dùng rơm thải từ trồng nấm đem trồng rau

• Thread starter triệu anh hào
  • Ngày gửi
Tình hình là em sắp trồng nấm, chủ đề xin phép trình bày ngắn gọn là, rơm thải của nấm thì không ít, mà ủ phân hữu cơ thì em nghe có ý kiến nói là cái nấm để ủ phân hữu cơ nó ảnh hưởng đến nấm trồng, đốt thỳ vừa phí vừa ô nhiễm, nên là em có ý thế này, 1 là nghiền rơm hết ngay từ lúc làm nấm để vừa là tốt cho việc trồng nấm, vừa là lúc thải rơm ra có thể đổ ngay xuống ruộng, tăng lượng mùn tạo tơi xốp cho đất, đất này mà trồng rau màu thì tuyệt vời, phương án 2 là: đem rơm thải phủ luống rau, vừa chống cỏ dại mọc, vừa chống bay hơi giữ ẩm cho đất, sau vụ rau thì cày úp nó xuống thì cũng xốp đất và cũng mục thành phân luôn. Còn có bác nói là rơm thải để nuôi trùn (giun) thì khả năng không khả thi lắm vì giun phân thì cần thêm phân để nuôi nó, rách việc, giun đất thì sợ là tốc độ ăn chậm, rơm thì nhiều mà nó ăn chậm thế thì không hiệu quả. Tóm lại em thích 2 phương án đổ thẳng ra ruộng rau của em, kết hợp trồng nấm với trồng rau, không phải ủ đảo gì sớt, hầu hết các loại rau đều thích hợp để phủ rơm rạ và đều thích đất tơi xốp có khi không cần phân vẫn lớn ầm ầm. Các bác nghĩ thế nào về cách em định làm này thì đóng góp cho em đôi ba lời, em sẽ dựa đó mà làm chuột thử nghiệm, hay thì chia sẻ mà dở thì em cũng chia sẻ luôn để các bác tránh :D cảm ơn các bác trước

Mùn trồng nấm thì rất tốt để ươm cây giống.
Nó chẳng có chất dinh dưỡng gì cả, nên không
thể nuôi giun, cũng không làm phân bón được.
Nó chỉ làm chất độn cho đất tơi xốp, rất tốt
cho hạt giống nảy mầm dễ đội đất chui lên thôi.

Ở Mỹ, có các cửa hàng bán chất liệu để gieo
trồng, trong đó có bán các chất mùn, nên rất
chạy hàng. Ở Việt Nam, có lẽ dân chúng chưa
quen mặt hàng này, nên bán khó khăn hơn.

Bạn nên tìm và liên lạc với những người trồng
ươm cây giống để bán cho họ, thì được giá hơn
là rao bán cho người không cần mua. Nếu không,
sau khi trồng nấm một thời gian, bã nấm ứ đọng,
bạn phải bỏ tiền ra để đổ bỏ, có thể lỗ vốn.

Tôi đang nghĩ đến hội trồng gừng. Bạn qua ấy tham khảo ý kiến xem :).
Cái này là tận dụng rác nên có thể hỏi bác @Biến rác thành đặc sản xem có "độc chiêu" gì chuyên trị không ?
Chỗ mình người ta bán cho người trồng gừng và người trồng đu đủ. Người trồng gừng thì mua rất nhiều, chắc tốt nên mới mua nhiều. Người trồng đu đủ thì mua để phủ đất- rất tốt, chỉ sợ không có để mà phủ. Mình đổ vào gốc chuối - tuyệt vời. Có điều mình không có thời gian nên không có tủ gốc nghiều. mùa mưa phải đậy lại chứ nó mà ướt thì nặng khủng, lại lâu khô.

Cám ơn các bạn nhiều, tựu chung lại là các nhà vườn trang trại cần chất độn tơi xốp hoặc chất phủ cần nhiều, có điều là bán thì chưa chắc họ mua, cho may ra họ đến lấy, chỗ tớ là vậy đấy, nông dân chưa chuyên nghiệp cho lắm, thà xem có mảnh đất rộng nào rải ra đấy rồi cắm khoai lang, bí ngọn linh tinh, đến lúc được thu thì gọi dân buôn nào có thể vào hái được thì mua, đấy là tính với quy mô nấm nhỏ. Còn sau này rơm thừa nhiều quá thì cũng phải tính tìm "đầu ra" cho nó thật

Cám ơn các bạn nhiều, tựu chung lại là các nhà vườn trang trại cần chất độn tơi xốp hoặc chất phủ cần nhiều, có điều là bán thì chưa chắc họ mua, cho may ra họ đến lấy, chỗ tớ là vậy đấy, nông dân chưa chuyên nghiệp cho lắm, thà xem có mảnh đất rộng nào rải ra đấy rồi cắm khoai lang, bí ngọn linh tinh, đến lúc được thu thì gọi dân buôn nào có thể vào hái được thì mua, đấy là tính với quy mô nấm nhỏ. Còn sau này rơm thừa nhiều quá thì cũng phải tính tìm "đầu ra" cho nó thật
mảnh đất đó bạn cứ trồng chuối, sau đó có rơm thải thì phủ đất cho nó. Nó sẽ tốt mịt lên ấy mà vì rễ chuối ăn nông lại thích mùn. Trồng chuối nhẹ công chăm sóc lắm. Thu hoạch cũng gọn nữa.
Còn 1 cách nữa. bạn không bán mà bạn cho tận nhà người xin với điều kiện là bạn tính tiền chở và tiền xúc lên, đổ xuống (thỏa thuận) Vậy là bạn có được thu nhập từ tiền công xúc và tiền chở thuê. hi hi. (bạn làm lúc rảnh thôi sẽ thấy đồng tiền từ thu nhập này rất thú vị)

mảnh đất đó bạn cứ trồng chuối, sau đó có rơm thải thì phủ đất cho nó. Nó sẽ tốt mịt lên ấy mà vì rễ chuối ăn nông lại thích mùn. Trồng chuối nhẹ công chăm sóc lắm. Thu hoạch cũng gọn nữa.
Còn 1 cách nữa. bạn không bán mà bạn cho tận nhà người xin với điều kiện là bạn tính tiền chở và tiền xúc lên, đổ xuống (thỏa thuận) Vậy là bạn có được thu nhập từ tiền công xúc và tiền chở thuê. hi hi. (bạn làm lúc rảnh thôi sẽ thấy đồng tiền từ thu nhập này rất thú vị)
Gọi là cho :) mình làm 100 m2 nhà nấm 4 tầng sàn thôi, nhưng mà cũng là dạng tranh thủ, thôi chả tham tiền xúc đâu :v mình vừa nghĩ là, tìm thêm một thanh niên có hứng nông dân rồi góp vốn hộ nhau làm cây gì đó, để mà có chỗ tiêu rơm, làm tốt rồi thỳ sau người ta nhìn thấy họ sẽ tìm đến mà mua ý chứ, lúc đó mở rộng nấm để bán rơm thải :D

Gọi là cho :) mình làm 100 m2 nhà nấm 4 tầng sàn thôi, nhưng mà cũng là dạng tranh thủ, thôi chả tham tiền xúc đâu :v mình vừa nghĩ là, tìm thêm một thanh niên có hứng nông dân rồi góp vốn hộ nhau làm cây gì đó, để mà có chỗ tiêu rơm, làm tốt rồi thỳ sau người ta nhìn thấy họ sẽ tìm đến mà mua ý chứ, lúc đó mở rộng nấm để bán rơm thải :D
Mình đọc bài của bạn thấy ngộ ngộ. Mình không nhịn được cười. Giống như là bạn trồng nấm để kinh doanh rơm thải ấy. hi hi.
Thực chất là tiền chở chứ không phải tiền xúc bạn à. Tại mình nói gộp xúc và chở luôn. Nếu có xe thì tiền chở cũng kha khá chứ tiền xúc thì có đáng là bao. Mà có lẽ bạn không có xe nên mới nói vậy.

ý định tìm người hợp tác của bạn cũng hay đấy. Nhưng không cần tìm người đâu. bạn tìm người nào (hợp ý bạn) mà đang trồng cây, bạn cho họ. Họ làm tốt là đúng ý bạn rồi.
Còn nếu bạn tự trồng mà thấy hiệu quả sau này người ta mua lại không muốn bán, để dành trồng. hi hi.

Cám ơn bạn, mình thấy cũng thông thông não rồi, tìm chủ vườn nào mình khoái khoái mà cho, để lại chút nào làm thì để, có điều kiện thì làm cả 2. Kiểu là không cho hết trứng vào một rổ, vỡ quả này thì còn quả kia.

Back