Dự đoán: Xu thế chăn nuôi mới

vu_tuan

Lão nông
con gì là xu thế chủ đạo

Nuôi con đặc sản đầu ra k ổn định, mọi người lên cẩn thận khi đầu tư.
Em mới gia nhập diễn đàn lên mạo muội nói như thế này các bác đừng nén đá em nhé:
Thật ra theo em thì những con vật truyền thống vẫn là xu thế chủ đạo và công nghệ gien và lai tạo cũng như phương pháp mới trong chăn nuôi phòng trừ dịch bệnh là những cái người chăn nuôi lên quan tâm. còn những món đặc sản thì ít là của hiếm có giá nhiều tý là bão hoà down giá ngay chưa kể yếu tố nước ngoài nữa như TQ ko nhập .Đặc điểm vùng miền nữa. Đương nhiên tôi ko phản biện cách tìm hướng đi mới cho bản thân mỗi người nhưng để làm cái mới nên tìm hiểu nhu cầu và bắt đầu từ đầu chứ vuốt đuôi ko ổn tý nào mà suốt ngày thay đổi thì quỹ thời gian cuộc đời đâu có nhiều. loại đặc sản theo tôi nuôi ít thôi đừng thấy được đầu tư ồ ạt quá nhất là với điều kiện nhiều người ko chủ động được thức ăn . đến nông dân mà nuôi mấy chục con gà cũng nuôi cám cn " vì nó nhàn" trong khi đó thóc gặt về đem bán ngay lấy tiền, ốc bươu vàng đầy ruộng không bắt về cho gà ăn toàn phun thuốc diệt ốc. tôi xin nói ngoài lề một tý nhé tôi thấy ốc bươu vàng là con vật mà những người đưa về vn là có ý rất tốt chỉ có điều ko sử dụng đúng cách mà thôi, ốc bươu vàng ngâm lấy nước tưới cây thì tuyệt vời, muối lấy nước đun cám lợn cũng tuyệt. và một vấn đề ngốn rất nhiều chi phí cho người nuôi nhiều là đạo tặc, ko hiểu sao cứ thấy người ta làm ko biết có được hay không là phải xin ko xin thì ăn chộm, kinh khủng luôn. và một vấn đề nữa là công nghệ chế biến và bảo quản sau thu hoạch quá đau đầu . để giải quyết vấn đề này tôi có 1 ý kiến nho nhỏ là thành lập hội những con nợ của từng ngành từng vùng hội nhỏ thôi nhé góp tiền hội viên thuê 1 ông kỹ sư, tiên sư, tổ sư của ngành đó làm tư vấn chung cho họi kiêm thám tử ăn cắp công nghệ của thằng khác về cho hội và thuê 1 thằng xã hội đen bí mật đi theo thằng kỹ sư này nếu nó lằng nhằm đấm luôn. vì chuyển giao công nghệ và ăn cắp công nghệ cũng phải có trình 1 chút. vì em ví dụ thế bởi vì riêng em thấy như sau con cá giống nếu mua kể cả ở viện nếu ko có quan hệ, ko có kỹ thuật vẫn dính cá đểu như thường, rồi 1 người mua , mua ít ko được bảo hành sp, quy trình chuyển giao ko chuẩn ko chặt chẽ chết như vụ trạch.
Em xin lỗi nói hơi lằng nhằng vì em đi làm thuê thấy nhiều người bị như vậy lắm rồi.
Chén rượu chén chè đông bè bạn
Chén chú chén anh hữu hảo tình.
Cơm nguội mắm chan mỗi mình mâm

vu_tuan

Lão nông
co va gau

[QUOTE
Tại em thấy nuôi cò phải kèm nuôi gấu bác a.

Chén rượu chén chè đông bè bạn
Chén chú chén anh hữu hảo tình.
Cơm nguội mắm chan mỗi mình mâm.

Last edited:
đúng là dự đoán dc su hướng thì cũng có lợi, nhưng lợi phần nhiều sẽ về những nhà đi trước và sau này nông dân sẽ thiệt thòi nhiều... chỉ có gà heo bò là mãi với thời gian cho dù cụng có lúc bấp bênh do thị truờng

vubinhdinh

Uy Tín Mới Tồn Tại
[/QUOTE]
Nuôi thì có nhiều con vật để nuôi cái quan trọng là phải phù hợp " Thiên Thời- Địa lợi".
cái này mới quan trọng.
[DOUBLEPOST=1500899414,1497512036][/DOUBLEPOST] (Rất mong ACE chia sẻ kinh nghiệm chăn nuôi về những giống vật nuôi ở trên)
[/QUOTE]
Mình thấy bạn cũng tâm huyết cho bà con chăn nuôi.
Nuôi con gì cho thu nhập cao thì thật khó trả lời. Nhân bài này cho mình chia sẽ một chút về nuôi con dúi.
Có thể nói nuôi Dúi rất khó chứ không phải dễ, mình vì mê nó mà đeo đuổi gần 1,5 năm mới có thể nắm được vì lúc đó không biết gì về con dúi, chỉ đi với khách vào quán ở quận Bình Thạnh thấy giá Dúi cao mình hỏi và bảo phục vụ dẫn đi xem con dúi như thế nào. Bắt đầu tìm hiểu tài liệu về con dúi( lúc đó trên mạng ít thông tin). Mình quyết định bắt giống từ hcm về Bình Định lúc đầu đi về chết dọc đường gần hết, nãn lắm nhưng quyết định đi tiếp lần 2 lần này đi tàu ít chết, lần 3 đi tiếp vì lần 2 ông chủ bán bắt cho mình toàn dúi đực khi gần lớn mới phát hiện ra.....

Tóm lại: Nuôi con dúi giờ mình thấy không khó lắm đâu nuôi sao cũng đẻ ( vì mình trãi qua quá nhiều thất bại về nó).
Còn thu nhập thì sướng hơn bất kỳ con vật nào vì chi phí ít giá thương phẩm hay giá giống đều cao. Khách mua không đủ để bán...

Mình khuyên ACE có ý định nuôi con dúi thì hãy tìm hiểu quan tâm tới con dúi và đừng bỏ qua một số cái đơn giản thì sẽ nuôi được. Cố gắng đeo đuổi nó đừng nãn ( vơi ace nào ới nuôi)

Chúc cả nhà chọn cho mình một hướng đi đúng

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH