đúng hay sai - gà Hmong

• Thread starter truongvinh86
  • Ngày gửi
T

truongvinh86

Guest
hiện nay anh em trong diễn đàn hay nói về gà hmong,nhưng tôi chưa thấy giống gà này bao giờ,tôi thử tìm hiểu trên mạng thì có nhiềun ảnh khác nhau.
trong đó gà này hình như giống gà AI CẬP http://www2.hcmuaf.edu.vn/contents.php?ids=2375&ur=dothiloi
Gà này mới là gà hmong
anh chị em chỉ giáo giúp tôi
<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

ảnh đầu là gà Ai Cập,còn ảnh 2 là gà hmong phải không anh chị
<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

Bác truongvinh86 nói đúng đấy. Nhưng giờ nếu các Bác tìm gà h'mông giống hình 2 sẽ không thấy đâu hoặc có thấy thì cũng hiếm lắm (rất ít). Các Bác chỉ thấy con lai giữa h'mông với gà Ai cập, hoặc h'mông với gà Ác Trung Quốc thôi ( Gà Ác Thái Hòa Trung Quốc).

Bác truongvinh86 nói đúng đấy. Nhưng giờ nếu các Bác tìm gà h'mông giống hình 2 sẽ không thấy đâu hoặc có thấy thì cũng hiếm lắm (rất ít). Các Bác chỉ thấy con lai giữa h'mông với gà Ai cập, hoặc h'mông với gà Ác Trung Quốc thôi ( Gà Ác Thái Hòa Trung Quốc).
cảm ơn anh TÍNH nhé.rứa giống hmong chính hiệu giờ tìm đâu ra anh.không lẽ ra tận ngoài Tây bắc hả anh.lên đông bào dân tộc mới có luôn hả

Hiện Bác muốn kiếm gà H'mông chính gốc rất hiếm Bác truongvinh86 ạ. Nếu Bác có ý định nuôi làm giống Bố mẹ, thì chắc Bác phải ra ngoài đó mua thôi, nhưng số lượng cũng không có nhiều. Ở đây em cũng có nghe ngoài Nha Trang cũng có nhưng thấy bán đắt lắm, Gà con 1 ngày tuổi nghe đâu 4 hay 50.000/con lận. Trứng thì bán cũng đắt lắm. Thông tin này mình chỉ nghe mấy người bạn bắt về nói vậy thôi chứ chưa kiểm tra xem có đúng không.

chính xác là ở nha trang có bán, giá là 25000d/con 1 ngày tuổi, 50000d/con 1 tháng tuổi. Nhưng tôi thấy gà trống giống như hình ở trên tức là gà ai cập.

Ôi thế thì cũng lai rồi các Bác ạ. Nếu Bác truongvinh86 muốn nuôi làm gà bố mẹ chắc là phải chọn lọc những con đen tuyền trong bầy gà h'mông lai Ai Cập đi bác ạ, hoặc là ra Tây Bắc mua thôi Bác ơi.

tốt nhất đến tây bắc mà mua, gà hmong giờ không thể có giống thuần, vì tính kinh tế nến giống gà này đã được lai với các loại gà khác nhằm tăng sản lượng và giảm giá thành nhưng chất lượng thì khác xa gà hmong thuần.

Ga Hmong Thuan Nuoi 10thang Moi Dc Trọng Lượng 1,2kg.minh Dang Nuoi 1 Cặp Lam Giong,đi Công Tac Ngoai Dien Bien Mua Ve.gia Ga Thit 190kg,ga Con 1 Ngay Tuoi 27 Ngan

Quảng cáo đúng nơi đúng chỗ nha các bác

Last edited by a moderator:
Em Tính đây Bác Thuyên ạ. Bác bán cho em nhé. giá cả thế nào báo giá dùm em nha.

So luong chua co nhieu dau Tinh, neu can thi de lai gia uu dai thoi
Hom nao dem Ga thit xuong roi tinh nhe.

Tinh

Theo tôi được biết thì gà H'mông thuần không chỉ có một màu lông đen, chính vì đặc điểm này và vì lợi trước mắt mà thời gian vừa qua không ít người bán con giống lai cho người chăn nuôi...
Đa phần bà con các tỉnh phía Nam đều mua con giống từ các trại giống trong khu vực với giá 25.000 đồng/ 1 con, nhưng nếu mua ngoài Bắc thì giá chỉ 8000 đồng/ 1con. Giá cả thì không nói làm gì vì buôn bán lỡi lãi là hiển nhiên, cái đáng nói ở đây là một số trại giống khi "phát hiện mua lầm giống lai" (mua đi bán lại, nhưng thường rao bán là ấp tại trại) vẫn tiếp tục bán cho người chăn nuôi, thậm chí là tìm cách nhân giống lai này tại trại để đạt lợi nhuận cao hơn.
Vì vậy, mong các pác thận trọng. Nếu muốn thì nuôi thử vài cặp, lỡ có lầm thì bầm nấu cháo cũng không đến nổi phí...:D

Chính xác là dân mình đang nuôi gióng lai 100%. Nếu ai nuôi thịt số lượng nhiều thì đúng 100% là giống lai cả. Nhưng chỉ tội nhất là những người chăn nuôi bị lừa nuôi gà H'mông lai lương phượng của Trung Quốc thôi. Dở khóc dở cười, cười thì không đc mà khóc thì cũng chẳng ai nghe, Vì tụi " buôn gian bán lận" đâu có bị thiệt hại đâu. Đến lúc bán thịt gọi lại người bỏ con giống thì hỡi..........ơi lỗ hàng trăm triệu đối với người nuôi nhiều là chuyện bình thường. Các BÁc hãy thật cảnh giác những kẻ "buôn gian bán lận" kẻo rồi tiền trong túi không cánh mà bay hết.
---------------
Mình không muốn nhắc đến ai trong diễn đàn này. Nhưng đối với những người đã từng bị lừa chắc hẳn sẽ biết mình đang nhắc đến người nào. Hãy thận trọng trước khi hợp tác với đói tác các Bác nhé.

Last edited by a moderator:
Mình thì không bắt gà của Bác Phúc ở gò công nhưng nghe nói bác ấy cũng bắt gà ngoài Hà Nội về thì phải. Em chỉ nghe nói vậy thôi không biết có chính xác không. Nếu có gì sai mong Bác bỏ qua cho.

tốt nhất đến tây bắc mà mua, gà hmong giờ không thể có giống thuần, vì tính kinh tế nến giống gà này đã được lai với các loại gà khác nhằm tăng sản lượng và giảm giá thành nhưng chất lượng thì khác xa gà hmong thuần.

Pác Tấn Tài nói đúng đấy,vì chính Pác từng bán gà giống H'mông nên pác ấy biết các pác à.

Pác nào có dịp đi Bò Cạp Vàng (Đồng Nai) ghé qua trại của pác Tấn Tài có cả: rắn, kỳ đà, vịt, gà lương phượng, gà sao, gà h'mông... sẳn tiện mua ủng hộ pác ấy vài cặp về "lai rai" thì được lắm à.

Nếu đi Củ Chi hay Tây Ninh thì ghé ngang trại gà Sao, gà H'mông Phạm Phú Thứ cũng có. (gần địa đạo Củ Chi)

Về miền tây thì cũng khá nhiều điểm...

Tính tui thì thích đi đây đi đó đổi gió mua vài thứ là lạ sẳn tiện lai rai... ấy vậy nên nói về con gà H'mông này thì cũng lắm nhiêu khê. Hôm về miền tây chơi lắm pác hởi ôi kêu mãi mà không bán được gà. Gà H'mông thì trộn lẫn với gà thả vườn bán cho thương lái được con nào hay con đó, gà Sao thì ứ lại để nuôi kêu cho vui cửa vui nhà... chứ quanh năm suốt tháng hiếm khi có khách đến mà làm thịt chiêu đãi "đặc sản".

Thế đấy các pác à. Cái câu "nuôi vài cặp về nuôi thử chơi, lở có lầm thì bầm nấu cháo" là vậy đấy.

Hiện gà H'mông lông đen bố mẹ vẫn thấy rãi rát ở một số trại và hộ chăn nuôi, pác nào thích "toàn đen" thì chịu khó rao trên diễn đàn...

Last edited:
Các anh muốn mua giống chuẩn thì vào các viện nghiên cứu mà mua vì mua ở đó chắc chắn chuẩn . Còn mua giống trôi nổi chả biết thế nào mà lần. ngay trong vùng đồng bào dân tộc họ nuôi thả rông lai tạp cũng chưa chắc thuần đâu.

Bài viết có nội dung tương tự
  • Tạo Thế Cây Hoa Giấy
    • Thread starter quangthotran
    • Ngày gửi
  • ai giúp mình với!
    • Thread starter quocchinh
    • Ngày gửi
  • Tuyển kỹ sư giống cây trồng
    • Thread starter ha_hrchannels
    • Ngày gửi
  • xin được tư vấn về heo nọc
    • Thread starter linhtai