 360m2.
Đợt trước mình mua 3ha đất rừng, lúc cần tiền định bán nhưng may quá giữ lại được. Giờ đang định trồng cỏ nuôi bò đây.
Nhưng chắc phải trồng nhiều loại cỏ chứ nhỉ, một loại bò nó ăn mãi cũng chán. Hjhj.
mà bò giống thì nên mua loại nhỏ nhỏ chăn dần hay mua loại đang chửa nhỉ? bò con mới đẻ vài tháng cũng 15tr/con, trong khi bò đang chửa cũng chỉ 20-22tr/con, lại tránh được trường hợp bò điếc, mãi chẳng đẻ.

mình ở miền tây chứ ko biết đất ở đây bao nhiêu 1 công nữa haiz...

Ở Phú Thọ bạn à.

ban o phú thọ. bạn có biết gà chín cựa ko. có biết chỗ nào bán loại gà đó ko. mình muốn mua vài em về nuôi, mà chưa biết mua ở chỗ nào . nghe nói ở bản còi ,phú thọ có ah

Ở Xóm Cỏi, Tân Sơn, Phú Thọ bạn à.
Nhưng không có gà chín cựa đâu, thường chỉ 5-6-7 thôi. Mà cựa nó mọc quặp vào, chẳng đẹp. Thịt thì cũng không khác mấy so với gà ri.
bạn mua nuôi chơi hay đem biếu thì được.

3-4-5-6 thì chẳng khác gì gà mông cả. hi hi. nhìn nhiều nhưng đếm mãi chẳng thấy đủ gì cả

Mình nói thật mà.
Mà đem đi nơi khác nuôi, gà con đẻ ra cũng không thấy nhiều cựa đâu. Thấy dân trong đó bảo nước suối trong đó nhiều canxi nên nó mới mọc nhiều cựa. Không biết đúng không.
Mình thì chưa nuôi, mới ăn thôi.

Chỗ mình cũng mưa nhiều. Mùa khô trong năm chỉ khoảng 4 tháng thôi.
Nếu thế thì tưới bán tự động rẻ và tiện hơn.
Mà mình nghĩ nếu kéo vòi tưới thì lúc làm đất trồng cỏ sẽ dễ hơn nữa

Trên lý thuyết thì chỉ khi nào khô han mới phải tưới cây, nhưng trên thực tế thì cây cỏ ngày nào cũng cần tưới nước; càng có đủ nước chúng sinh trưởng càng mạnh. Thế nên bạn nên tính đến phương án tưới quanh năm cho cỏ.
nếu để nhân công tự kéo vòi đi tưới thì bao nhiêu công nhân trong một ngày mới tưới hết 3,5 ha cỏ cho bạn, mà tưới lại không đều nữa... mà năm tới là năm Ngọ với Mùi, nắng nóng mà ít mưa lắm.

--------

Giá đất đồi rừng ở ngoài bắc rẻ lắm bạn, vì độ dốc cao, đất thì sỏi đá cằn cỗi, ngoài keo ra thì chẳng chồng được thứ gì khác, mà keo thì 1ha cho thu nhập một năm khoảng hơn trục triệu, chồng 6 năm mới cho thu hoạch, chặt hết thì lại phải trồng mới... chẳng như đất trong miền đông nam bộ, mỗi ha cao su cho thu nhập vài trăm triệu một năm, liên tục trong hàng chục năm trời,

Last edited by a moderator:
cỏ trồng đất dồi vài ngày - tuần mới tưới thì thua.Chỉ khi cỏ lên tốt phủ kín,rể sâu giữ đắt mới tính vậy.Nhưng khi đó bắt đầu thu hoạch lại bước vào chăm sóc lứa cỏ mới lâi cần tưới giữ ẩm mà trong mòa mưa vẫn có những ngày tiểu hạn
Giá đất vậy mà tôi thích Bác NDPT ,chỉ có 1 hướng trồng cỏ nuôi bò. khỏi lăn tăn suy nghĩ trồng cây gì khác bác ơi.(suy nghĩ cá nhân tôi thôi )

hệ thống phun tưới tự động tốn nhiều tiền không vậy mấy bác ? nge tính thì cũng đúng quá chứ thà tưới tự động ngon hơn thuê nhân công tưới, diện tích ko được nhiều mà lại không đều nữa.

kaka mấy chú vất vả rồi, bãi cỏ voi nhà em ngay bên cạnh đường mương muon tưới thì vác cuốc ra cuốc vài cái là nước vô như lụt mình về nhâm nhi cafe

dễ ăn vậy bác chết ko còn gà , làm gì có chuyện nước vô như lụt được, mình ở DBSCL sông ngòi dày đặc này, mà nước cũng đâu ngập dữ vậy, muốn tưới thì phải tưới thủ công thôi

mình thấy trồng cỏ voi khó nhất là lúc mới giâm hom

tưới nước cả tuần đầu đấy chứ
hom mới giâm ko tưới nó ra mắt non, nắng 1 buổi là nó héo liền, héo luôn cả hom mới gê chứ

công mình trồng cực lắm, cứ thấy nó sống được thì vui lắm cơ.

miền tây có vùng vậy chứ bạn.
Hệ thống tưới tự dộng tốn nhiều chứ nhưng ouan trọng ở h quả về lâu dài hay 0 thôi.Có ng bạn d tư vài trăm tr cho HT tưới chôm chôm kích ra trái vụ ,1 mùa là lấy vốn.còn cỏ buôi bò fai týnh đến chi phí xăng ,điện chạy máy bơm nghe.

mình ở miền tây nước xung quanh có sẵn vậy chỉ cần đi đường ống với máy bơm thôi hả? máy bơm chạy = điện hay bằng dầu vậy? mình đó giờ chưa thấy hệ thống tưới tự động này nên chưa hình dung ra dc

Back