dúi cắn nhau đến chết

• Thread starter hai lua 001
  • Ngày gửi
mình có hai con dúi cái mà ko có dúi đực nên mình mượn con dúi đục của bác gần nhà về thả vô , lúc đầu thì ko sao nhưng khoảng 3 giờ sau thì mình ra kiểm tra thí thấy dúi dực cắn dúi cái chết luôn trong chuồng cái này mình ko biết nguyên nhân như thế nào . xin các bạn hướng dẩn nhé . tiện thể các ban cho mình hỏi ở dồng nai có chổ nào bán dúi giống ko ví dúi cái của mình là mình mua dúi thịt về rồi nuôi thử .

Dúi cắn nhau đến chết là do Dúi của bạn không phải là Dúi thuần, chưa thích nghi với môi trường nuôi nhốt nên cắn nhau đến chết. Đáng lẽ khi thả con đực vào, bạn phải để ý, khi con đực có những biểu hiện dữ dằn thái quá thì phải bắt con đực ra ngay.

lúc đầu tôi cũng bị tình trạng giống như bác, đó là tình trạng chung của những người nuôi dúi rừng đó bác. đem làm thịt nhậu đi thôi, nuôi không được đâu. chúng dữ lắm. và không đẻ
Nếu bác muốn nuôi thì nên nuôi dúi thuần tại những trại đã sinh sản thành công, (có dúi con, con dúi bắt lên hiền như con mèo thì mới nên mua nha bác)
nên mua dúi con thì tốt hơn, còn mua dúi tầm 1kg trở lên dễ mua nhầm dúi rừng lắm( vì dúi sinh sản tốt ít khi chủ trại đồng ý bán)
ngoài mắt thấy, tai nghe, mà tay còn phải sờ được nữa thì mới nên mua nha bác hahahahahaaaaaaaaaa

Last edited by a moderator:
cảm ơn hai bạn vì hai con dúi cái này thì mình cũng vô tình mua được thôi . mình thấy họ bán cho nhà hàng nên mình hỏi mua giá 300k một kg thấy rẻ nên mình mua về nuôi thử thôi . vậy là mình đã hiểu hic hic vậy là phải tốn mất thùng bia nữa rồi .:D

mình có hai con dúi cái mà ko có dúi đực nên mình mượn con dúi đục của bác gần nhà về thả vô , lúc đầu thì ko sao nhưng khoảng 3 giờ sau thì mình ra kiểm tra thí thấy dúi dực cắn dúi cái chết luôn trong chuồng cái này mình ko biết nguyên nhân như thế nào . xin các bạn hướng dẩn nhé . tiện thể các ban cho mình hỏi ở dồng nai có chổ nào bán dúi giống ko ví dúi cái của mình là mình mua dúi thịt về rồi nuôi thử .
tình tạn của bác ra thì 2 bác trên đã góp ý.
nhưng mình xin lưu ý với các bác một điếu là khi trong chăn nuôi dúi thuần cũng đôi khi cũng có bị tình tạng đó chứ không riêng gì dúi rừng đâu.
khi chúng ta bỏ dúi đực vào chuồng dúi cái mà nó không chịu.
cái này mình chịu khó quang xác có cách khắc phục là xong ngai thôi hà!!
(trong 3 - 2 ngày đầu)
khi bỏ vào chúng ta quan xác thấy chúng có biểu hiện âu yếm, cọ cọ vuốt ve và kiêu huc hục...!!
thì không sao.
còn chúng tỏ vẻ hung dữ thì phải bấc ra ngai.
và cho chúng vào một có lồng bẩy chuột bỏ thức ăn vào để vào chuồng dúi cái 2 - 3 ngày cho chúng quen hoi là xong ngai.
mình đã làm cách này rồi rất thành công.
chúc các bác chăn nuôi thành công.

Last edited:
mình đồng ý với bác linhem1986, mình nuôi khi ghép đực cái thường cầm theo 1 cái cây,nếu nó ko chịu thì mình can thiệp bằng cây que liền và tách nó ra,ở trại mình có 1 con đực như vậy,chỉ ghép được với 1 con cái duy nhất thôi, bỏ cái khác vào là nó thịt liền. đôi điều chia sẽ cùng các bạn.

Anh nguyenhoiart ơi ,up ảnh trại dúi lên cho bà con tham quan đi .

Back