Dùng phân bón để diệt cỏ - tốt cho cây, thân thiện với môi trường.

vanhieutn

Nhà nông nghiệp dư
minh lam the nay. Nhổ cỏ ma minh thay khong thich. Cac cỏ con lai khi no cao khoang 5 tac thi minh dung liem cat. Ban co the dung may phat co cho nhanh. Phat cach dat 2 cm. Bỏ co tai chỗ dể tao mùn. Cach nay đat tơi xop lam. Minh thich lam.
khi cắt cỏ thì phần rễ sẽ phát triển mạnh hơn . có thể cạnh tranh dinh dưỡng và làm bạc màu đất không bạn

tranthai222

Tôi yêu nông nghiệp
khi cắt cỏ thì phần rễ sẽ phát triển mạnh hơn . có thể cạnh tranh dinh dưỡng và làm bạc màu đất không bạn
Khong bac mau dat dau ban. Minh thay co len tot minh thich lam chu khong ghet. Dat toi xop nhieu giun. Neu no hut phan minh cung ko lo. Vi no mau lon lai cat nua va tao mun cho dat. Vô cơ đổi lay huu co.. tai minh chua trong lac dai nen moi phai mat cong cat co. Minh nghi lac dai tot hon nhung cai cach minh dang lam lai rat tot. Du đủ chi co the lam nhu minh thoi.

Last edited:

vanhieutn

Nhà nông nghiệp dư
Khong bac mau dat dau ban. Minh thay co len tot minh thich lam chu khong ghet. Dat toi xop nhieu giun. Neu no hut phan minh cung ko ko. Vi no mau lon lai cat nua va tao mun cho dat. Vô cơ đổi lay huu co.. tai minh chua trong lac dai nen moi phai mat cong cat co. Minh nghi lac dai tot hon nhung cai cach minh dang lam lai rat tot. Du đủ chi co the lam nhu minh thoi.
uhm lạc dại thì khỏi phải chê rồi , vậy là bạn thấy cỏ len cao là sẽ cắt bớt , vì nếu để um tùm quá thì côn trùng sẽ ẩn náo và ra gây hại cho cây trồng, vườn nhà bạn trồng gì , bạn thấy thế là hiệu quả thật chứ.

tranthai222

Tôi yêu nông nghiệp
Rat h
uhm lạc dại thì khỏi phải chê rồi , vậy là bạn thấy cỏ len cao là sẽ cắt bớt , vì nếu để um tùm quá thì côn trùng sẽ ẩn náo và ra gây hại cho cây trồng, vườn nhà bạn trồng gì , bạn thấy thế là hiệu quả thật chứ.
Rat hieu qua. Ban yen tam. Hien gio ban chua co lac dai thi cach nay la hay nhat do.

vườn nhà mình cũng nhiều cỏ, do hạt cỏ tích tụ nhiều năm, nhổ rồi cứ mọc
cách này có ngăn ko cho cỏ mọc tiếp ko hay chỉ là làm sốc cỏ đang mọc
để mình về hòa 1kg ure, 1kg kali, 10lit nước phun thử

Mục-Tử

Nông dân @
VIP
Kinh ngiệm của tôi :..
hồi đó theo thói quen của cha mẹ...tôi luôn diệt cỏ sạch sẽ

đất vườn tôi xấu lắm...trồng cây ăn trái không có trái để ăn ..mùa nắng tưới thấy bà cố luôn... cây vẫn cằn cỗi

Tôi bực mình... để cỏ mọc thoải mái..vài ngày dùng máy cắt 1 lần ...mùa nắng dùng máy tự động tưới cho cỏ ...mặt vườn đẹp như 1 cái thảm xanh phẳng lì

Tôi chỉ lo chăm sóc cây trong chậu..

Như vậy đã mấy chục năm... đất mặt vườn là 1 lớp mùn dày cả tấc
Mùa nắng cỏ vẫn xanh rì...không phải tưới nữa vì mặt đất luôn luôn ẩm

Khoảng mươi năm trước...bà xã đi hội chợ, rồi đem về mấy cây soài giống bán ở hội chợ...trồng xuống....

Chao ôi... nó lớn rất nhanh rồi trái xum xuê mỗi trái nặng cả kí lô ăn không thể kịp.
Rồi mít cũng xum xuê nặng trái...ngọt lịm..mà mùa nắng không cần phải tưới

Tôi kết luận :
Cỏ mọc làm tốt thêm đất do khi chết nó để lại mùn .. nhiều thế hệ cỏ chết rồi lớp khác mọc lên..đất càng xốp..càng màu mỡ...cỏ giữ ẩm cho đất...nên trồng cây ăn trái không cần phải tưới

Chỉ cần 1 máy cắt cỏ...và chịu khó 1 tuần cắt 1 lần....vườn đẹp như 1 thảm xanh...đất xấu cỡ nào cũng thành tốt...đất khô thế nào cũng thành luôn luôn ẩm..không cần tưới khi mùa khô nữa

mình trồng rau ăn mà để cỏ thế thì cắt rau + cỏ rồi :D
vườn xưa h để trống + đào hố để đổ rác phân hủy: nên đất tốt

1 cách không mọc cỏ: trồng bí nó bò che khắp vườn là ko cỏ nào mọc được

tranthai222

Tôi yêu nông nghiệp
Bữa mình có pha thu ti le 2.2.20l nước ,phun xong chiu trời mưa ,vài bữa sau cỏ xanh um luôn ,bó tay.
Đúng là vậy mà. Nếu không mưa cỏ có chết cũng là chết bớt thôi chứ đâu chết hết được bạn? sao bạn không phát giống như mình nói. Phát chừa gốc lại thì phát sẽ rất nhanh, ít hao xăng nữa, lại có một lớp cỏ phủ cho mát đất.

vanhieutn

Nhà nông nghiệp dư
Đúng là vậy mà. Nếu không mưa cỏ có chết cũng là chết bớt thôi chứ đâu chết hết được bạn? sao bạn không phát giống như mình nói. Phát chừa gốc lại thì phát sẽ rất nhanh, ít hao xăng nữa, lại có một lớp cỏ phủ cho mát đất.
Uhm mình không có máy phát ,chỉ dùng liềm cắt sát gốc thôi, đúng là cách này thân thiện hơn ,hon nữa không giết giun nằm trong đất, còn xịt như vậy hình như không ổn lắm.

tranthai222

Tôi yêu nông nghiệp
Uhm mình không có máy phát ,chỉ dùng liềm cắt sát gốc thôi, đúng là cách này thân thiện hơn ,hon nữa không giết giun nằm trong đất, còn xịt như vậy hình như không ổn lắm.
Mình cũng dùng liềm cắt, thật ra cũng không phải là cắt mà lấy cái liềm chém ngang là cỏ rớt xuống. Mình đang nghĩ là sẽ nhờ thợ rèn làm 1 cái to hơn để làm cho nhanh, có thể nó giống cái liềm nhưng cũng có thể thay đổisao cho có thể nó phát cỏ được nhanh hơn.[DOUBLEPOST=1411026190,1411025887][/DOUBLEPOST]bạn đừng cắt sát gốc lâu lắm. cắt đại thôi cho nó nhanh. chỗ cỏ nhỏ thì đừng cắt, đất chỗ đó xấu. bạn rải phân (ít thôi) cho nó tốt thêm, hi hi. sau này cỏ lên mạnh hẵng cắt, khi nào ko cần rải phân mà nó vẫn tốt là chỗ đó đất tốt lên rồi.

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH