dự định nuôi chó cỏ bán thịt

• Thread starter VUONGVESPA_CR
  • Ngày gửi
chào cả nhà.tình hình là em đang loay hoay tìm con vật nuôi cho phù hợp với mình.lúc trước thì định nuôi bồ câu.nhưng thấy ko phù hợp.năm nay em dự định nuôi chó cỏ bán cho các quán thịt cầy tơ.mong cả nhà góp ý 1 chút.về giá cả, kinh nghiệm những ai đã nuôi giùm em 1 tý.

Dự án đầy triển vọng nhưng cũng thật kinh khủng . Trái tim của chủ dự án chắc bằng thép ...dù sao vẫn ủng hộ chủ top vì mình nghĩ nghề này sẽ giảm bớt nạn cẩu tặc đang hoành hoành trên khắp cả nước .
P/s: loài chó ngoài biết sủa ra còn có ánh mắt biết nói nữa

Mình cũng xin chia sẻ một chút thế này.
Nuôi chó chắc chắn sẽ ồn ào vì tiếng sủa của tụi nó vì mình đang nuôi rồi. nhiều khi khó chịu.

1- chọn bắt chó con phải nhìn con chó mẹ mà bắt - chó mẹ mà là chó zi, nhỏ => ko nên mua,chó con về nuôi sẽ rất chậm lớn.
2 - Chủ động được con giống là tốt, không thì đi bắt chó trong dân phải chọn kỹ.
3 - Tiêm phòng 3 bệnh thôi cho rẻ - (ko cần 7 bệnh như chó ngoại- 90k/liều mà chơi cả đàn là hết lãi)
4 - Mỗi ngày xịt chuồng một lần cho sạch phân. - Mới bắt về thì nuôi chung cả đàn cũng được, có điều kiện thì tách mỗi con một lồng nuôi => đỡ tranh ăn, cắn nhau hỏng hết cả chó.
5 - Thức ăn mà tận dụng xin được quán phở, nhà hàng thì mới có lãi ..đi mua thì lãi không cao.
6 - Nấu cám cháo + đậm đặc cho ăn cũng được..hoặc chỉ cho ăn cám viên lợn thịt (Bác nào muốn nuôi theo kiểu này thì nên thử, bắt 2 đàn về nuôi theo 2 cách này rồi so sánh cái nào lớn nhanh và lợi thì làm)
7 - Mùa đông phải giữ ấm cho chó, chuồng phải kín gió...=> chó bị lạnh dễ bị viêm ruột (triệu trứng giông giống care) => tỷ lệ chết rất cao..nên mùa đông phải cực kỳ cẩn thân..=> mùa đông nuôi được thì chó rất nhanh lớn.

Sau khi nuôi thử chó thịt mình thấy gì thì gì cái con giống là qt nhất. và Nếu nuôi 2 tháng đạt 12- 13kg thì nên xuất bán. Nếu 3 tháng mới đạt mức 12-13kg thì coi như lỗ.
Cứ phải thử thì mới biết được các bác àh nên các bác có ý định thì cứ nuôi đi cho có kinh nghiệm. Sướng nhất đầu ra...alo cái có thằng đến suỵch luôn =))
Bác đã nuôi thử rồi thì bác chia sẻ cách cho ăn của bác cho ae tham khảo, bác cho ăn cám cháo+đậm đặc hay ăn thẳng cám lợn?

