• Dismiss Notice

dúi đẻ là ăn con !!! Cần Giúp

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 16/4/11

1. vuanhkhoa Nhà nông nghiệp dư

Hiện tại mình có nuôi 6 cập dúi, mua trên rừng về !!! vừa rồi có 2 con đẻ thì nó tự ăn con nó lại kg ah !!! Anh em trên đây có ai nuôi dúi hoặc có kinh nghiệm về dúi thì hưởng dẫn cách chăm sóc dúi khi đẻ cho khỏi ăn con !!! Mong Anh Em chỉ giúp !

Đang tải...
    2. nuoide

nuoide thanquangninh.vn VIP

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng
      Bạn có nhìn thấy nó ăn con của nó không? hay là con khác ăn con của nó . Tốt nhất bạn nên chia sẻ thêm về cách nhốt của bạn thế nào? bao nhiêu con một chuồng?

Mà dúi rừng thì bạn nên lấy miếng gỗ hay miếng gì đó che hết chuồng đi nhé . chỉ để tầm vài cm để không khí lưu thông và vứt đồ ăn cho nó thôi . Hạn chế nhòm ngó nữa . Muốn nhòm ngó nhiều thì nên khoét một lỗ nhỏ bằng ngón tay để nhìn khi cần . Đừng để nó thấy bạn rồi chạy vào một góc táp táp . Những lúc như thế là nó stress lắm bạn ạ.

3. linhem1986

linhem1986 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Máy Tính
      bác nuôi dế nói rất đúng.
      bạn nên chia sẽ thêm về cách nuôi nốt của mình rồi mọi người sẽ chia sẽ với bạn cách tốt nhất.
      nhưng bạn nên lưu ý một điều là khi mua dúi rừng về nuôi thì hiệu quả không cao lắm đâu nghen.
      có rất nhiều người gặp trường hợp như bạn.
      cũng phải bó tay.

4. congthuan7

congthuan7 Nhà nông nghiệp dư

cach day 4 nam toi da tung nuoi 20 cap dui,thuc ra nuoi dui cung rat de nhung khac phuc dc nhuc diem la khi sinh san chung thuong an con moi la kho,qua that la khi dui me de no cung rat hay an con cua no nguyen nhan la do co nguoi hoac co dieu gi do khac thuong tiep xuc voi no,bay gio toi khong nuoi nua nhung neu can tu van ve ki thuat cho dui ss thi alo cho minh co the minh se giup dc chut it,dt 0944400409

5. vuanhkhoa

vuanhkhoa Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Giang vien CNTT
      Thank ban rat nhiều ! Mình nuôi 1 chuồng 4 con (3 cái + 1 đực) khi đẻ mình bắt con đực ra ! thế là 1 ngày sao thấy con con kg còn đầu nữa, nó ăn đầu thôi !!! bây giờ mình tách ra 1 chuồng 1con (cái). Mình bỏ con đực vào 10 ngày để giao phối sao đó bắt nó ra !!! đang chờ coi co kết quả kg ? Hy vọng anh em hướng dẫn thêm !!!

6. Xuan Vu

Xuan Vu Đại gia nông nghiệp VIP

Cũng có thể khi đẻ dúi mẹ mất nhiều máu, khát nước , sợ hải, căng thẳng, dẩn đến ăn con. Giữ cho dúi yên tĩnh, mát mẻ, thoải mái, bổ sung muối vào nước uống , có thể khắc phục được

7. vuanhkhoa

vuanhkhoa Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Giang vien CNTT
      Thank anh ! Vậy cho mình hỏi Dúi nó có uống nước nửa hả anh ! Hiện tại mình kg cho dúi uống nước. Tại vì mình mới nuôi (thông cảm) !!!

8. Xuan Vu

Xuan Vu Đại gia nông nghiệp VIP

Có chứ nhưng rất ít vì trong thức ăn đã có nước rồi. Trường hợp bị thương tích, sinh đẻ mất máu, thức ăn quá khô.... dẩn đến khát nước .....và ăn con

9. linhem1986

linhem1986 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Máy Tính
      dúi

lúc trước bạn chưa có kinh nghiệm mua dúi rừng về bỏ vào nuôi chung thì bị trường hợp này là chuyện đương nhiên rồi bạn ạ!
      ngay cả mình hiện tại đã nuôi dúi 1.5 năm rồi mình cũng chưa chắc thành công 100% khi gặp trưởng hợp như bạn.
      Khi chúng ta mang dúi rừng nuôi chúng còn mang tính chất hoang dã nên khi chúng ta ấp dụng nuôi nốt làm không gian sống bị hạn chế đi ,làm cho dúi bị tress nặng.
      khi dúi chuẩn bị sinh sản bạn lại nốt chung những con cái với nhau nữa.
      khi dúi mẹ sinh sản chúng dành con lẩn nhau và cắn chết.
      ngoài tự nhiên khi dúi mẹ chuẩn bị sinh sản chúng sẽ bổ thêm một số chất cần thiết cho chúng.
      khi nuôi nốt bạn lại không bổ sung cho chúng những chất cần thiết nên dẫn đến dúi mẹ sau khi sinh sản mất quá nhiều máu nên chúng sẽ ăn thịt dúi con.
      đặc biệt là chúng chỉ căn đầu, chân, và phần đuôi của dúi con thôi.
      nếu để tránh tình trạng như bạn đã gập thì khi dúi mẹ chuẩn bị sinh sản bạn nên cho dúi mẹ ăn thêm hạt Bắp, hạt đậu, hạt lúa giống bạn nên đem ngâm cho chúng lên mầm rồi mới cho ăn và bổ sung thêm sương ống khi dúi chuẩn bị sinh sản để tăng chất sắt và canxi.
      khi dúi chuẩn bị sinh sản bạn nên hạn chế nhìn chúng và dáng một phần ô chuồng lại.
      chúc bạn thành công và khắc phục được khó khăn.

Last edited: 20/4/11
      1 person likes this.
    10. thanhlonggialai

thanhlonggialai Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Chào anh. Ngoài những nguyên nhân mà các anh đã nêu ở trên thì con 1 khả năng nữa là Dúi của anh đang thiếu các vi chất quang trọng như sắt, canxi... Vì trong quá trình đẻ thì Dúi mẹ đã truyền cho đàn con 1 lượng máu để hình thành nên hệ thống máu và canxi để hình thành nên khung xương. Mà sắt và canxi là 2 vi chất thiết yếu để hình thành máu và xương. Giống như gà thiếu canxi thì thường có hiện tượng mổ lông nhau hoặc mổ luôn quả trứng vừa đẻ ra.

1 person likes this.
    11. anhmytran

anhmytran Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Thỏ cũng có ăn con sau khi đẻ .
      Chữa tật này của Thỏ, thì cho uống nước pha chút muối, đường, vitamin .
      Có những con không chữa được tật, thì vỗ béo mà làm thịt .
      Kỹ thuật nuôi Thỏ có như vậy, để bạn tham khảo.
      *

1 person likes this.