dự định nuôi chó cỏ bán thịt

• Thread starter VUONGVESPA_CR
  • Ngày gửi
chào cả nhà.tình hình là em đang loay hoay tìm con vật nuôi cho phù hợp với mình.lúc trước thì định nuôi bồ câu.nhưng thấy ko phù hợp.năm nay em dự định nuôi chó cỏ bán cho các quán thịt cầy tơ.mong cả nhà góp ý 1 chút.về giá cả, kinh nghiệm những ai đã nuôi giùm em 1 tý.

mình rất khoái món chó nướng

- nhưng mà con chó nó sống với mình rất có tình mà mình nuôi số lượng nhiều

( gần nhà tấn thành có người họ nuôi lâu rồi ) như nuôi heo vậy đó . ở nước ngoài thì có đạo luật bảo vệ chò mèo nghiêm lấm . bạn nên chú ý nhé

- tấn thành thân chào

ý tưởng gặp nhau,nhưng mình phải từ bỏ vì bị người nhà phản đối do thấy chó thân thiện với chủ quá mà nuôi rồi bán như vậy nhìn ..tội nghiệp nó. Nhưng mình nghĩ đầu ra chắc là ok .

thật tình nhìn những chú chó nằm trong lồng sắt thấy tội quá. Theo ý của tui thì nên nuôi chó Berger, Phú Quốc hay Rott Weiler gì đó bán cũng ngon tiền lắm, mấy loại chó này thì yên tâm không ai dám ăn thịt vì sợ bị đứt ruột :)

chó thịt.

Mấy vụ nầy bọn cẩu tặc nó thèm lắm đây! chúng sẽ giám sát chủ trại một cách kỹ lưỡng.:D

Trung quốc đã có nhiều trại nuôi chó thịt hàng chục năm nay rồi .
Bây giờ bạn bắt đầu làm, có thể trở thành đại gia Vua Chó đó .
Sẽ có nhiều mánh buôn Chó từ Lào về bán rẻ cho bạn, để bạn vỗ béo
rồi bán với giá cao . Ý tưởng tốt, có tiền đồ sáng sủa.

*
Xin coi trại nuôi chó để ăn thịt ở Trung Quốc:
*
http://v.ku6.com/show/CpQ8VzHjYdvEv_jn.html
*
http://v.youku.com/v_show/id_XNDMyOTE1NzI=.html
*
http://player.youku.com/player.php/sid/XNDMyOTE1NzI=/v.swf
*
Nếu làm ăn lớn, có thể nhập Chó vô thừa nhận ở Mỹ.

mình rất khoái món chó nướng

- nhưng mà con chó nó sống với mình rất có tình mà mình nuôi số lượng nhiều

( gần nhà tấn thành có người họ nuôi lâu rồi ) như nuôi heo vậy đó . ở nước ngoài thì có đạo luật bảo vệ chò mèo nghiêm lấm . bạn nên chú ý nhé

- tấn thành thân chào
mẹ già kịch liệt phản đối.cũng nói là tội nghiệp. nó khôn ,nó sống với mình.em thì nghĩ nuôi thử xem lợi nhuận nó như thế nào.dù sao cũng thank bro nhiều lắm.hôm trước tính nuôi bồ câu,nhưng xem lại điều kiện thì em thấy ko thích hợp lắm nên bỏ ý định đó rồi anh. chứ nếu ko thì em bái anh làm sư phụ để học nghề rồi:D
---------------
ý tưởng gặp nhau,nhưng mình phải từ bỏ vì bị người nhà phản đối do thấy chó thân thiện với chủ quá mà nuôi rồi bán như vậy nhìn ..tội nghiệp nó. Nhưng mình nghĩ đầu ra chắc là ok .

hình như ai cũng có nhận định như vậy chứ ko riêng gì anh em mình.hầu hết ai cũng nói tội.em muốn nuôi thử xem sao
---------------
Mấy vụ nầy bọn cẩu tặc nó thèm lắm đây! chúng sẽ giám sát chủ trại một cách kỹ lưỡng.:D

tụi trộm chó thấy 1 2 con thì thèm chứ thấy chục con chắc tụi nó cũng hoảng:D
---------------

*
Xin coi trại nuôi chó để ăn thịt ở Trung Quốc:
*
http://v.ku6.com/show/CpQ8VzHjYdvEv_jn.html
*
http://v.youku.com/v_show/id_XNDMyOTE1NzI=.html
*
http://player.youku.com/player.php/sid/XNDMyOTE1NzI=/v.swf
*
Nếu làm ăn lớn, có thể nhập Chó vô thừa nhận ở Mỹ.

cảm ơn link của chú.chú thấy khả thi thật hả chú??điều kiện nuôi chó cháu có nhiều lắm.nên cũng muốn nuôi thử xem sao.thứ nhất là trại cháu đã rào lưới b40 toàn bộ.có sẵn nhà cho chó ở (trước đây là chuồng gà) thứ 2 ( cái này cháu nghĩ là quan trọng nhất) cháu có nguồn thức ăn thừa dồi dào từ 2 quán cơm của người quen,thcu1 ăn ko còn là vấn đề nên cháu cũng mạnh dạn làm,thank chú nhiều lắm
---------------
kiến thức cần để nuôi chó chắc nhiều vì ít người nuôi nên tài liệu chắc cũng ko phổ biến,vương có 2 vấn đề khó khăn muốn nhờ anh em nào biết thì chia se vho vương.thứ nhất là cách phòng bệnh chó con, thứ 2 là cách thiến chó ,bác nào chuyên nghanh2 thì giúp vương với nhé.có tai liệu tiếng việt càng tốt

Last edited by a moderator:
Mình có 1 người bạn, sau khi đi NVQS về, không làm gì hết. Sau khi cưới vợ, dư tiền chút đỉnh, sau đó mua vài con chó Rott, BG, về nuôi để kinh doanh. Đến nay là 5 năm, và đang có 10 con Rott mẹ, 10 con BG mẹ. Mỗi năm bán chó con thu nhập hơn 600tr.

Còn nếu nuôi chó cỏ để bán lấy thịt, thì mình thấy cũng 5 ăn 5 thua. Nhất là vào mùa nắng. Chó con sau 1 tháng tuổi phải chích ngừa, chứ nếu không nó sẽ bệnh và lây bệnh chết hàng loạt. Nhất là bệnh ho cũi và vi khuẩn Care.

Để giảm chi phí, mình tự mua thuốc và tự tiêm ngừa cho nó. Thuốc ngừa có tên Hiradog ngừa 7 bệnh thì chớ nên dùng. Anh nên tham khảo ở các tiệm thú y để biết cách ngừa. Chúc anh thành công ...

thật tình nhìn những chú chó nằm trong lồng sắt thấy tội quá. Theo ý của tui thì nên nuôi chó Berger, Phú Quốc hay Rott Weiler gì đó bán cũng ngon tiền lắm, mấy loại chó này thì yên tâm không ai dám ăn thịt vì sợ bị đứt ruột :)

:) bác kể tên 3 loại chó đều là chó em đang nuôi trên trại cả bác ah :)
Em nuôi toàn chó cái để nó vừa canh trại và cho nó đi nhảy đực rùi bán lấy lại vốn bác àhh :D
Hiện tại đang tập trung nuôi bồ câu nên khi nó tới kì chịu đực em ko để ý và đã cho nó qua luôn thật là uổng. :1^:

Last edited by a moderator:
Ý tưởng nuôi chó lấy thịt cũng rất hay. Hiện nay thịt chó đang là một trong những món khoái khẩu của dân nhậu. Giá thực phẩm leo thang nên giá thịt chó hơi cũng tăng theo. Nuôi chó cũng năng suất lắm nhưng chỉ mỗi cái nó hơi ồn ào, nếu gia đình có đất đai rộng rãi thì oke, nếu ở trong khu dân cư đông đúc thì chắc không nuôi được. Chúc bạn VUONGVESPA_CR thành công.

Mình rất thích ý tưởng của bạn và xin ủng hộ 01 phiếu cho bạn, mình thấy điều kiện của bạn như thế là rất lý tưởng để thực hiện vì lúc trước ông già vợ mình cũng có nuôi khoảng 10 con (nuôi chơi chớ ko kinh doanh), do có nguồn thức ăn thừa từ quán cơm, chó lớn rất nhanh mà mập mạp nữa nhưng có 01 điều là đông quá chúng cắn nhau dữ lắm nên nếu bạn có ý định nuôi thì phải chi ra nhiều khu chuồng trại để tránh cắn nhau, nuôi chó thịt thì dễ chớ bạn nuôi chó kiển thì phải biết kỹ thuật thì nuôi mới đạt, lúc trước nhà mình nuôi chó bg nhưng khi đẻ ra thì chó con chết hết, nhiều lần như thế nên dẹp luôn ko nuôi nữa. Mình mong rằng một ngày nào đó ý tưởng của bạn sẽ thành hiện thực để mình đếm tham quan học hỏi, chúc bạn thành công

thịt mấy con cẩu cẩu này thì ok nhất. mát, giàu đạm, bệnh gút ăn là đảm bảo khỏi ngủ.
nhưng mà nuôi chó mà đem bán ăn thịt mất đức lắm bạn ơi. CÓ ĐỨC HỔNG CÓ SỨC MÀ ĂN
ĐỪNG NÊN NUÔI CHÓ BÁN THỊT nên đổi qua nuôi chó kiểng thì ok hơn. có con bán tới hơn cả triệu, lời hơn là chó thịt có vài trăm ngàn

Người Mỹ nói ăn Chó, ăn Ngựa, ăn Mèo, ăn Bồ câu thì mất đức,
nhưng ăn Lợn, ăn Bò, ăn Thỏ, ăn Dê, ăn vân vân thì thêm đức .
Cũng là người Mỹ cho người già trẻ con được chăm lo, nhưng
trai tráng thì cho ra nước ngoài bắn giết người già trẻ con
mới là có đức. Bởi thế nước Mỹ là nước không ăn Chó, Ngựa,
Mèo, và Bồ câu, nhưng chỉ thủ tiêu ngấm ngầm chúng mỗi năm
hàng tỷ đôla mà thôi. Mong rằng người Việt không tiến bộ đến
mức quá đạo đức giả như thế.
*
Trong chăn nuôi, ta thường tính đến tỷ lệ thức ăn và thịt hơi
để coi lời lãi nhiều hay ít. Lợn là con tỷ lệ này rất thấp, vì
nó lớn con, và ít lông. Thỏ thì tỷ lệ này cao hơn, vì nó nhỏ
con, và lông lá bù xù . Thức ăn vào dạ dày, thì tiêu hao vào
nuôi lông quá nhiều . Vì thế nuôi Thỏ mà không bán được da lông
thì kém lời. Chó cũng vậy . Tuy Chó lớn con hơn Thỏ, và ít lông
hơn Thỏ, nhưng nó chạy nhiều, hao tốn thức ăn lắm . Dù sao, nếu
có nguồn thức ăn, mà không nuôi Lợn, thì nuôi Chó cũng tốt .
Người Trung Quốc nuôi Chó, còn thuộc da làm áo choàng, giả làm
da Gấu, người thường không thể biết được . Bạn nuôi Chó, nếu tìm
mánh thuộc da lông bán sang Trung Quốc thì hay, nhưng cứ để da,
thui và cạo rồi ăn tuốt thì vẫn ngon như thường.
*
Chó có lẽ cũng có bệnh như Lợn, nhưng nguy hiểm nhất là Bệnh Dại.
Thiến Chó thì dễ lắm, vì bầu cà của nó hở ra ngoài, rất dễ cắt bỏ.
Tôi thấy Chó nuôi cả bầy có thấy cắn nhau đâu mà có bạn nói hay
cắn nhau? Chó cũng không ghen, thấy con này nhảy cái, thì con kia
cũng đứng gần ngó coi, chứ không xông vào cắn chết bỏ.
*

Chó thì cũng tùy loại tùy con. Chuyện chó cắn nhau là chuyện bình thường . Ai đã và đang nuôi chó thì cũng từng thấy chuyện này . Theo em thì bác nên nuôi chó PQ . Con nào đẹp thì giá cao con nào xấu thì đem thịt . Nều bán thịt thì bác cho lai với chó xoáy thái rất to con. Con đực có những con tới 27kg- 28kg.

