Dúi nuôi có vấn đề!

• Thread starter cobeo79
  • Ngày gửi
Báo cáo các bác!
Sáng nay khi kiểm tra đôi dúi mới ghép cặp thấy con đực cứ nằm ngửa bốn chân và hơi thở khò khè.
Em nghĩ em nó không qua khỏi bèn bắt ra khỏi chuồng và thả xuống đất.
Hắn nằm im một lát và chạy trốn. Tuy nhiên động tác không được nhanh nhẹn lắm.
Sau đó em bắt lại và thả vào chuồng như cũ.
Chiều qua hắn đã có biểu hiện chậm chạm không nhanh nhẹn.
Xin ý kiến các bác về hiện tượng này ạ!
Em cảm ơn!

Phát hiện bệnh ở dúi nuôi rồi nè. Các bác cứu giúp em!

Em chào các bác. Em nuôi dúi thấy có một số vấn đề sau, mong các bác quan tâm tư vấn giúp em:
- Chuồng Dúi nhà em rất nhiều muỗi, em dùng thuốc xịt và hương muỗi Jumbo thấy cũng được nhưng đó chỉ là biện pháp tam thời thôi, em xin hỏi các bác, em mua thuốc phòng dịch sốt rét( cái loại dung dịch đóng chai, dùng để phun nhà, ngâm màn ấy) phun trực tiếp vào chuồng dúi và con dúi được ko ạ, liệu nó có bị ngộ độc ko ạ?
- Có 1 con Dúi bị bệnh, dưới bụng nó có rất nhiều mụn nhỏ màu vàng, nhìn như mụn mủ ấy, như vậy là nó bị làm sao, liệu có cách nào chữa được koo ạ?
- 2 con Dúi to của em bị đau chân, bàn chân nó sưng to, đỏ tấy như bị hoại tử ấy, nó ăn uống bình thường nhưng em lo vì koo biết làm cách nào để chữa trị cho nó, em phải xủ lí nó ntn bây giờ ạ?
MONG CÁC BÁC XEM XÉT, CHỈ BẢO GIÚP EM VỚI. EM MẤT TIỀN, MẤT ĂN, MẤT NGỦ VÌ MẤY CON DÚI NÀY QUÁ RỒI CÁC BÁC Ạ. :7^::7^::7^:
Kính mong giúp đỡ: Lê Văn Nam - Nam Định 01649721668

Còn việc bbij dúi cắn thì...em sợ lám rồi. Hôm trước bị 1 em cắn 6 phát liền ở giữa ngón cái và ngón trỏ, máu chảy liên tục 2 ngày, em choáng tí ngất, mấy hôm liền koo dám chạm vào con dúi nào, hôm qua em phải đeo lồng 2 đôi găng tay bảo hộ dày cộp mới dám động vào chúng nó, rõ chán, mất công đi mấy trăm km mua dúi về, hàng ngày cho ăn, theo dõi mà muốn vuốt ve chúng nó 1 tí cũng koo dám... buồn quá các bác ạ.-_--_--_-
Bài học xương máu cho anh em.Có lẽ bạn mua phải dúi rừng rồi.Khi nào bạn cần con giống hãy liên lạc với mình.Dúi thuần bắt thỏa mái cứng nựng như cho mèo trong nhà được.

Dúi Rừng Vẫn Sinh Sản Tốt

Có thể là chuồng trại của bạn bị nóng quá làm cho Dúi khó chiệu dẫn đến khó thích nghi.
nếu bác không cả thiện được phần này thì Dúi của bác trong vài ngày nửa sẽ xong đó.
Dúi chịu nóng rất kém. nhiệt độ cao chúng sẽ chết.
những ngày nóng quá bác nên cho chúng uống thêm nước, ăn thức ăn có nhiều nước.
bác chỉ cần dọn chuồng trại thông thoáng , mát mẻ, sạch là được.

Hi Linh

Hôm trước Vũ có gọi cho Linh rồi, không biết bạn còn nhớ không? Hôm hỏi về con Dúi nó đi xịnh xoạn như say rượu đấy.
Hôm trước mình có hỏi một anh ở ĐN nuôi Dúi đẻ. nói là Dúi không có uông nước mà, nếu cho nước nó sẽ dễ sinh bệnh. không biết có vậy không?
Còn Dúi đi bị như say rượu có ai biết nguyên nhân và cách trị không?
minh kiểm tra kỹ thì không phải do cắn nhau gì cả, trên minh không có 1 dấu vết,
bỏ ăn và chết..

