Dùng phân bón để diệt cỏ - tốt cho cây, thân thiện với môi trường.

• Thread starter tranthai222
  • Ngày gửi
Do có kinh nghiệm nhiều năm trong việc làm vườn, anh Sang, một nông dân ở huyện Châu Thành, tỉnh Hậu Giang đã nghĩ đến việc sử dụng phân bón để diệt cỏ thay vì dùng thuốc diệt cỏ gây ảnh hưởng đến cây trồng. Sau những lần bón phân cho vườn mai của mình, thấy cỏ ở xung quanh gốc mai thường bị khô héo và chết dần, anh nhận thấy cỏ bón nhiều phân sẽ bị “ngộ độc” hữu cơ, không quang hợp được và khô héo dần rồi chết nên nghĩ đến việc dùng phân bón để diệt cỏ. Anh thấy trong các loại phân hóa học thường bón cho cây thì có ure và kali phát huy được hiệu quả trong việc diệt cỏ và và làm tốt cây trồng nên đã pha trộn 2 loại phân này với các tỷ lệ khác nhau rồi hòa tan trong nước để phun lên cỏ. Sau nhiều lần pha trộn và thử nghiệm trong vườn, anh nhận thấy rằng pha trộn và hòa tan ure, kali, nước theo tỷ lệ 1:1:10 sẽ mang lại hiệu quả cao nhất trong việc diệt cỏ. Ngoài việc sử dụng phân bón theo tỷ lệ này để diệt cỏ trong vườn mai, anh cũng đã dùng thử trong vườn cam, đu đủ và các loại rau màu khác và đều cho tác dụng tích cực.

ImageView.aspx

Nếu thường xuyên dùng thuốc trừ cỏ trong vườn cây sẽ ảnh hưởng đến cây trồng, năng suất, cây lại dễ bị lão hóa, thuốc trừ cỏ cũng gây độc cho người và đất, gây ô nhiễm môi trường. Nếu dùng phân hóa học để diệt cỏ thì ngược lại, phân kali, ure thấm vào đất, vào cây giúp cây tăng khả năng chống chịu sâu bệnh, chịu được hạn, ngập và trở nên cứng cáp, ít bị đổ ngã. Thuốc diệt cỏ thường chỉ diệt được một vài loại cỏ nhất định, không thể sử dụng thuốc diệt cỏ đối với vườn cây đủ đủ và rau màu vì các loại cây này cũng bị chết theo cỏ, trong khi đó, dùng phân hóa học diệt được nhiều loại cỏ khác nhau và không ảnh hưởng đến rau màu hoặc vườn cây đu đủ. Theo anh, cỏ chết vì bị “ngộ độc” hữu cơ, vì vậy cần trộn và hòa tan đậm đặc theo tỷ lệ 8 kg ure, 8 kg kali và 80 lít nước để dùng cho cả vườn cây. Dùng bình xịt hoặc máy phun thuốc để phun phân hóa học hòa tan lên cỏ, không ảnh hưởng gì khi phun vào thân cây, có thể dùng vòi nhựa để dễ dàng phun vào cỏ ở các hàng, luống cây xanh, rau màu. Sử dụng phân hóa học diệt cỏ cũng giúp nhà vườn tiết kiệm được chi phí trừ cỏ vì giá phân thấp hơn so với giá thuốc diệt cỏ, lại không ảnh hưởng đến sức khỏe người dùng và chất lượng đất trồng.

Mong muốn giải pháp của mình được thẩm định bởi các chuyên gia và được nhiều người áp dụng, anh Sang đã trình bày giải pháp diệt cỏ bằng phân hóa học thành đề tài tham dự hội thi Sáng tạo kỹ thuật tỉnh Hậu Giang năm 2013. Giải pháp này được nhiều giám khảo đánh giá cao, có thể ứng dụng rộng rãi trong nông nghiệp để giảm chi phí, bảo vệ môi trường và anh đã được trao giải khuyến khích cho sự tìm tòi, sáng tạo này.