Chó to con thì tỷ lệ thịt hơi so với thức ăn sẽ cao,
nhưng kinh tế hay không thì phải phụ thuộc thị trường .
Về kinh doanh, nên có nhiều mặt hàng để chiều nhiều loại
khách . Chó to bán giá thấp hơn chút, thì vẫn có lời.
*
Có một làng dân chài ViệtNam ở Texas nuôi nhiều chó lắm,
và thả cho chạy chứ không nhốt. Có một điều là toàn chó
thường, chứ không đặc biệt . Hỏi ra, thì bà con nói, họ
không thích ăn chó đặc biệt . Thức ăn họ cũng cho ăn như
người, có cơm, thịt, cá, tôm, cua, rau, chứ không cho đồ
ăn bán ở tiệm cho chó . Họ nói với giọng tự hào, "chó của
chúng tôi ngon nhất thế giới" vì họ chỉ ăn chó tơ thôi .
Tôi cũng đã được ăn, kể cả món Tái Chó, có một không hai.
*
Chú tôi nói, chó của họ được ăn ngon hơn cả người ở các
bang khác nữa, vì tôm cá và cua ở đây thường bị vứt bỏ
ngay trên biển, không rảnh mang về nhà . Ví dụ thuyền Tôm
mỗi ngày vứt đi chừng 100 ký cá cho hải âu và cá heo ăn.
Tôi vứt cá cho cá heo để đến tận gần mõm, vì quăng xa thì
hải âu vồ mất trên không. Bà con chỉ lựa được vài ký mang
về thôi, chứ không ai chịu làm mắm cả.
*
Chuyện chó cắn nhau là thường, cũng như lợn cắn nhau thôi .
Trong nhà vợ chồng cha con, bát đũa còn có khi xô nữa là
con vật? Tôi nói chó không cắn nhau, đâu phải có nghĩa
chúng tuyệt đối không bao giờ cắn nhau? Bạn có thấy người
ta buôn chó, bắt 2 chục con bỏ trong cùng một cũi chưa?
Con to con nhỏ, con mới bắt vào, con đã ở cũi cả ngày rồi,
đâu có cắn nhau? Đương nhiên khi nuôi thì không nhốt chật
như vậy.
*

Khác quang điểm nên không biết nói gì, chỉ biết mong bác nên thay đổi ý định nuôi chó bán thịt chuyển qua nuôi chó kiểng cũng là một hướng đi tốt. Thân chào

chó kiểng giá trị kinh tế cao như nuôi gà đá tiền vậy . vấn đề là phài đầu tư tiền và công sức lao động

thật nhiều ( nghiên cứa lai tạo và chiệu thua lổ ) ,chứ nuôi chơi cho vui là thua

Tui ăn thịt chó (chỉ ăn tại VN thôi), và đã có lần gay-gắt với 1 người Úc bảo-vệ súc-vật. Số là anh ta đến cho tui xem 1 số hình ảnh về cảnh bắt chó, chở chó, làm thịt chó, tiệm thịt chó treo bán ở Thái-lan. Anh ta gia-nhập 1 tổ-chức lấy tên "Hội Bạn Chó". Hội nầy đã mua đất ở Thái, thiết-lập được 5 trại nuôi chó "tranh mua" được, đem về nuôi. Những con chó may-mắn nầy ở trong trại đó, được nuôi, được săn-sóc... Anh ta bảo, cũng được cả ngàn con, nhưng bây giờ... hết tiền. Anh ta đi xin, chỉ cần người nào đồng ý ủng-hộ thì cho mỗi tháng 50 xu Úc (1/2 đô Úc) thôi, cũng đủ để chi-phí cho Trại. Tui quạu trong bụng nên nói với anh ta :
- Hầy, tao nhờ mầy làm chuyện nầy trước, sau đó tao sẽ tình-nguyện đi theo mấy suốt đời nuôi chó. Đó là, mầy nuôi ăn dùm mấy người chết đói bên Phi-châu trước đi!
Nó không nói được tiếng nào, bỏ đi.

Trở lại, bên Mỹ như bác anhmytran kể thì bên Úc khác. Mỗi nước mỗi khác, ở Úc :
- Chó không bao giờ thả rông.
- Lén ăn thịt chó ở Úc, phải hết sức lén. Riết rồi không ai dám ăn nữa. Tù nặng lắm!
- Nước Úc hãnh-diện là đã nhiều thập-niên rồi, không còn có 2 bệnh : Bệnh Lao phổi và bệnh Chó Dại.
Nên dân Mít ở Mỹ cứ hạ cờ Tây thoải-mái, còn Úc thì không dám. Nhịn thèm.
Thân.

Last edited:

Back