Dự định trồng cây lấy gỗ trên đất ruộng, trồng cây gì là thích hợp nhât

• Thread starter hằng
  • Ngày gửi
Chào các chú, các bác, các thím các dì, các anh các chị,...nói chung là chào cả nhà đó :lol:

Tình hình là nhà con có khoảng 8 công đất ruộng, tọa lạc ở vị trí huyện Nhơn Trạch, tỉnh Đồng Nai. Đợt giải phóng mặt bằng làm đường cao tốc TP.HCM - Long Thành - Dầu Dây đi qua mảnh đất nhà con mất gần 2 công, giờ còn lại 1 ít đất thôi.
Mảnh đất ấy ngày xưa làm ruộng, nhưng mà nhà con đã bỏ trống gần 5 năm nay, giờ con lớn, có ý thức kiếm tiền rồi :lol: nên con muốn học theo để trồng cây lấy gỗ, nhưng con còn thiếu kinh nghiệm và hiểu biết quá, xin cả nhà giúp con, con đã chuẩn bị ít vốn đủ để mua cây giống rồi ạ!!!
Đất ruộng nhà con không trũng lắm, cũng khá là màu mỡ, nhưng có lẽ bị nhiệm phèn 1 chút,

Chào các chú, các bác, các thím các dì, các anh các chị,...nói chung là chào cả nhà đó :lol:

Tình hình là nhà con có khoảng 8 công đất ruộng, tọa lạc ở vị trí huyện Nhơn Trạch, tỉnh Đồng Nai. Đợt giải phóng mặt bằng làm đường cao tốc TP.HCM - Long Thành - Dầu Dây đi qua mảnh đất nhà con mất gần 2 công, giờ còn lại 1 ít đất thôi.
Mảnh đất ấy ngày xưa làm ruộng, nhưng mà nhà con đã bỏ trống gần 5 năm nay, giờ con lớn, có ý thức kiếm tiền rồi :lol: nên con muốn học theo để trồng cây lấy gỗ, nhưng con còn thiếu kinh nghiệm và hiểu biết quá, xin cả nhà giúp con, con đã chuẩn bị ít vốn đủ để mua cây giống rồi ạ!!!
Đất ruộng nhà con không trũng lắm, cũng khá là màu mỡ, nhưng có lẽ bị nhiệm phèn 1 chút,

Thật sự nếu đất ruộng để trồng cây lấy gỗ thì phí phạm quá bạn a. vì trồng cây gì cũng lên hết, tránh cho cây nó bị ngập úng là được bạn a. theo mình bạn lên có phương án tính toán khác cho hiệu quả khai thác đất được cao hơn.

Đất ở Nhơn Trạch toàn là đất đồi, đất đỏ hoặc đất pha cát. Nếu trong 5 năm bỏ trống, nhà ta trồng bạch đàn hoặc tràm keo lai thì đến bây giờ đã thu hoạch được rồi. Đổ dài từ Long Thành- Nhơn Trạch qua đến Giang Điền, người ta trồng tràm keo lai phủ kín đất trống rất nhiều. Cái lợi là cây giống giá rẻ, dễ mua và rất dễ trồng, không tốn công chăm sóc.
Cây Tràm chịu được đất phèn, ngập úng. Nếu sống trong điều kiện nước nôi đầy đủ thì sẽ lớn nhanh hơn, nhưng trong khi hậu khô nóng của vùng Đồng Nai vẫn lớn tốt.
Trong diễn đàn có nói đến cây Gáo Thái Lan, tôi cũng đang tìm hiểu về nó. Bạn có thể lựa chọn thêm.

Ngày xưa trồng lúa thì đất xung quanh phải có bờ đê bao và cống tưới tiêu. Bạn nên kiểm tra đê bao có sạt lở không? Và cống tưới tiêu (hoặc mương thoát nước) phục vụ cho việc thả nước siết nước sau này.

Qua 5 năm bỏ hoang, nếu bạn muốn bắt tay vào làm 1 việc gì đó. Bạn nên tính chi phí (sức người hoặc sức của) khai hoang, dọn sạch cỏ dại và cây hoang dại, và cả chi phí móc gốc rễ của những cây to.

Thật sự nếu đất ruộng để trồng cây lấy gỗ thì phí phạm quá bạn a. vì trồng cây gì cũng lên hết, tránh cho cây nó bị ngập úng là được bạn a. theo mình bạn lên có phương án tính toán khác cho hiệu quả khai thác đất được cao hơn.
Bạn có thể cho ví dụ ở đất ruộng, trồng cây gì cũng được hết không? Theo tôi biết, đất ruộng chỉ có thể trồng được một số loại cây phù hợp với dk thổ nhưỡng (ngập, lún, phèn...)

Dạ cám ơn Bác Trường Giang đã cho tôi lời khuyên, mới tham gia diễn đàn nên nút "cám ơn" ở chỗ nào tôi không biết mà bấm nữa hix
Thứ nhất là gỗ cây bạch đàng không đc giá cao cho lắm, gỗ giòn hay bị nứt không dùng làm đồ nội thất đc, vì ngày trước nhà tôi cũng có trồng qua cây này.
Thứ hai là cây Gáo Thái mà bạn nói còn có tên là cây tỉ phú hay cây Thiên Ngân đúng không bạn, tôi cũng có biết đến, và đang định liên lạc với trại cây giống của Cty CP Nông lâm nghiệp Lâm Vỹ Tín, nếu như quyết định trồng thì tôi cũng có thể đc sự tư vấn của phía bên đó, nhưng tôi hơi băn khoăn khi chưa thấy đầu ra của thị trường.
Thứ ba, có 9 công đất, nhà tôi trồng cây Liễu đó bạn, không biết vùng của bạn có loại cây đó không, là hình như trăng lưỡi liềm, hoa màu vàng, có cả hạt màu đen. Trồng 4 năm mà thu hoạch có 90 triệu thôi. Cái đó là trồng Liễu thường, vừa rồi thu hoạch nhà tôi trồng Liễu cao sản, nhưng lần này không biết có hiệu quả hơn không.
Tình hình là vậy nên tôi tìm hướng khác, mang lại nhiều hiệu quả hơn cây Liễu bạn à

Last edited by a moderator:

Back