Dùng phân bón làm dung dịch thủy canh

• Thread starter chomchom
  • Ngày gửi
Em muốn trồng thủy canh tại nhà, nhưng việc pha chế dung dịch dinh dưỡng phức tạp và cần nhiều hóa chất dụng cụ chuyên dụng. Không biết em có thể sử dụng phân bón để pha dung dịch không?
Mong các bác chỉ dạy em với!!!!!

Mình đưa con gái đến trường, trên đường đi tận mắt nhìn thấy mấy bác nhà ta bơm nước mương đen kịt của thành phố lên để tưới rau thấy mà hãi ! Rau vẫn xanh mướt ...

Mình thấy dư lượng các chất trong rau quả thực là cũng có hại, tuy nhiên nếu cùng nhau nghiên cứu cách trồng rau sạch tự ta kiểm soát được các dưỡng chất cung cấp cho rau thì chẳng phải là hơn đi ra cho mua cái món rau tưới nước thải đô thị kia sao ?

Cái này bọn Tây nó nghiên cứu cũng nhiều năm nay rồi, nay VN mình mới tập tọe nên không khỏi khó khăn ... rất mong các bạn hãy tiếp tục bàn luận đề tài này !

Cảm ơn các bạn !!!

Em cũng đã coi 1 phóng sự ở Hà Nội về việc dùng nước cống để rữa rau vừa thu hoạch, sau đó đem ra chợ bán. Nhìn thật đáng sợ! Rau sạch nói chung và rau thủy canh nói riêng, dù chi phí đầu tư ban đầu có nhiều nhưng đảm bảo cho sức khỏe người tiêu dùng. Tính ra còn rẻ hơn nhiều so với tiền thuốc men trị bệnh. Đúng không các bác!

ko biet ma cu noi nhang quay.thu up hinh len hay la doan video pha che.anh em đở thắc mắc
---------------
xin cho mình hỏi có ai biết tài liệu về "nghiên cứu kỹ thuật ghép cacao trong vườn ươm tim ở đâu o."mình là sinh viên đang làm luận văn.Cảm ỏn nhiều

Last edited by a moderator:
ko biet ma cu noi nhang quay.thu up hinh len hay la doan video pha che.anh em đở thắc mắc
---------------
xin cho mình hỏi có ai biết tài liệu về "nghiên cứu kỹ thuật ghép cacao trong vườn ươm tim ở đâu o."mình là sinh viên đang làm luận văn.Cảm ỏn nhiều

Thông tin về sự ô nhiễm môi trường của TP.Hà Nội và các thông tin về "Trứng gà rởm" rồi "Rau bẩn ..." đều có đầy trên mạng cũng như Tivi đã đưa tin, cái quan trọng là trực tiếp nhìn thấy mới ghê răng bạn ạ !

Mới đây một phóng sự trên Tivi cũng đề cập đến vẫn đề này ... mình nghĩ rằng chúng ta chắc không cần phải chụp hình mấy đoạn đường khói bụi của Hà Nội lên đây thì chắc cũng hiểu được, bởi nói đến ô nhiễm thì tất cả mọi người đều có thể tự thấy được mà bạn .

Cái mình quan tâm là làm sao nghiên cứu được phương pháp gì đối phó được với tình trạng ô nhiễm môi trường và ô nhiễm thực phẩm hiện nay, khi mà nhiều người chỉ biết chạy theo lợi nhuận mà bất chấp tất cả các tiêu chuẩn an toàn.

Nếu các bạn muốn trực tiếp nhìn thấy thì có thể bỏ công sức 1 chút đi tới các vùng lân cận ngay trong khu vực ven đô cũ của HN và hiện nay đã nằm trong qui hoạch đô thị HN nhưng vẫn đang trồng rau như khu vực Lĩnh Nam , Triều khúc ... Đại Mỗ ..... Chắc chắn bạn sẽ thấy họ trồng cây bằng cái gì cho dân nội đô ăn !

Vùng Lĩnh Nam có cả một khu trồng rau muống nước ... vậy nước ở đó sẽ là nước gì khi xung quanh đều là khu dân cư ??? Các bạn cứ xuống đó sẽ thấy ngay ...

Thông tin về sự ô nhiễm môi trường của TP.Hà Nội và các thông tin về "Trứng gà rởm" rồi "Rau bẩn ..." đều có đầy trên mạng cũng như Tivi đã đưa tin, cái quan trọng là trực tiếp nhìn thấy mới ghê răng bạn ạ !

Mới đây một phóng sự trên Tivi cũng đề cập đến vẫn đề này ... mình nghĩ rằng chúng ta chắc không cần phải chụp hình mấy đoạn đường khói bụi của Hà Nội lên đây thì chắc cũng hiểu được, bởi nói đến ô nhiễm thì tất cả mọi người đều có thể tự thấy được mà bạn .

Cái mình quan tâm là làm sao nghiên cứu được phương pháp gì đối phó được với tình trạng ô nhiễm môi trường và ô nhiễm thực phẩm hiện nay, khi mà nhiều người chỉ biết chạy theo lợi nhuận mà bất chấp tất cả các tiêu chuẩn an toàn.

Nếu các bạn muốn trực tiếp nhìn thấy thì có thể bỏ công sức 1 chút đi tới các vùng lân cận ngay trong khu vực ven đô cũ của HN và hiện nay đã nằm trong qui hoạch đô thị HN nhưng vẫn đang trồng rau như khu vực Lĩnh Nam , Triều khúc ... Đại Mỗ ..... Chắc chắn bạn sẽ thấy họ trồng cây bằng cái gì cho dân nội đô ăn !

Vùng Lĩnh Nam có cả một khu trồng rau muống nước ... vậy nước ở đó sẽ là nước gì khi xung quanh đều là khu dân cư ??? Các bạn cứ xuống đó sẽ thấy ngay ...

Thưa bạn,
Riêng với tôi, vừa mới đây thôi, trong 2 năm tôi về VN 3 lần, đó là lúc dư-luận bùng nổ về vấn-đề rau sạch. Mấy hình ảnh đó tôi có xem hết. Tôi cũng đi thăm vài nơi trồng rau, sạch có, không sạch có. Tôi cũng đi thăm một trường đại-học, mà thái-độ và tâm-huyết của vị tiếp tôi, khiến tôi hết sức kính-trọng và chúng tôi đã trở thành bạn.

Trở lại chuyện rau sạch, vì tôi sống về nghề trồng rau, nên nghĩ rằng mình có thể đem khả-năng ra đóng góp. Tôi nói đóng góp là đúng nghĩa. Nhưng điều đáng buồn là nếu ngay lúc đầu, tôi không vững tinh-thần thì tôi đã bỏ cuộc rồi! Nghĩ lạ quá, những người trên diễn-đàn nầy học-vần, kiến-thức đều hơn tôi nhiều... May là chỉ một vài thôi, nên tôi vẫn còn được ở đây để trao đổi với bạn. Sau nầy, để có thể còn tinh-thần mà tiếp-tục, khi gặp những ý-kiến tiêu-cực như trên, tôi đọc xong rồi xếp qua...
Thân.

Thưa bạn,
Riêng với tôi, vừa mới đây thôi, trong 2 năm tôi về VN 3 lần, đó là lúc dư-luận bùng nổ về vấn-đề rau sạch. Mấy hình ảnh đó tôi có xem hết. Tôi cũng đi thăm vài nơi trồng rau, sạch có, không sạch có. Tôi cũng đi thăm một trường đại-học, mà thái-độ và tâm-huyết của vị tiếp tôi, khiến tôi hết sức kính-trọng và chúng tôi đã trở thành bạn.

Trở lại chuyện rau sạch, vì tôi sống về nghề trồng rau, nên nghĩ rằng mình có thể đem khả-năng ra đóng góp. Tôi nói đóng góp là đúng nghĩa. Nhưng điều đáng buồn là nếu ngay lúc đầu, tôi không vững tinh-thần thì tôi đã bỏ cuộc rồi! Nghĩ lạ quá, những người trên diễn-đàn nầy học-vần, kiến-thức đều hơn tôi nhiều... May là chỉ một vài thôi, nên tôi vẫn còn được ở đây để trao đổi với bạn. Sau nầy, để có thể còn tinh-thần mà tiếp-tục, khi gặp những ý-kiến tiêu-cực như trên, tôi đọc xong rồi xếp qua...
Thân.

Thú thực với bạn, cũng nhiều khi tôi cũng cảm nhận thấy nỗi buồn giống như bạn . Nhưng không hẳn vì thế mà nản lòng !

Bản thân tôi cũng được biết trong số giới sinh viên trẻ ngày nay cũng có nhiều bạn rất tâm huyết và nhiệt tình . đó là những người ham học hỏi và hết sức khiêm tốn ! điều đó cũng mang lại nhiều phấn khích cho các bạn khác .

Tôi vốn là người có chuyên ngành điện tử viễn thông, tôi cũng tham gia nhiều chương trình trên nhiều lĩnh vực khác nhau, ngày nay rất cần nhiều những người tâm huyết thực sự không chỉ trên một lĩnh vực. Về phần thiết kế hệ thống NTF đối với tôi không phải quá khó nhưng tôi luôn vương mắc ở phần sinh hóa ... Ngược lại các bạn khác có thể giỏi Sinh Hóa nhưng lại khó khăn về phần Điều khiển tự động và Điện cơ .... tai sao chúng ta không cùng nhau trao đổi thông tin kinh nghiệm để cùng hoàn thành một vấn đề chung ?

Cái hay của một diễn đàn chính là chỗ đó, đó là ý thức vì cộng đồng và cùng nhau học tập ! Qua diễn đàn nếu các bạn biết cống hiến thì chính các bạn sẽ lại là người được nhận nhiều nhất ! Có nhiều cái rất cần thiết nhưng không có trong sách vở thì trên diễn đàn các bạn sẽ học được. Tôi chắc rằng Thủy Canh sẽ hiểu hơn tôi về điều này , vì vậy mong rằng Thủy Canh đừng nản lòng ... Xung quanh bạn còn nhiều người khác đang cầu thị ở bạn mà .

Gắng lên nha bạn !

Thân !

Thú thực với bạn, cũng nhiều khi tôi cũng cảm nhận thấy nỗi buồn giống như bạn . Nhưng không hẳn vì thế mà nản lòng !

Bản thân tôi cũng được biết trong số giới sinh viên trẻ ngày nay cũng có nhiều bạn rất tâm huyết và nhiệt tình . đó là những người ham học hỏi và hết sức khiêm tốn ! điều đó cũng mang lại nhiều phấn khích cho các bạn khác .

Tôi vốn là người có chuyên ngành điện tử viễn thông, tôi cũng tham gia nhiều chương trình trên nhiều lĩnh vực khác nhau, ngày nay rất cần nhiều những người tâm huyết thực sự không chỉ trên một lĩnh vực. Về phần thiết kế hệ thống NTF đối với tôi không phải quá khó nhưng tôi luôn vương mắc ở phần sinh hóa ... Ngược lại các bạn khác có thể giỏi Sinh Hóa nhưng lại khó khăn về phần Điều khiển tự động và Điện cơ .... tai sao chúng ta không cùng nhau trao đổi thông tin kinh nghiệm để cùng hoàn thành một vấn đề chung ?

Cái hay của một diễn đàn chính là chỗ đó, đó là ý thức vì cộng đồng và cùng nhau học tập ! Qua diễn đàn nếu các bạn biết cống hiến thì chính các bạn sẽ lại là người được nhận nhiều nhất ! Có nhiều cái rất cần thiết nhưng không có trong sách vở thì trên diễn đàn các bạn sẽ học được. Tôi chắc rằng Thủy Canh sẽ hiểu hơn tôi về điều này , vì vậy mong rằng Thủy Canh đừng nản lòng ... Xung quanh bạn còn nhiều người khác đang cầu thị ở bạn mà .

Gắng lên nha bạn !

Thân !

Hay quá! Đúng là có những bài viết tiêu cực làm nản lòng những người nhiệt huyết, nhưng cũng chính tinh thần nhiệt huyết làm những bài tiêu cực được xếp qua một bên.
Nếu Agriviet được như bác nói, hỗ trợ lẫn nhau, bù đắp khiếm khuyến cho nha thì hay biết mấy.
Em biết 1 chút về thủy canh, nhưng không rành về điện tử, nhưng em lại rất muốn tìm ra một hệ thống canh tác bằng thủy canh đơn giản và hiểu quả, có thể áp dụng dễ dàng. Mọi người có thể tập làm quen với thủy canh mà không cần ngần ngại.
Không biết bác có thể hỗ trợ em và những người bạn yêu thích thủy canh khác được không ạ?
Chúc mọi người buổi tối vui vẻ!

Hay quá! Đúng là có những bài viết tiêu cực làm nản lòng những người nhiệt huyết, nhưng cũng chính tinh thần nhiệt huyết làm những bài tiêu cực được xếp qua một bên.
Nếu Agriviet được như bác nói, hỗ trợ lẫn nhau, bù đắp khiếm khuyến cho nha thì hay biết mấy.
Em biết 1 chút về thủy canh, nhưng không rành về điện tử, nhưng em lại rất muốn tìm ra một hệ thống canh tác bằng thủy canh đơn giản và hiểu quả, có thể áp dụng dễ dàng. Mọi người có thể tập làm quen với thủy canh mà không cần ngần ngại.
Không biết bác có thể hỗ trợ em và những người bạn yêu thích thủy canh khác được không ạ?
Chúc mọi người buổi tối vui vẻ!

Cái alo của tớ là 0982882236
Skype là: Trịnh Quang Hoan

Về điện tử thì không ngại, điều khiển tự động cũng không đáng quá lo lắng đâu !

Cơ khí thì mình cũng biết đôi chút đủ dùng

Hóa Sinh thì mình ngu nhất trên đời vì mình là dân thiên về khối A ngày xưa. Nhưng mà cũng vẫn ham học hỏi những gì mình không biết !

Mình đang tiến hành thực hiện NTF nếu thành công bước đầu thì sẽ tiếp tục chương trình Năng lượng sạch phát điện sức gió và kết hợp tất cả chúng lại để hoàn thiện một chút gì đó gọi là "Sạch" ... và khi đó sẽ hoàn toàn chủ động trong đa công nghệ ...

Mình đã có tuổi, nhưng vẫn đam mê như ngày nào, hy vọng các bạn trẻ sẽ năng động hơn mình !

Mình đã thiết kế và làm xong hệ thống NTF đa năng ... nghĩa là có thể chỉ cần thao tác nhỏ là thay đổi được tính năng của nó phục vụ các mục đích khác nhau cho việc trồng các loại cây theo phương pháp khác nhau .... bận quá với vụ tìm kiếm công thức và cách pha nên chưa chụp ảnh lên đây được !

Hy vọng gần đây chụp lên cho các bạn xem về hệ thống NTF đa năng này ... Nó cũng là thành quả học mót của Tây ta và thêm phần sáng tạo riêng của mình đấy !

Last edited by a moderator:
Cái alo của tớ là 0982882236
Skype là: Trịnh Quang Hoan

Về điện tử thì không ngại, điều khiển tự động cũng không đáng quá lo lắng đâu !

Cơ khí thì mình cũng biết đôi chút đủ dùng

Hóa Sinh thì mình ngu nhất trên đời vì mình là dân thiên về khối A ngày xưa. Nhưng mà cũng vẫn ham học hỏi những gì mình không biết !

Mình đang tiến hành thực hiện NTF nếu thành công bước đầu thì sẽ tiếp tục chương trình Năng lượng sạch phát điện sức gió và kết hợp tất cả chúng lại để hoàn thiện một chút gì đó gọi là "Sạch" ...

Mình đã thiết kế và làm xong hệ thống NTF đa năng ... nghĩa là có thể chỉ cần thao tác nhỏ là thay đổi được tính năng của nó phục vụ các mục đích khác nhau cho việc trồng các loại cây theo phương pháp khác nhau .... bận quá với vụ tìm kiếm công thức và cách pha nên chưa chụp ảnh lên đây được !

Hy vọng gần đây chụp lên cho các bạn xem về hệ thống NTF đa năng này ... Nó cũng là thành quả học mót của Tây ta và thêm phần sáng tạo riêng của mình đấy !

Hay quá! Bác có nick chat không, cho cháu xin với

Nick của cháu là xnguyen31@yahoo.com. Cháu chỉ xài yahoo không biết có thể chat với bác được không hihi

Ok !

mayman368@yahoo.com

Bác ít dùng YM lắm, thường chỉ check mail thôi ... mà ớn nhất là các Mail quảng cáo :rolleyes:

Em có thể nhá máy vào cầm tay của bác, lúc rảnh bác sẽ gọi lại cho em ... nếu giúp được gì bác sẽ hướng dãn :huh:

=========================

Bác rất khoái những bạn trẻ năng nổ nhiệt tình , kiến thức là bể rộng ... một người sẽ không làm được gì nếu sống thiếu cộng đồng .

Bọn Tây nó hơn người Việt chúng ta ở chỗ trong học tập và làm việc theo ý thức cộng đồng của chúng cao hơn . Việc hợp tác để làm việc theo nhóm (Group) của Tây đã được đề cập và thực hiện từ lâu , trong khi VN ta thì lại thường theo thói quen nếp nghĩ tương đối ích kỷ là tự mình trở thành siêu sao ... Chính vì lẽ đó người Việt ta cho dù có thông minh nhưng hiệu quả năng suất vẫn thấp !

Nếu các bạn trẻ chúng ta năng động hơn + Ý thức cộng đồng cao hơn thì sẽ không việc gì là không làm được !

Người biết nghề này bổ trợ cho người biết việc khác thay vì cứ phải tự mày mò vất vả trong khi điều đó đối với người khác chỉ là giản đơn ... :2cat:

Mình đi kiếm thêm vài thứ rồi về sẽ tiếp tục nhé !

Ok !

mayman368@yahoo.com

Bác ít dùng YM lắm, thường chỉ check mail thôi ... mà ớn nhất là các Mail quảng cáo :rolleyes:

Em có thể nhá máy vào cầm tay của bác, lúc rảnh bác sẽ gọi lại cho em ... nếu giúp được gì bác sẽ hướng dãn :huh:

=========================

Bác rất khoái những bạn trẻ năng nổ nhiệt tình , kiến thức là bể rộng ... một người sẽ không làm được gì nếu sống thiếu cộng đồng .

Bọn Tây nó hơn người Việt chúng ta ở chỗ trong học tập và làm việc theo ý thức cộng đồng của chúng cao hơn . Việc hợp tác để làm việc theo nhóm (Group) của Tây đã được đề cập và thực hiện từ lâu , trong khi VN ta thì lại thường theo thói quen nếp nghĩ tương đối ích kỷ là tự mình trở thành siêu sao ... Chính vì lẽ đó người Việt ta cho dù có thông minh nhưng hiệu quả năng suất vẫn thấp !

Nếu các bạn trẻ chúng ta năng động hơn + Ý thức cộng đồng cao hơn thì sẽ không việc gì là không làm được !

Người biết nghề này bổ trợ cho người biết việc khác thay vì cứ phải tự mày mò vất vả trong khi điều đó đối với người khác chỉ là giản đơn ... :2cat:

Mình đi kiếm thêm vài thứ rồi về sẽ tiếp tục nhé !

Thưa,
Bác nói đúng quá. Nhưng người mình cứ gán cho mấy thằng Tây là "cá-nhân chủ-nghĩa", vậy là oan cho tụi nó lắm ! Đúng đó bác, tụi nó làm theo nhóm (Group), quên mình vì thành-quả chung. Team work nầy cũng giống như 1 đội bóng tròn hả bác ? Nếu cầu-thủ nào cũng ham công, chỉ muốn tự mình làm bàn, mà không chuyền banh cho đồng-đội thì đội banh đó không biết sẽ đấu đá ra sao !? Và cá-nhân của cầu-thủ chỉ biết có mình thì chẳng có ai hoan-nghênh cả !

Chào bạn Rau Thom,
Rất vui khi được trao đổi với người cùng sở-thích. Như vậy là bạn không biết gì lắm về kỹ-thuật nầy. Thảng-thắn với nhau, tôi có thể giải-thích với bạn trong giới-hạn mà tôi biết. Xin cho hỏi, bạn muốn được chỉ cho "để biết" hay "để trồng"?.

Mà nghề-nghiệp sinh-sống của bạn có tiện cho bạn đóng thêm vai "nông dân" không vậy?
Thân.
Chào Bác Thủy -Canh!

Cháu tên oanh, là tân binh của diễn đàn này. Đồng thời cũng là người mới mon men qua lĩnh vực trồng trọt. Cháu vào diễn đàn này để tìm tài liệu cho việc bắt đầu nghiên cứu thử nghiệm "Rau Mầm". tuy nhiên lại phát hiện thêm phương pháp thủy canh rất thú vị. Theo những gì bác chia sẻ trong diễn đàn, cháu tin bác là người có nhìu kinh nghiệm. Bác có thể giúp cháu tư vấn 1 hệ thống thủy canh " bình dân" - vì nếu cháu thử nghiệm mà thanh công thì cháu đổi nghề (he...he) - Ah bác có thể giúp chia sẻ thêm các loại cây nào thích hợp với từng cách trồng, vì cháu thấy trên 1 tài liệu trên diễn đàn nào cháu quên rồi, có đến 6 system, mỗi loại thích hợp với tùy từng loại cây. Cháu nghe mà choáng, nên nhờ bác chia sẻ kinh nghiệm và tư vấn 1 hệ thống thích ứng với rau mầm, và 1 số laọi cây ăn lá ( rau cải, hành ngò...) - Rất mong tin bác.

Chào Bác Thủy -Canh!

Cháu tên oanh, là tân binh của diễn đàn này. Đồng thời cũng là người mới mon men qua lĩnh vực trồng trọt. Cháu vào diễn đàn này để tìm tài liệu cho việc bắt đầu nghiên cứu thử nghiệm "Rau Mầm". tuy nhiên lại phát hiện thêm phương pháp thủy canh rất thú vị. Theo những gì bác chia sẻ trong diễn đàn, cháu tin bác là người có nhìu kinh nghiệm. Bác có thể giúp cháu tư vấn 1 hệ thống thủy canh " bình dân" - vì nếu cháu thử nghiệm mà thanh công thì cháu đổi nghề (he...he) - Ah bác có thể giúp chia sẻ thêm các loại cây nào thích hợp với từng cách trồng, vì cháu thấy trên 1 tài liệu trên diễn đàn nào cháu quên rồi, có đến 6 system, mỗi loại thích hợp với tùy từng loại cây. Cháu nghe mà choáng, nên nhờ bác chia sẻ kinh nghiệm và tư vấn 1 hệ thống thích ứng với rau mầm, và 1 số laọi cây ăn lá ( rau cải, hành ngò...) - Rất mong tin bác.

Oanh,
Cháu gọi chú là chú, thì chú cứ nhận đại. Rau mầm chú không rành. Nhưng Oanh cứ hiểu : Rau mầm là cây con mới nẩy mầm, thế thôi. Chất bổ trong rau mầm chỉ là chất bổ từ trong tử-diệp mà ra. Nhưng đặc-biệt, khi nẩy mầm thì cây con sinh ra các phân-hoá-tố (emzymes) và các sinh-tố, đây là những chất quý. Vậy, có bạn nào biết nhiều, xin giải-thích dùm với. Thân.

* Phân loại:
Rau mầm chủ yếu được chia làm 2 loại:
– Rau mầm trắng: được tạo thành khi hạt phát triển trong điều kiện không có ánh sáng nên có thân trắng và lá mầm nhỏ màu hơi vàng, phổ biến nhất là: giá đỗ xanh, giá đậu tương, mầm cỏ linh lăng…
– Rau mầm xanh: được tạo thành khi hạt phát triển trong điều kiện có ánh sáng nên thân trắng hơi xanh và lá mầm xanh như rau mầm các loại cải, một số loại đậu, đỗ…

* Giá trị dinh dưỡng của rau mầm:
Rau mầm có chứa nhiều loại vitamin (vitamin B, C, E,…), amino axit và chất xơ cần thiết
cho cơ thể với hàm lượng cao. Ví dụ: trong mầm cải củ, hàm lượng vitamin C cao gấp 29 lần
trong sữa, vitamin A cao gấp 4 lần và hàm lượng canxi cao gấp 10 lần trong khoai tây.
Ngoài ra, loại mầm này còn là một nguồn cung cấp dồi dào cartotene, chlorophyll, đạm dễ tiêu.
Các nhà khoa học Mỹ còn phát hiện ra rau mầm còn rất thích hợp cho các chế độ ăn kiêng
lành mạnh, chứa các chất chống oxy hoá giúp làm chậm quá trình lão hoá và ngăn ngừa
các nguy cơ về ung thư

* Các loại rau mầm:

1. Cỏ linh lăng
Protein : 35%
Vitamin A, B, C, E, K
Khoáng Calcium, Magnesium Potassium, Iron, Zinc
Thành phần khác Nhiều Carotene như cà rốt. Chlorophyll

2. Adzuki
Protein 25%
Vitamin A, C, E
Amino Acid Tất cả trừ Tryptophan
Khoáng Iron, Niacin, Calcium

3, Kiều mạch
Protein 15%
Vitamin A, C, E
Khoáng Calcium Lecithin

4. Cỏ 3 lá
Protein 30%
Vitamin A, B, C, E
Khoáng Calcium,Magnesiu, Potassium, Iron, Zinc
Thành phần khác Yếu tố vi lượng

5. Cỏ cà ri
Protein 30%
Vitamin A
Khoáng Iron, Niacin, Calcium
Thành phần khác Aicd tiêu hóa

6. Garbanzo
Protein 20%
Vitamin A, C, E
Khoáng Iron, Calcium, Magnesium

7. Đậu lăng
Protein 25%
Vitamin A, B, C, E
Khoáng Iron, Calcium, Phosphorus

8. Đậu xanh
Protein 20%
Vitamin A, C, E
Khoáng Iron, Potassium

9. Đậu Hoà lan
Protein 20%
Vitamin A, B, C
Amino Acid Các aicd thiết yếu
Khoáng Carbohydrates

10. Củ cải
Vitamin C
Khoáng Potassium Chlorophyll

11. Hướng dương xanh
Vitamin Nhóm B , E
Khoáng Calcium, Iron, Phosphorus, Potassium, Magnesium
Thành phần khác Chlorophyll

12. Lúa mì và lúa mạch đen
Protein 15%
Vitamin Nhóm B, C, E
Khoáng Magnesium, Phosphorus

* 6 Nguyên Nhân Chính Để Chúng Ta Thêm Rau Mầm Vào Thực Đơn

1. Món ăn trọn vẹn
Rau mầm là thức ăn bỗ dưỡng tràn đầy sức sống. Rau mầm chứa đủ tất cả những gì cần thiết cho sức khỏe và đời sống của chúng ta như vitamin B, C, E v.v… và rau mầm có nhiều chất sơ rất dễ tiêu hóa.

2. Thơm Ngon
Rau mầm có mùi vị cay, nồng, ngọt tùy theo loại. Mỗi thứ có vị ngon riêng như cải củ được chọn nhiều hơn vì giá rẻ, vị cay nồng rất hấp dẫn, ăn nhiều không chán, dễ tiêu và có cảm giác “ấm bụng”, kích thích người ta muốn ăn thêm nhiều món khác.

3. Dinh dưỡng cao
Rau mầm chứa nhiều chất đạm hơn thịt. Tất cả các loại rau mầm đều giàu vitamins, khoáng chất, enzim, chất sơ v.v….

4. Giảm Calo
Một chén rau mầm đầy chỉ chứa có 15 calo, đây là chất đường đơn giản cho sự tăng năng lực. Rau mầm không chứa calo mà còn cung cấp vài chất axít béo thiết yếu. Rau mầm là thực phẩm tốt nhất cho người ăn kiêng.

5. Giúp giải trừ độc tố trong người
Chất Chlorophyll giúp tẩy rửa và oxy hóa máu huyết. Chất Enzim viện trợ trong sự tiêu hóa và góp phần cho sự sống của thể xác, còn chất sơ trợ giúp bài tiết, chất lexithin giúp thể xác tống khứ chất béo. Ăn rau là cách tốt nhất để trừ khử độc tố trong người.

6. Tăng hệ miễn nhiễm
Chất antioxidants bảo vệ quý vị khỏi những hóa chất phóng xạ và độc hại, chúng giúp cơ thể tự tẩy rửa, trừ khử, tái tạo và chữa lành mà trong rau mầm lại giàu antioxidants. Antioxidant enzim cũng rất là quan trọng vì chúng là tinh chất cho sự hoạt động của hệ miễn nhiễm và rau mầm là một trong những nguồn gốc tốt nhất cho sự dinh dưỡng quan trọng này.

Chào Bác Thủy -Canh!

Vừa rồi chú trả lời Oanh mới có phân nửa, còn phần sau. Oanh nói nếu trồng được thì sẽ... đổi nghề! Mà công việc Oanh đang làm là gì vậy? Xem tôi có làm được không, rồi mới đổi chớ! Hì hì, Oanh sẽ thành-nông-dân, chắc như vậy rồi, bởi sẽ trồng được. Nhưng đổi nghề cho Oanh, lở tôi không làm được công việc của Oanh thì đổi là ... tôi đói đó! Phải cẩn-thận, đúng không?
Thôi thì việc ai nấy làm, chú với Oanh chờ bác Lucky, cô quái Monster, 123, thainguyen chuyển kết-quả lên, mình dựa vào đó trồng bằng một mô hình thật đơn-giản. Chịu hông?
Thân.

Dạ, rất mong chú và cả nhà giúp đỡ.

Cháu đang làm bên marketing và quan hệ đối ngoại trong lĩnh vực Spa. Tuy nhiên cháu đang có kế hoạch đầu tư cho thị trường rau sạch và rau mầm. Rất chú và cả nhà giúp đỡ. tks!

Em đang cung cấp phân bón thủy canh, chất lượng tốt, liên hệ với em khi cần nhé Ms Hiệp 0902 906 800

Back