Rất mong AE trao đổi thêm để mọi người cùng học

------ 13 minutes:

Chào ACE
Nuôi Dúi rừng tuy nó cực hơn một tý thôi, mình có quen một Anh mới mua Dúi rừng ( cách 2 tháng) giờ Dúi Anh đã sinh được vài chú. Lúc đầu nghe Anh nói là nó hơi nhát nhưng giờ cũng dạn hơn rồi.
Minh lúc đầu nghe mua dúi rừng nuôi lâu đẻ, nên minh đi mua Dúi thuần ( giá cao) nhưng còn trẻ em wa nên giờ cũng chưa thấy lớn gì lắm.
thấy mấy Anh ở HN nuôi nhiều và có kinh nghiệm nhiều, ngoài đó giá rẽ hơn trong HCM nhiều, không biết nếu mua vận chuyển từ HN vào HCm có bị die ko?

Last edited by a moderator:
Hi Linh

Hôm trước Vũ có gọi cho Linh rồi, không biết bạn còn nhớ không? Hôm hỏi về con Dúi nó đi xịnh xoạn như say rượu đấy.
Hôm trước mình có hỏi một anh ở ĐN nuôi Dúi đẻ. nói là Dúi không có uông nước mà, nếu cho nước nó sẽ dễ sinh bệnh. không biết có vậy không?
Còn Dúi đi bị như say rượu có ai biết nguyên nhân và cách trị không?
minh kiểm tra kỹ thì không phải do cắn nhau gì cả, trên minh không có 1 dấu vết,
bỏ ăn và chết..

Rất mong AE trao đổi thêm để mọi người cùng học

------ 13 minutes:

Chào ACE
Nuôi Dúi rừng tuy nó cực hơn một tý thôi, mình có quen một Anh mới mua Dúi rừng ( cách 2 tháng) giờ Dúi Anh đã sinh được vài chú. Lúc đầu nghe Anh nói là nó hơi nhát nhưng giờ cũng dạn hơn rồi.
Minh lúc đầu nghe mua dúi rừng nuôi lâu đẻ, nên minh đi mua Dúi thuần ( giá cao) nhưng còn trẻ em wa nên giờ cũng chưa thấy lớn gì lắm.
thấy mấy Anh ở HN nuôi nhiều và có kinh nghiệm nhiều, ngoài đó giá rẽ hơn trong HCM nhiều, không biết nếu mua vận chuyển từ HN vào HCm có bị die ko?

Xin chào bạn! Dúi rừng thì vẫn đẻ chứ nhưng nuôi con không khéo nên hao hụt nhiều vì nó vẫn nhát nên hay giẫm đạp chết con hoặc tìm cách chạy chốn nên bỏ con đói sữa dẫn đến chết hết.
Dúi đi loạng choạng như say rượu rồi chết có hai lý do chính:
+ Dúi bị tiêu chảy dẫn đến suy giảm thể lực, mắc bệnh nặng rồi die.
+ Dúi mới bắt về nuôi yếu,mệt không gặm thức ăn được mà răng vẫn cứ dài ra dẫn đến ngày càng khó ăn rồi suy giảm thể lực rồi chết.
Dúi chuyển từ Bắc vào Nam đường xa nên hao hụt nhiều, mặt khác khoảng cách địa lý quá xa, dù nó vẫn ổn khi đến nơi nhưng phải mất nhiều thời gian để thích nghi với môi trường , khí hậu nơi ở mới.
Theo quan điểm của tôi : Bà con ta đừng ham rẻ mà mua Dúi rừng, sẽ hao hụt nhiều kể cả trên đường vận chuyển và cả trong khi nuôi ổn định trong chuồng. Bà con hãy đến những trại có uy tín, kinh nghiệm chăn nuôi nhiều năm để lựa chọn những con giống tốt nhất và được hỗ trợ kỹ thuật khi cần thiết.

Last edited:

Back