Đừng quay lưng với con rắn

• Thread starter Xuan Vu
  • Ngày gửi
Hiện nay phong trào nuôi rắn đã giảm rất nhiều, với nhiều lý do. Nhưng nghĩ cho kỹ xem con rắn nó vẫn còn hấp dẫn với người nuôi, hơn nhiều với những con vật khác. Bởi gì giá cả tăng cao rồi hạ xuống quá đột ngột, nên người ta buôn con rắn ra không nuôi nửa. Thật chất ra, khi tôi bắt đầu nuôi, thì rắn cũng tầm giá như hiện bây giờ thôi, chứ có cao gì đâu.
- Nguyên do không nuôi rắn.
- Giá đang cao hạ xuống đột ngột người nuôi nản
- Thức ăn ngày càng hiếm đi, khó mua, giá thành cao ( Đây là nguyên do tôi nghĩ nuôi).
Nói về con rắn được nuôi thông dụng là rắn hổ hèo và rắn ri voi. Xét cho kỹ ra giá rắn ri voi hiện nay tầm 300 ngàn -500 ngàn 1 kg , có khi cao hơn. Rắn hổ hèo giá từ 400 ngàn đến 500 ngàn 1 kg. So với các con vật khác giá rắn vẫn còn cao hơn nhiều. Tại sao con L..... giá thấp hơn rắn, mà hiện nay lại được bùng phát lên. Đó là do phong trào, do nghe lời ngon ngọt của chỗ bán giống chăng? Con L giá trên 100 ngàn 1 kg, thức ăn, nước nôi, chuồng trại, hồ nuôi ... cầu kỳ hơn rắn. Giá lại thấp tại sao hơn con rắn, vẫn có người nuôi, có phải họ quên đi con số giá trị, của con rắn chăng,
Về tỷ số thức ăn cũng ngang nhau từ 5-7kg thức cho ra 1 kg con thương phẩm.
Về môi trường nuôi nhốt cũng tương đương có khi con rắn lại dễ tính hơn.
Về giá thành sản phẩm con rắn cao hơn nhiều gấp 3-4 lần.
Về bệnh dịch con nào cũng có, có khi con Khác còn nhiều hơn, thế thì rủi ro tương đương.
Về con giống, rắn ri voi, và hổ hèo, nuôi 1 năm, là đã tự nhân được con giống không cần mua. Và thậm chí còn bán được con giống nửa. Với Khác thì con giống lại càng mù tịt
Tại sao quên con rắn , tại gì giá rắn vừa ngã ngựa nên người nuôi bị sốc, mới bỏ qua con rắn. Hãy tính kỹ lại đi con vật gì bán giá hơi từ 300 ngàn đến 500 ngàn 1 kg đâu. Chỉ có con rắn và 1 vài con khác thôi.
Không phải ai ai cũng nuôi rắn có lời hết. Có người nuôi lời, có người không.
Người nên nuôi rắn;
- Là nơi ở của họ có mồi dễ tim, dễ mua, mua giá rẻ... Những nơi này nên nuôi rắn.
- Phảỉ tìm hiểu kỹ về cách nuôi, thật ra con rắn cũng rất dẽ nuôi, ( ri voi và hổ hèo)
Người không nên nuôi:
- Chỗ họ con mồi giá cao , khó mua, .... Đây là tình cảnh mà tôi đã phải chia tay với con rắn.

Với thời gian vừa qua tôi không còn nuôi rắn với số nhiều nửa, nhưng vẫn còn nuôi ít, vẫn có bán con giống và con thương phẩm. Nuôi cho đỡ nhớ nghề, và tìm hiểu con rắn.
- Rắn ri voi thích ăn cá da trơn là 1 điều không chối cãi. Nhưng thật ra rắn ri voi còn ăn cá có vẫy, như cá chép, cá mè, cá sặc, những con cá nhỏ vẫy mềm là ri voi ăn tốt.
Còn về cá da trơn, cho ri voi ăn đơn thuần và ăn nhiều cũng không tốt cho rắn.
- Rắn ráo trâu ăn chim chuột, gà vịt, cóc ếch là chính, nhưng hổ hèo còn ăn thịt, cá da trơn. Nhưng đối với cá, rắn hổ hèo ăn chuyên là không tốt chỉ ăn dậm mà thôi.
Với đôi điều suy nghĩ gởi đến ai có sở thích chăn nuôi, nhất là con vật mới.

Bác Xuân Vũ ơi, em tính nuôi ráo trâu bán hoang dã. Bác cho em lời khuyên chút ạ.
Nuôi bán hoang dã thành công lắm đó, vừa nuôi vừa bán gọi là bán hoang dã! hehe

Bác Xuân Vũ ơi, em tính nuôi ráo trâu bán hoang dã. Bác cho em lời khuyên chút ạ.
Nuôi bán hoang dã là mô hình chính của tôi nuôi trước kia. Trước khi nuôi bán hoang dã, bạn nên nuôi nhốt chuồng trước. Để quan sát tìm hiểu kỹ con rắn, hiểu biết rỏ về nó . Vì bán hoang dã rất khó , kiểm tra sức khỏe của rắn. Đối với những người rành về rắn mới biết được , điều kiện sức khỏe của rắn trong nuôi bán hoang dã. Nếu hiểu biết nhiều về rắn thì nuôi bán hoang dã , rất tốt, ít công chăm sóc, thức ăn dự trử được, mua thức ăn lúc rẻ có nhiều, rắn khỏe mạnh, bán có giá hơn nuôi nhốt chật ....

Nick Tân VL có gì mà mắc cười vậy bạn? Tui tên Tân quê quán ở Vĩnh Long nên tui lấy nick như vậy cho dể nhớ đó mà bạn @nguyentrong19 ?
Cái tiêu đề của bác Xuân Vũ là "Đừng quay lưng với con rắn" nghĩa là các loài rắn đó mà.
Nuôi rắn mai gầm ở miền nam VN thì mới nói lên ý tưởng, xét ra cái nào tốt thì mình nuôi thôi. Liều một cách tỉ mỉ cận thận các bạn ơi.
Thú thiệt, xét ra nguy cơ bị chết thì đi chở thức ăn cho rắn mà bị tông xe chết cao hơn rất nhiều bị rắn cắn chết đó!
Nuôi rắn mai gầm, miền nam chưa thấy nuôi chứ ngoài bắc họ đã nuôi đầy, Trung Quốc họ nuôi quy mô như rắn hổ đất rồi kìa.
Lấy tên nick nó giống là Tân Vãi Luyện hay Tân VÃI l... đó, cũng biết là bác ở vĩnh long rồi.

Em đang hỏi nghiêm túc bác à.
Mình cũng trả lời nghiêm túc đấy! Nếu bạn hiểu được mấy chữ đó bạn sẽ kiếm được tiền rất là dễ.
Lấy tên nick nó giống là Tân Vãi Luyện hay Tân VÃI l... đó, cũng biết là bác ở vĩnh long rồi.
hihi, mình là thanh niên nghiêm túc, trong tư duy, tư tưởng của mình ko có Vãi Luyện, Vãi l... gì đâu bạn. Trong xã hội này mà cứ để Vãi Luyện, Vãi L... gì trong đầu thì mãi là... thôi!

Lại muốn nói tục rồi à ha ha .Tên Tỉnh đó bạn à
Chọc anh tân tí cho vui, em đi làm xây xựng đi qua và ở lại cũng rất nhiều tỉnh rồi, hy vọng có dịp nào xuống vĩnh long sẽ qua nhà anh tân nhậu thịt rắn chơi, nếu suông sẻ thì sang năm có thể em sẽ đi 1 chuyến xuyên các tỉnh miền nam nữa đấy.Em cũng thích những ý nghĩ như anh Tân_vl( Tân_vãi lúa), mình làm những gì người khác chưa làm với kế hoach và mục tiêu rõ ràng, tại sao phải cứ đi bắt chước người ta để rồi cùng nhau chết chùm, người ta nói là nương tựa nhau mà sống đoàn kết là chết chùm phải không bác Tân_Vãil....Bác cứ làm thử đi.

Tên nick thấy có gì đâu mà 2 bạn cãi khích nhau nhỉ
Lên diễn đàn thì dĩ nhiên là có cãi khích nhau rồi, người ý này người ý khác cũng chỉ là cho vui, giao lưu học hỏi lẫn nhau.
Ngồi trên cái máy tính chưởi lộn với cái máy tính, khích với cái máy tính, rồi giận nun cái máy thì thật là ngờ nghệch quá! hihi
Bác @Xuan Vu ơi! cháu có chút thắc mắc về con rắn sọc dưa (rắn hổ ngựa, rắn rồng...)
Giá nó rất bấp bênh, nge nói người Trung Quốc bảo ăn bệnh... mà sao họ vẫn mua?
Con này có tương lai ko bác? Nó cũng là 2b nũa!

