• Đừng ảo tưởng

Thảo luận trong 'Chuyện trò linh tinh' , 11/1/17

1. Vantienbg Nông dân nghèo

Thực tế bắt tay vào gây dựng cơ đồ khác xa thực tế quá các bác nhỉ. Mặc dù cũng lường trước được rồi mà bắt tay vào làm mệt không tưởng.
      Em năm nay cũng 30t rồi. Bằng kỹ sư cơ khí cũng đi làm vài công ty rồi chán lại sang đài loan 3năm. 3năm bên đó e cũng chỉ hướng đến về chăn nuôi và cũng nghĩ đến vài cách làm mà em nghĩ sẽ hiệu quả. Trước lúc về tự tin bao nhiêu thì giờ giảm xuống còn 1nửa.
      Chẳng là ở cái tuổi này bố mẹ thì bắt lấy vợ xong mới làm j thì làm không thì mặc kệ. Khổ lỗi giờ em chưa có ai để mà hỏi mới chết chứ=>khó khăn đầu tiên.
      Vậy là em tự 1mình bắt tay vào làm. Những ngày đầu tiên em đi học hỏi kinh nghiệm của những người chăn nuôi lớn quanh xã ai cũng nói em hâm có bằng cấp thì ra ngoài mà làm đâm đầu về quê làm j =>khó khăn tiếp theo
      Em lại về nhặt từng viên gạch, trộn vữa, rồi tự xây mấy ô để nuôi giun, rồi đi mua giun giống, xin phân trâu bò hàng xóm... =>rất mệt =>giảm ý trí đi rất nhiều
      Ra tết em lại phải mua mấy con bò, xây dựng thêm chỗ nuôi gà và ngan, thả thêm ít cá nữa. Ôi bao nhiêu là việc đầu em như muốn nổ tung rồi. Đúng là làm nông dân không đơn giản như mình nghĩ.
      Có bác nào như em chưa cho em thêm tí động lực đi ạ

thanh quangtaynguyen thích bài này.
      Đang tải...
    2. nha nha nong

nha nha nong Nông dân nghèo

Co em cung nhu bac day moi lam dc 3thang met sap chet roi nguoi nha thi bao ham cha ai giup ca tu lam het thue nguoi cha co luan

hoangson121vxVantienbg thích bài này.
    3. SUC KHOE VIET

SUC KHOE VIET

Khó khăn vẫn còn phía trước.Cố lên mấy anh bạn trẻ.

Hai Phuoc thích bài này.
    4. kenkon

kenkon Nông dân nghèo

Em cũng định đi theo con đường của bác này :)). Định sau tết bỏ việc ở công ty để về làm cái gì đó vs cái ao cá của nhà, lang thang diễn đàn để tìm hướng đi thì đọc đc bài này. Chúc bác thành công để em có thêm động lực :D

5. tathuy23

tathuy23 Cuộc đời sướng hay khổ là do mình tự cảm nhận BQT WEBSITE

Nghề nghiệp:
      Nhà nông tập sự
      A 30t thì lấy vk được rồi, không là làm nông không có cô nào chịu lấy đâu. Còn làm nông thì cứ từ từ mà làm thôi a. A đã đủ sức mạnh thì sóng gió nào quật đổ được a, còn nhiều thất bại nữa. Cứ từ từ mà ném trải a à. Hàng xóm dị nghị, ba mẹ không đồng ý, 1 mình 1 hướng và cứ thế mà đi thôi,...E cũng đã trải qua nhưng qtrong bản thân phải vực dậy sau vấp ngã đó a. Cố lên a, rồi thành công cũng sẽ đến. hì hì

levietkiem thích bài này.
    6. dudo92

dudo92 Nông nghiệp bền vững và định hướng thị trường

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Các bác nuôi, trồng và có ăn sớm nhất mà thiếu sức thì coi lại mình có bắt đầu làm lớn quá không. Sức người có hạn, hưởng thụ mà lại hóa làm thuê thì chán lắm.

7. lecongtuananh

lecongtuananh Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      tu do
      thấy bác quá khổ nên comment vài chử cho vui

bác có thấy 1 người vì hoàn cảnh nên ngày đi về 100 km để xây dưng 1 cái nhà để ở và để chăn nuôi chưa - thời gian xây dựng xong là 1,5 năm
      bác có thấy 1 con người tự mình xây dựng nhà mà ko cần thợ hay phụ chưa
      bác có thấy ai trồng cây trên mỏ cao lanh vừa khai thác chưa - nghe nói đất cao lanh là người ta đả bỏ rồi chứ nói gì trên mỏ cao lanh trắng xóa
      bác có nghe ai đó nuôi gà trên vùng đất thiên chưa - đất mà dân địa phương bó tay vì ko nuôi được mà ko biết vì sao
      bác có nghe ai nuôi cá trên đồi cao lanh chưa
      bác có nghe ai một mình sống cạnh nghĩa mộ chưa

tất cả trên 1 con người thực tại - liệu bác có muốn nghe cụ thể từng khó khăn vất vã thế nào ko - rãnh tôi kể cho bác rõ cái khó khăn của bác chỉ bằng cái búng tay thôi bác ạ

levietkiem, Sandisk35taynguyen thích bài này.
    8. Vantienbg

Vantienbg Nông dân nghèo

Suy nghĩ lại đi bạn. Hì hì
      --- @ 12/1/17 ---
      Em biết xuất phát điểm của em cũng k đến mức quá khó khăn. Nhưng em sẽ cố gắng hết sức. Thankyou bác đã có vài lời chia sẻ giúp em có thêm động lực
      --- @ 12/1/17 ---
      Trước mắt em làm cũng nhỏ thôi ạ chủ yếu là tìm ra 1chu trình khép kín sao cho có lợi nhất. Thankyou bác
      --- @ 12/1/17 ---
      Giờ lấy vợ rất khó a ah. Nhất là mình lại chọn con đường này. Cứ nghe mình làm nông dân thì các em chạy hết rồi còn. Bố em bảo hay cứ đi làm công ty mấy tháng để lấy đc vợ đã. Hì hì

9. hoangson121vx

hoangson121vx Nhà nông chính hiệu

Cố lên ....nhưng cách làm như trên thì sớm phá sản thôi :Haha::Haha:

Vantienbg thích bài này.
    10. quangnvh

quangnvh Nhà nông nghiệp dư

Có bác nào hợp tác với tôi không, tôi bỏ vốn

11. hoangson121vx

hoangson121vx Nhà nông chính hiệu

Dự án khoản bao tỷ vậy bác, đất có chưa bác :Haha: