Dùng phân bón làm dung dịch thủy canh

• Thread starter chomchom
  • Ngày gửi
Em muốn trồng thủy canh tại nhà, nhưng việc pha chế dung dịch dinh dưỡng phức tạp và cần nhiều hóa chất dụng cụ chuyên dụng. Không biết em có thể sử dụng phân bón để pha dung dịch không?
Mong các bác chỉ dạy em với!!!!!

Bác thuycanh ơi cháu mới tìm hiểu về thủy canh.và cháu thấy rất ham.về cơ bản thì cháu hiểu,nhưng còn 1 vấn đề cháu hơi rối muốn hỏi Bác.ở hệ thống hồi lưu thì mưc nước cố định mà theo cháu thấy,khi reo hạt ddtc phải ngập 1cm đáy rọ.nhưng khi rễ cây đủ dài để hút nước thì có cần rút mức nươc xuống dưới đáy rọ không ạ.cháu ko có điều kiện lên mọi thứ cháu tự làm lấy.mà để làm hạ mực nươc của hệ thống hồi lưu thì hơi phưc tạp.

Bên mình bán các loại hóa chất thủy canh , có đủ hết cho các bạn . Mình có thể gửi hàng cho các bạn ở xa không thể đến mua trực tiếp được . Các bạn vào link bên dưới nhé :
http://www.datvietchemical.vn/huong-dan-pha-dung-dich-thuy-canh-bid4.html
Chào bạn, tôi cố gắng tải cái bảng giá của bên bạn mà không được, vui lòng e mail cho tôi : somsackthon@gmail.com, rất cám ơn bạn. ( Các bạn xem lại tại sao ko load được cái bảng giá thế ? )
Em,
Tui có một người bạn ở Hà-nội, là bậc thầy trồng thủy-canh bằng phân hữu-cơ. Đó là anh Quang A101 (Tui quên Nick của anh, không có đúng không.? Có bạn nào biết, xin nói dùm. Cám ơn nhiều).
Thân.
Chào bác thuycanh, tôi thấy nói phân trùn quế là loại phân vi sinh tự nhiên rất tốt, hòa tan trong nước và có đủ các thành phần , vậy có thể hòa tân loại phân này và trồng thủy canh được không ?

Bạn dùng phân bón thường bón thẳng cho cây thủy-canh sẽ không có kết-quả tốt. Nếu cần, bạn có thể làm như sau : Dùng phân NPK thường dùng trong nông-nghiệp, trộn vào phân hữu-cơ, phân bò, gà hay cả đất thường cũng được. Sau đó tưới ẩm, thỉnh-thoảng trộn đều cho vi-sinh-vật, vi-khuẩn có trong đất "ăn" phân NPK, phân-hoá ra thành khoáng-chất trong dạng rễ hấp-thụ được. Khi phân đã hoai, ngâm nước, chắt lấy nước và dùng được cho thủy-canh.
Phân nông-nghiệp bón ngoài đất và phân thủy-canh cũng vẫn là một thứ khoáng-chất, cùng một công-thức hóa-học như nhau, nhưng phân bón đất như thức ăn còn sống, chưa nấu và phân thủy-canh là thức ăn đã nấu chín rồi (nấu bằng vi-khuẩn).
Thân.
---------------

Bạn có thể cho biết phương-pháp bạn đang trồng được không? Chúng ta trao đổi để học hỏi nhau. Trồng cây không đất là lãnh-vực tôi rất say mê. Kể từ ngày tôi dùng phân bón ruộng NPK ngâm nước dùng làm dung-dịch dinh-dưỡng đến nay đã 20 năm rồi. Thân.
chào chú thủy canh. con cũng biết một chút về thủy canh. chú có thể để lai sdt cho con tiện liên lạc để hỏi một số vấn đề dc ko ah. con rất thích trồng rau thủy canh. nếu thành công thì con sẽ làm nhà kính với qui mô khoảng 2000m2. nên bây giờ con đang tìm hiễu thật kỷ càng đễ ko có sai sót khi bắt đầu trồng ạh. mog ai thấy bài nay mà ràh về thủy canh hảy đễ lại sdt cho mình nhé. tks nhiều. sdt con 0975330707

Trồng cây Không đất.

Chào bạn Rau Thom,
Rất vui khi được trao đổi với người cùng sở-thích. Như vậy là bạn không biết gì lắm về kỹ-thuật nầy. Thảng-thắn với nhau, tôi có thể giải-thích với bạn trong giới-hạn mà tôi biết. Xin cho hỏi, bạn muốn được chỉ cho "để biết" hay "để trồng"?.

Mà nghề-nghiệp sinh-sống của bạn có tiện cho bạn đóng thêm vai "nông dân" không vậy?
Thân.
chào chú thuỷ canh! cho cháu hỏi:nước cốt npk và phận bò, khi tưới, ta pha với nước tỉ lệ bao nhiêu? cháu tin chú sản xuất rau rât sạch, mong chú trả lời cháu qua địa chỉ: gianghuaphuocgiang1975@yahoo.com., cháu vô cùng biết ơn.

Bạn dùng phân bón thường bón thẳng cho cây thủy-canh sẽ không có kết-quả tốt. Nếu cần, bạn có thể làm như sau : Dùng phân NPK thường dùng trong nông-nghiệp, trộn vào phân hữu-cơ, phân bò, gà hay cả đất thường cũng được. Sau đó tưới ẩm, thỉnh-thoảng trộn đều cho vi-sinh-vật, vi-khuẩn có trong đất "ăn" phân NPK, phân-hoá ra thành khoáng-chất trong dạng rễ hấp-thụ được. Khi phân đã hoai, ngâm nước, chắt lấy nước và dùng được cho thủy-canh.
Phân nông-nghiệp bón ngoài đất và phân thủy-canh cũng vẫn là một thứ khoáng-chất, cùng một công-thức hóa-học như nhau, nhưng phân bón đất như thức ăn còn sống, chưa nấu và phân thủy-canh là thức ăn đã nấu chín rồi (nấu bằng vi-khuẩn).
Thân.
---------------

Bạn có thể cho biết phương-pháp bạn đang trồng được không? Chúng ta trao đổi để học hỏi nhau. Trồng cây không đất là lãnh-vực tôi rất say mê. Kể từ ngày tôi dùng phân bón ruộng NPK ngâm nước dùng làm dung-dịch dinh-dưỡng đến nay đã 20 năm rồi. Thân.

bác thủy canh có thể cho cháu xin mail để trao đổi học hỏi được ko ahh.

con chào bác Thuỷ canh. con đoc bai của chú con rất mừng j bác có chỉ la ủ phân npk voi phân hửu cơ; bò .... con rất mung vi điều đó nhưng con chưa biết nhiều gì về.
1 bao phân bò 10kg npk
mà lượng nước đưa vào ủ la bao nhiêu. ròi con ủ khi lấy dung dịch 1 và đợt 2 trộn lại. thi con dung cho thuỷ canh 1 lít nước con pha bao nhiêu dung dịch. CẢ GIA ĐINH CỦA CON. RẤT MÔNG BÁC HƯỚNG DẪN DÙM CON Ạ.
mail cua con đây mong bat hướng dẩn trên diễn đàn hay mail con cung được con CÁM ƠN BÁC.
nguyenchihaipro@gmail.com

Kính thưa các anh chị em bạn hữu trên diễn đàn,
em xin được tư vấn về việc trồng rau (trước mắt chưa có kinh nghiệm nên em sẽ trồng các loại rau lá ngắn ngày) thuỷ canh không hồi lưu như sau:
- trên các diễn đàn đều tư vấn trồng vào chậu nhựa hay chậu xốp, còn thuỷ canh hồi lưu thì vào dạng ống, ==> vậy em trồng theo phương pháp ko hồi lưu mà dùng dạng ống có dc ko, nếu được thì ví dụ trên một ống em trồng khoảng 10 lỗ thì cần lượng nước dung dịch là bao nhiêu (để em biết mà quy ra kích thước đường kính ống).
- E sẽ dùng loại dung dịch có sẵn trên thị trường để về pha với nước, mà có nhiều nhãn hiệu quá, em xin được tư vấn nhãn hiệu nào chất lượng nào đảm bảo ạ?
Em chân thành cảm ơn ah, mong rằng cuối năm nay có rau ăn, hêhhheh

Thưa các bác, các chú cùng các anh chị. Là người lính, không phải lúc nào chúng tôi cũng được sống ở những nơi có đầy đủ điều kiện để trồng rau, củ, quả trên đất phục vụ cho đời sống bộ đội. Bởi lẽ có những đơn vị ở xa, điều kiện khí hậu khắc nghiệt, không có diện tích đất trồng cây. Thực sự tôi rất mừng khi thấy mọi người trao đổi với nhau có phương pháp thủy canh để trồng cây. Bản thân tôi rất muốn được học hỏi để mong muốn làm sao áp dụng vào với môi trường mình đang sống, giúp bộ đội có rau ăn. Nhưng quả thực để làm và tự tìm ra kinh nghiệm thì khó quá vì đơn vị chung tôi ở xa. Có khi vài tháng mới ra ngoài một lần. Hôm nay viết những dòng này, mong các bác, các cô, chú, anh chị nào biết thì dậy cho mình xin cách pha chế mà người trồng thấy có hiệu quả nhất.0969943943 là số máy của Nguyện. Nguyện sẽ gọi lại để học hỏi kinh nghiệm. Mong mọi người giúp đỡ.Nguyện xin chân thành cảm ơn.

Thân.
---------------

Chào bác, cháu là người rất muốn trồng cây thủy canh kết hợp giữa phân hữu cơ và NPK, nhưng cháu còn thiếu kiến thức thực tế. Tình cờ đọc được hướng dẫn này của bác, cháu rất mong có thể nhận được sự giúp đỡ của bác ạ.

đến một ngày mà đa số người nông dân có thể tự sản xuất đc dung dịch thủy canh từ những phế phẩm nông nghiệp như phân lợn gà. phân npk....khi nó đc ủ thêm men vi sinh và các khoáng tố . mong chờ ngày đó quá. nông nghiệp việt nam

Thủy canh giờ này toàn làm bằng muối vô cơ thôi trừ khi nuôi cấy mô họ mới xài lượng nhỏ chất hữu cơ trong đó. Còn bạn không muốn nhà bị thúi ình lên thì đừng có dại cho chất hữu cơ vô dung dịch thủy canh.

Mình chưa hiểu nhiều lắm về lĩnh vực này, tuy nhiên cũng mạnh dạn có ý kiến như sau:
- Dung dịch thủy canh được các công ty sản xuất ra đều phải được kiểm chứng và đảm bảo về mặt an toàn hóa học.
- Trước khi thu hoạch, cần ngưng sử dụng dung dịch dinh dưỡng 5-7 ngày. Vì sao? Như vậy có thể đảm bảo lượng vô cơ cây hút từ dung dịch đã được chuyển hóa hoàn toàn sang dạng hữu cơ. Đương nhiên, muốn biết chính xác đã "hoàn toàn" chưa cần phải kiểm nghiệm, với loại rau trồng ở đâu cũng như vậy thôi. Và, vì sao lại có cái "dư lượng Nitrat cho phép"??? Như vậy, rau thủy canh sạch là nhờ cách sử dụng dung dịch dinh dưỡng như thế nào phải không?

Xin chào các bác.
E đọc từ đầu tới cuối topic này thấy rất hay và bổ ích. E thấy mọi ngày bàn luận rất sôi nổi về vấn đề về dinh dưỡng cho cây trồng thủy canh, e xin phép hỏi một chút là chưa thấy các bác đề cập đến chuyện lấy nước sông có nhiều phù sa về để làm dinh dưỡng cho cây.
Nhà e ơ gần sông nên e muốn hỏi ạ.

Sạch giun sán và ký sinh trùng nhưng lại thừa N
ăn giun sán vào có mắc bệnh uống liều thuốc giun nó cũng ra hết
Trong khi ăn thừa đạm thì chỉ có ung thư mà thôi
Bạn nuoide không biết chi cả rồi. Trồng theo phương pháp thủy canh là dung dịch dinh dưỡng đựng trong bình chứa; máy bơm sẽ bơm dòng dung dịch này luân lưu đến từng chùm rễ. Cây sẽ lấy dinh dưỡng từ dung dịch này mà phát triển. Mỗi ngày người ta dùng bút đo nồng độ dung dịch trong bình chứa. Tùy từng loại cây trồng mà điều chỉnh nồng độ cho thích hợp. Chính vì vậy mà thủy canh sẽ không khiến cây thừa đạm được (ngoại trừ trường hợp người trồng sai sót).
Chính trồng cây trong đất mới có thể gây thừa đạm cho cây hoặc khiến cây hấp thu kim loại nặng... lí do đơn giản là người ta không thể kiểm tra hết cả những hecta nông dân trồng rau: chỗ nào thừa đạm, chỗ nào có kim loại nặng... Mà nông dân ta thì chắc chắn cũng chẳng ai biết chi mà kiểm tra. Ngay cả ở Âu Mỹ cũng khó thực hiện việc kiểm tra chất đất của các nông trại.
Vậy bạn nuoide yên tâm mà ăn rau thủy canh tự trồng đồng thời phải cẩn thận với rau mua ở chợ nhé!

Back