Lâu rồi không lên diễn đàn. Và cũng vì thay đổi sđt đột xuất nên anh em không liên lạc.
Xin được tạ tội với anh em.
Vấn đề nuôi chó thịt nói chung và nuôi chó giống đẻ bán chó con nói riêng cái nào cũng là cái hay.
Nhưng đây mình xin nhắc lại là các bác nên gây được đàn chó mẹ trước đã.
Nếu bác nào có đàn chó mẹ khoảng 40 con( loại chó lai Nga hoặc Đức) thì càng tốt.
Ở đây có 1 cái hay mà tôi thấy là các bác nên bán chó con sẽ có lợi nhuận hơn.
Nếu không thì để lại nuôi thịt cũng được. Như có cmr phía trên của bác nào có nói là chỉ số fcr chỉ số tiêu thụ thức ăn/ kg thịt thì tôi bó tay. Cái này tôi đang nghiêm cứu và theo dõi. Và đương nhiên nó cũng tùy thuộc vào từng giống nữa.
Vấn đề thức ăn ở đây có 1 bác ở Vĩnh Phúc mà em lỡ đổi sđt nên bác ấy không biết có liên lạc với em không. Nhưng bác ấy rất nhiệt tình. Bác ấy cũng nuôi chó thịt và cho ăn ngô và cá phế heo. Cái này rất đúng và rất hay vì nó là thức ăn rẻ nên sẽ giảm được chi phí nuôi.
Ví dụ nhé:
Em nuôi 1 con chó lai( chó thịt).
Nuôi 5 tháng nó được 20ký
Vì chó nhà em đẻ nên không mất tiền con giống.
Trung bình nó ăn mỗi ngày 2300₫.
sau 5 tháng sẽ là 345.000₫
Giá thịt chỗ em lái thu mua với giá 50.000₫.
Như vậy. Sau khi trừ chi phí thức ăn mỗi con ta sẽ được khoảng:1.000.000-345.000= 655.000₫/ con.
Vấn đề lai tạo giống ở đây lúc đầu em nuôi là giống chó cỏ mhưng không đạt chỉ khoảng 13- 15 kg/5 tháng. Sau khi nghiêm cứu và lai tạo em đã cho ra được dòng chó to hơn vào khoảng 18- 22kg/ 5 tháng.
Các bác tâm huyết. không bàn về đao đức hay gì gì đó thì vào chém nhiệt tình nha.
Chó con dễ bệnh nhất vào lúc 2 tháng tuổi( tầm 4-6kg/con).
Chuồng trại các bác có thể làm lồng.
Phía dưới các bác xây lên 2 viên gạch để chắn nước mỗi khi xịt nước tắm. Sẽ không chạy ngược ra đường đi phía ngoài.
Mỗi lồng 80x80x150(cm) nuôi được 4 con chó thịt.
Vì không úp được hình nên nói các bác hơi khó hiểu xíu.
Sang tháng em xây xong rồi sẽ up hình cho các bác xem thử.
Cụ thể là:
- kiểu lồng như thế nào.
- Đặt lồng theo kiểu nào để dễ cho ăn và dễ dọn phân.
-Kích thước lồng nuôi chó thịt/ chó sinh sản.
-Thức ăn.
- Chăm sóc và chữa bệnh thường gặp.
Chúc các bác sức khỏe và thành công với con Chó.
Bác nào cần bán chó thịt mà không có lái. Liên lạc với em. Em cho vài số điện thoại của mấy lái thu mua chó ở khu vực Đồng Nai và khu vực Bình Phước.
Số điện thoại của em nằm dưới ảnh avata

Giá chó hơi thì em không biết chứ chó thịt chín hay sống em mua ngoài chợ đắt kinh khủng. Update thịt chó tại Đông Anh - Hà Nội: thịt sống 200k/1kg còn chín 260k/1kg
Muốn nuôi nhưng không biết cách trị bệnh lúc thay răng và cách làm chó bị điếc ( đỡ sủa)

Dong Anh

Minh cung dang co am muu nuoi cho thit day, minh co nguoi ban o TP HCM gan mot trai nuoi cho thit, ho lam an rat hieu qua, nhung truoc tien phai biet cach lam cho no diec tai vay la cho chi an va ngu nhu heo thoi, nhung ky thuat lam cho diec tai thi minh chua biet, minh se tim hieu them , co thong tin gi moi minh se pho bien cung moi nguoi !

Họ nuôi nhốt hoàn toàn à bác?

Back