Nguồn: Bộ Tài nguyên và Môi trường̣
link: http://tuoitre.vn/Can-biet/dia-oc/5...co-tot-cho-cay-than-thien-voi-moi-truong.html

Bữa mình có pha thu ti le 2.2.20l nước ,phun xong chiu trời mưa ,vài bữa sau cỏ xanh um luôn ,bó tay.
Đúng là vậy mà. Nếu không mưa cỏ có chết cũng là chết bớt thôi chứ đâu chết hết được bạn? sao bạn không phát giống như mình nói. Phát chừa gốc lại thì phát sẽ rất nhanh, ít hao xăng nữa, lại có một lớp cỏ phủ cho mát đất.

Đúng là vậy mà. Nếu không mưa cỏ có chết cũng là chết bớt thôi chứ đâu chết hết được bạn? sao bạn không phát giống như mình nói. Phát chừa gốc lại thì phát sẽ rất nhanh, ít hao xăng nữa, lại có một lớp cỏ phủ cho mát đất.
Uhm mình không có máy phát ,chỉ dùng liềm cắt sát gốc thôi, đúng là cách này thân thiện hơn ,hon nữa không giết giun nằm trong đất, còn xịt như vậy hình như không ổn lắm.

Uhm mình không có máy phát ,chỉ dùng liềm cắt sát gốc thôi, đúng là cách này thân thiện hơn ,hon nữa không giết giun nằm trong đất, còn xịt như vậy hình như không ổn lắm.
Mình cũng dùng liềm cắt, thật ra cũng không phải là cắt mà lấy cái liềm chém ngang là cỏ rớt xuống. Mình đang nghĩ là sẽ nhờ thợ rèn làm 1 cái to hơn để làm cho nhanh, có thể nó giống cái liềm nhưng cũng có thể thay đổisao cho có thể nó phát cỏ được nhanh hơn.bạn đừng cắt sát gốc lâu lắm. cắt đại thôi cho nó nhanh. chỗ cỏ nhỏ thì đừng cắt, đất chỗ đó xấu. bạn rải phân (ít thôi) cho nó tốt thêm, hi hi. sau này cỏ lên mạnh hẵng cắt, khi nào ko cần rải phân mà nó vẫn tốt là chỗ đó đất tốt lên rồi.

Mình cũng dùng liềm cắt, thật ra cũng không phải là cắt mà lấy cái liềm chém ngang là cỏ rớt xuống. Mình đang nghĩ là sẽ nhờ thợ rèn làm 1 cái to hơn để làm cho nhanh, có thể nó giống cái liềm nhưng cũng có thể thay đổisao cho có thể nó phát cỏ được nhanh hơn.bạn đừng cắt sát gốc lâu lắm. cắt đại thôi cho nó nhanh. chỗ cỏ nhỏ thì đừng cắt, đất chỗ đó xấu. bạn rải phân (ít thôi) cho nó tốt thêm, hi hi. sau này cỏ lên mạnh hẵng cắt, khi nào ko cần rải phân mà nó vẫn tốt là chỗ đó đất tốt lên rồi.
Thủ công nên hơi mệt ,cỡ ma có sang kiến nào hay hơn nhỉ.

Thủ công nên hơi mệt ,cỡ ma có sang kiến nào hay hơn nhỉ.
Dùng máy phát là tiện nhất, vì làm mau, ít hao xăng (vì phát ko chạm đất), máy phát rẻ mà bạn. Thay vì cắt bằng tay bạn phát mau hơn, dành thời gian làm việc khác.

Dùng máy phát là tiện nhất, vì làm mau, ít hao xăng (vì phát ko chạm đất), máy phát rẻ mà bạn. Thay vì cắt bằng tay bạn phát mau hơn, dành thời gian làm việc khác.
bạn đang dùng máy phát đó à, kiểu dáng thế nào , giống máy cắt cỏ không bạn.

bạn đang dùng máy phát đó à, kiểu dáng thế nào , giống máy cắt cỏ không bạn.
thì là máy cắt cỏ đó. cái máy mà hôm đấu giá trung thu có 1.260.000 đó bạn.
Mình cắt thôi vì bây giờ trồng ít lắm chưa mua máy. sau này trồng cỏ dậu phộng hoặc cỏ xuyến chi thái lan.cũng khỏi mua luôn. Em mình đang dùng máy này.

Các bác có nghe nói đến dư lượng Nitrat trong rau, củ, quả gây ung thư không? Nếu đã từng có nghe thì giải thích giúp em ưu nhược điểm của phương pháp này.

Back