• Đừng ảo tưởng

Thảo luận trong 'Chuyện trò linh tinh' , 11/1/17

1. nha nha nong

nha nha nong Nông dân nghèo

Em khuyen bac nao co du dinh lam gi thi di lam thue vai nam lay von ca kinh nghiem truoc nhe , kho den khi lui cha duoc tuen cha song

thanh quang thích bài này.
    2. dudo92

dudo92 Nông nghiệp bền vững và định hướng thị trường

Nghề nghiệp:
      nông dân
      Làm nông là cách cta ăn trước bán sau, giờ làm khép kín thì cũng phải coi mình có sức làm không, và cũng sắp xếp việc từ lớn tới bé. Chứ k thể cung ép bản thân theo cảm nghĩ của mình được, việc lớn là ăn để lấy sức làm và làm làm sao giữ sức thôi. Vì công việc có việc nặng cần sốc vác, các bác làm khô xác thì sức bền là chính, k có sức mạnh trong công việc thì uể oải lắm.

3. betoan

betoan Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      buon ban
      1. cha mẹ giàu, bản thân có vốn to mạnh dạn mà làm vì thất bại là mẹ thành công
      2. vốn ít, khoan hãy nghỉ việc đang làm hãy tiếp tục vì hàng tháng còn có đồng ra đồng vào, dự án nông nghiệp vẫn cứ tiến hành nhưng thử sức với quy mô nho nhỏ để lấy kinh nghiệm vì làm mới bắt tay vào làm nông nghiệp hoà vốn đã là giỏi (nếu không nói đến nguy cơ thua lổ) nếu không có nguồn thu khác trong lúc chờ thu hoạch sản phẩm nông nghiệp thì đau đầu lắm em ạ. 7 năm trước anh cũng gần giống như em hôm nay nhưng khác ở chổ anh dành 7 phần vốn vào cửa hàng đồ điện gia dụng,tạp hoá... cho nên cũng có thêm nguồn thu khác ngoài nông nghiệp, nói thì nghe nó nhẹ nhang thế chứ rut bên này đấp ben kia cũng mệt lăm.lúc đầu hãy xem công việc đang làm là chính, nông nghiệp là phụ nhé sau 1 thời gian tích luỹ được kinh nghiệm, vốn lúc đó ta sẽ cân đối lại cái nào là chính cái nào là phụ hoặc cả 2
      3. làm nông nghiệp chưa có kinh nghiệm và nhiều vốn đừng đầu tư tràn làn dễ thất bại mà nhục chí như nhiều ace đã nói ở trên đó. hãy nghiên cứu 1 mô hình nào đó mà em am hiểu nhất, đầu tư ít nhất, dễ có đầu ra ngay tại địa phương mình và nhanh thu hồi vốn.
      4. người đời dị nghị có công ăn việc làm không làm về làm nông dân sẽ là điều tránh không khỏi thậm chí họ còn cười mĩa mai nữa nhưng em đừng quan tâm đến họ làm gì cho mệt hãy tập trung vào việc của mình, thời gian và sự thành công sẽ là câu trả lời hay nhất, đến khi nhà cửa khang trang, xe hơi, tay ga Sh.... hihihi lúc đó họ sẽ càng nể trọng em hơn... cuối cùng chúc em có quyết định sáng suốt và thành công

thanh quang, Vantienbgkhucthuydu thích bài này.
    4. Vantienbg

Vantienbg Nông dân nghèo

Vâng e cảm ơn những lời khuyên rất quý của bác. Em cũng chỉ mong 2năm đầu của em hoà là may mắn rồi ạ. Cái nghề em học và đi làm giờ thì chỉ đi vào Cty nước ngoài làm mà làm trong đó thì k có thời gian dành cho mô hình này. Hơn nữa em cũng đầu tư khá nhiều mua đất ruộng rồi. Giờ để đấy cũng phí cho thuê chẳng ai làm đâu ạ

5. xoandaohp

xoandaohp Xoan đào - Nhân Sâm - Đinh lăng.

Nghề nghiệp:
      ky su lâm nghiệp
      công việc nào cũng có khó khăn bước đầu sau mới thành công được, đã quyết tâm làm quyết tâm tới cùng để thành công nếu làm hết mình mà không được thì bỏ làm cái khác, đừng nghe người này người kia nói rồi ý chí lung lay. chúc em thành công trên con đường lập nghiệp.

Vantienbg thích bài này.
    6. thanh quang

thanh quang Học làm nông dân

Tôi năm nay 60.Năm năm trước,cũng từng một mình gầy dựng khu nhà vườn 2500m2 trên triền đồi sỏi đá ở Hòa Sơn Đà Nẵng, với hành trang về nông nghiệp là con số 0 .Vì thế thế rất khâm phục quyết tâm của bạn! Cố gắng lên nhé! Dẫu sao bạn còn sức trẻ, có học vấn,có sẵn vốn đất ruộng...
      Vấn đề kỹ thuật thì tôi chưa biết bạn ở địa phương nào, đất đai ra sao nên chưa biết hổ trợ ý tưởng sao đây!
      Chúc bạn vững bước!

7. Vantienbg

Vantienbg Nông dân nghèo

Dạ cháu ở Bắc giang. Đất thì toàn đất thịt pha cát sỏi thôi ạ. Đất vườn thì nhà cháu toàn bộ là vải thiều và nhãn khoảng 7sào bắc bộ và ao cá 5sào. Còn ruộng thì khoảng gần 2mẫu đất trũng chỉ có thể làm ao cá thôi ạ. Trước mắt cháu chỉ sử dụng những j có sẵn chăm sóc cây, nuôi cá, mua 3con bò, nuôi giun, và khoảng 100con ngan 100con gà thả vườn ạ. Bác thấy ý tưởng đó có đc k ạ. Mong bác tư vấn cho cháu ạ. Ah vốn thì cháu có khoảng 300tr tiền mặt. Có thể vay thêm nhưng cháu chưa muốn đầu tư lớn ngay cháu muốn có kinh nghiệm đã ạ

8. Hai la vang

Hai la vang

Động lực nè
      Cuộc đời luôn có hai mặt , nghề nào cũng khổ ,nghề nào cũng vui , có khổ ắt có vui , không khổ thì không vui ...muốn không khổ thì chỉ có cách là không chấp vào cái khổ nào cả mà chỉ đi theo cảm xúc riêng của mình để tạo nên giá trị cho bản thân và xã hội để rồi khi đó bạn sẽ nhận ra hạnh phúc nó rất gần