Hiện nay giá hổ ngựa ( sọc dưa) chưa cao lắm có lúc hiếm hàng cũng đến trên 300k/kg đó. Những lúc thường thì chỉ trên dưới 200k thôi. Rắn hổ ngựa rất dễ nuôi, không độc. Nhưng nuôi thúc béo thì rắn khó, vì ít thấy con hổ ngựa mập như ri voi, hổ hèo, trăn.... Thức ăn thích nhất là chuột, và cùng ăn với hổ hèo.... . Về việc nhân giống hổ ngựa thì cũng dễ, đẻ trứng và ấp như hổ hèo. Trứng hổ ngựa nhỏ và tròn hơn hổ hèo, nhìn kỹ thấy vỏ trứng mỏng hơn và có màu hơi hồng. Lúc đầu chưa biết nhầm với trứng hổ hèo . Trứng hổ ngựa ấp nở rất đều, phôi rất mạnh .
Tương lai thì có thể có giá, vì nằm trong vị thuốc, và được Trung Quốc ăn.
Rắn hổ ngựa ngoài bổ thận còn làm sạch máu, bổ gan. thịt, máu và mật rắn hổ ngựa trị bệnh long ben... là Ok luôn.
Nick Tan- VL Tức là Tân ở Vĩnh Long, còn có thế gọi là Tân-Vựa Lúa, vì miền Tây có nhiều lúa. Và Tân cũng có lúa dữ lắm....

Bị con Cua Đinh nó cạp mất lúa, nhờ con rắn nó cắn lại ko thì cũng mệt lắm bác ơi!
Ngẫm đi ngẫm lại thì con rắn còn nhiều kiểu sáng tạo nên chưa bỏ nó được.
Con rắn sọc dưa nó ốm là phải vì có mấy ai nuôi vỗ béo nó đâu. Con rắn hổ hèo thiên nhiên cũng hình tam giác chứ có tròn vo như bây giờ đâu bác!!!

Bị con Cua Đinh nó cạp mất lúa, nhờ con rắn nó cắn lại ko thì cũng mệt lắm bác ơi!
Ngẫm đi ngẫm lại thì con rắn còn nhiều kiểu sáng tạo nên chưa bỏ nó được.
Con rắn sọc dưa nó ốm là phải vì có mấy ai nuôi vỗ béo nó đâu. Con rắn hổ hèo thiên nhiên cũng hình tam giác chứ có tròn vo như bây giờ đâu bác!!!
Nhưng hổ hèo ngoài thiên nhiên có thịt hơn con hổ ngựa. Hổ ngựa nhẹ cân lắm. Nhìn bên ngoài bằng với con hổ hèo, thi chỉ bằng 1/2 số kg con hổ hèo thôi

Lên diễn đàn thì dĩ nhiên là có cãi khích nhau rồi, người ý này người ý khác cũng chỉ là cho vui, giao lưu học hỏi lẫn nhau.
Ngồi trên cái máy tính chưởi lộn với cái máy tính, khích với cái máy tính, rồi giận nun cái máy thì thật là ngờ nghệch quá! hihi
Bác @Xuan Vu ơi! cháu có chút thắc mắc về con rắn sọc dưa (rắn hổ ngựa, rắn rồng...)
Giá nó rất bấp bênh, nge nói người Trung Quốc bảo ăn bệnh... mà sao họ vẫn mua?
Con này có tương lai ko bác? Nó cũng là 2b nũa!

Với con rắn : Người chưa nắm vững kỹ thuật thì không nên nuôi ( chỉ nên thử ) . Với người có kỹ thuật thì không nên bõ ( nên lượng sức mình mà làm ) . Nguồn mồi thì anh em , chú bác đã chia sẻ rất nhiều .
Còn về con Hổ Ngựa như @Tân_VL bàn tới thấy nó cũng chậm lớn . Rắn hoang dã mang về nuôi cũng bỏ ăn vả trầy trật như Ráo Trâu .
Nói chung mình nên duy trì những con đã thành thục rồi , còn những con muốn tìm hiểu thì vẫn cứ chừa cho nó một góc nhỏ để ngâm cứu đâu có sao ha ...

Với con rắn : Người chưa nắm vững kỹ thuật thì không nên nuôi ( chỉ nên thử ) . Với người có kỹ thuật thì không nên bõ ( nên lượng sức mình mà làm ) . Nguồn mồi thì anh em , chú bác đã chia sẻ rất nhiều .
Còn về con Hổ Ngựa như @Tân_VL bàn tới thấy nó cũng chậm lớn . Rắn hoang dã mang về nuôi cũng bỏ ăn vả trầy trật như Ráo Trâu .
Nói chung mình nên duy trì những con đã thành thục rồi , còn những con muốn tìm hiểu thì vẫn cứ chừa cho nó một góc nhỏ để ngâm cứu đâu có sao ha ...
Thôi mọi người nuôi rắn đi, em không nuôi nhưng em sẽ mở những nhà hàng, quán ăn về rắn để dân mình nuôi khỏi phải phụ thuộc trung quốc nữa.Em thích anh Tân_VL rồi đó nhe.Mấy năm trức cũng có ông bạn về long an đào ao nuôi cá thác lác và ba ba, cuối cùng thu hoạch lên cá rô đồng nhiều gần bằng cá thác lác và ba ba.Lỗ gần 200tr, lý do nuôi nhưng không trực tiếp quản lý mà gửi cho ông chú.

chào Anh Vũ tôi ở Quảng Nam cũng đang nuôi rắn ráo trâu nhưng thức ăn khó quá không biết làm thế nào bây giờ. anh có giải pháp nào ngoài cóc nhái, gà con vịt con không anh. Quê tôi thì cá biển rất nhiều và rẻ tôi định nuôi kỳ đà muốn xin anh một lời khuyên. Tôi chỉ lo nhất là đầu ra. Cám ơn anh nhiều chúc anh và gia đình năm mới gặp nhiều may mắn và có nhiều đóng góp giúp anh em

Con kỳ đà nói dễ nuôi, nhưng thật ra rất khó, bán cũng khó..... Chỉ có thức ăn là dễ thôi. Rắn ráo trâu có thể cho ăn gà, cút con thay nhía chuột chim ..

Con kỳ đà nói dễ nuôi, nhưng thật ra rất khó, bán cũng khó..... Chỉ có thức ăn là dễ thôi. Rắn ráo trâu có thể cho ăn gà, cút con thay nhía chuột chim ..
cám ơn anh VŨ nhiều

chào Anh Vũ tôi ở Quảng Nam cũng đang nuôi rắn ráo trâu nhưng thức ăn khó quá không biết làm thế nào bây giờ. anh có giải pháp nào ngoài cóc nhái, gà con vịt con không anh. Quê tôi thì cá biển rất nhiều và rẻ tôi định nuôi kỳ đà muốn xin anh một lời khuyên. Tôi chỉ lo nhất là đầu ra. Cám ơn anh nhiều chúc anh và gia đình năm mới gặp nhiều may mắn và có nhiều đóng góp giúp anh em

Bạn đang nuôi rắn ráo trâu mà thấy tình hình phát triển tốt . Bệnh tật của cgung1 bạn kiểm soát được thì cứ nuôi thôi ( không phải lo lắng gì ) .
Riêng về khoản mồi cho rắn ăn thì bạn chỉ cần lo lúc rắn sơ sinh thôi . vì lúc đó bắt buộc phải có nhái hoặc thằn lằn cho chúng tập ăn . Tới khi biết ăn rồi thì bạn đặt bẫy chuột cống ( hoặc soi đèn đâm mỗi tối ) . Ở phố thị chuột nhiều cô kể không nhất thiết phải là chuột đồng đâu bạn à !
Chuột bắt về nhúng nước nóng vuốt vài cái sạch lông liền nhé ! Sau đó mổ bụng bỏ ruột , thân thì cắt nhỏ vừa miệng rắn ăn là vô tư rồi .
Ở chỗ tôi có mấy bác nuôi trăn đẻ họ mua lồng bẫy đem đi gửi hàng xóm . Khi nào hàng xóm bẫy được họ xách cả lồng tới nhà bác ấy và đổi lồng khác mang về . Vậy mà họ nuôi 3-4 con trăn nái không cần mua thức ăn đâu nhé !
Có nhiều nguồn mồi ở quanh ta nhưng ta không biết tận dụng , nên cứ phải nai lưng kiếm tiền mua mồi . Cá biển cũng là thức ăn tốt cho rắn , nhưng co ăn nhiều thì sẽ bị tiêu chảy . Nhất là gặp phải cá tẩm Ure hoặc hóa chất bảo quản thì sẽ chết nguyên bầy .

Back