dự định nuôi thử nghiệm 300 gà pha ( gà ta lai gà nòi )

• Thread starter shindoo
  • Ngày gửi
xin chào các anh chị chú bác.
năm nay e 22t và đang có ý định mở trại gà thịt với giống gà pha ( gà kiến lai với gà nòi ). e nuôi kiểu an toàn sinh học, nuôi nhốt.
e dự định nuôi thử nghiệm trước 300 con. nếu thành công thì e sẽ nghĩ đến số lượng 1000 con.
e có số vốn khoảng 150tr, đất có sẵn 12mx23m.
các anh chị cho e hỏi:
1) em nên xây trại khoảng 100m2 được ko? Hay là e xây khoảng 50m2 trc rồi khi nào muốn mở rộng 1000con mới xây thêm? ( e đọc trên nhiều thông tin thì 1m2 nuôi đc 10 con, không biết có đúng ko? ), và thêm 1 ngôi nhà nhỏ nhỏ để 1 mình e ở để chăm sóc gà thì có đc ko ạ?
2) Thức ăn cho gà e nên cho ăn cám gà thì tốt ko? hay là trộn thêm rau, nếu trộn rau thì e có thể trộn loại cỏ voi cho bò ko? ( cỏ em băm nhỏ ra rồi trộn ) để giảm chi phí rau củ quả :D
3) Giá thịt gà quê em khoảng 60k/kg. các anh chị tính toán sơ sơ hộ e với 300 gà thì sau 3 tháng e tốn chi phí bnhiu và thu vào bnhiu ko ạ?
Bởi vì e chưa có thời gian thực nghiệm nên ko thể tính toán đc.
Cảm ơn các anh chị đã đọc bài của em

Ôi con gà, Cố gắng lên bạn, mình nghĩ mỗi nơi, mỗi cách nuôi đều có cách tính chi phí khác nhau. Hỏi gần hỏi xa hok bằng mình làm thực tế, mình nghĩ với số vốn đó bạn có thể trích ra 20tr nuôi thử 300 con coi sao. ghi chép rõ ràng, cuối kỳ tính toán lại là biết ngay.

Nuôi gà quan trọng là phòng bệnh, vì có nhiều lý do, nên nếu nuôi không kỹ thì chi phí cực cao, như gà bị bệnh, rồi cầu trùng, giun, đủ thứ khiến đàn gà hao hụt và chậm lớn.

Bạn cứ tìm hiểu tài liệu về nuôi gà trên mạng cũng nhiều, đừng chú trọng quá vào mấy bài tit như là "Nuôi gà thu tiền tỉ"... Quan trọng mình cứ làm, cứ thử coi sao.

Còn về thức ăn của gà thì bạn xem địa phương của bạn có loại cám nào? Chi phí ra sao? Các hãng thức ăn uy tính như CP, Canrgil.. thì mình chăn nuôi an tâm hơn.

Nhưng nếu bạn mới nuôi lần đầu bạn phải chuẩn bị tinh thần cho tình huống xấu nhất. Nói chung con gà không dễ ăn, nhưng nếu bạn quyết tâm học hỏi, và đừng nản là bạn sẽ thành công.

Vài dòng đóng góp hi vọng sẽ giúp bạn chút ít.

Tui k biết gà 60k 1 kg bạn là gà gì, ở Quảng Ngãi tui k pit do ít trại gà hay Xao mà gà ta nuôi hộ gia đình 110k trên 1 kg gà mái trống rẻ hơn. Giá hiện nay. Kon có Luc tăng hơn có lúc giảm. T nghỉ nếu tui nuôi gà ta thả vườn thì cho en cám công nghiệp tháng đầu để gà được mạnh rùi sau đó cho en hỗn hợp các loai nong sản để thịt được ngon tuy nuôi lâu hơn một tí nhưng sẽ bán được giá cao. Mấy Bác nghĩ sao vậy được k nhỉ

Tui k biết gà 60k 1 kg bạn là gà gì, ở Quảng Ngãi tui k pit do ít trại gà hay Xao mà gà ta nuôi hộ gia đình 110k trên 1 kg gà mái trống rẻ hơn. Giá hiện nay. Kon có Luc tăng hơn có lúc giảm. T nghỉ nếu tui nuôi gà ta thả vườn thì cho en cám công nghiệp tháng đầu để gà được mạnh rùi sau đó cho en hỗn hợp các loai nong sản để thịt được ngon tuy nuôi lâu hơn một tí nhưng sẽ bán được giá cao. Mấy Bác nghĩ sao vậy được k nhỉ
ý tưởng của bác hay lắm đó...giống ý của t
t với bác giao lưu nhá

Bên Công ty mình chuyên cung cấp giống gà ta lai nòi Bình Định. Nếu bạn có nhu cầu lh mình 0909743029 . Gagiongbinhdinh.com

Up

Có ai cho lai tạo gà quý phi với gà ta chưa? Mình có mấy em mái gà lai trọi đang nuôi lấy trứng, và mới bắt thêm 1 cặp gà quý phi. Ko biết có nên thử ko nhỉ?

Back