Em 23 tuổi là con gái luôn ước mơ có một sự nghiệp riêng

tathuy23

Cuộc đời sướng hay khổ là do mình tự cảm nhận
BQT WEBSITE
Cả mình còn ko dám canh tác 2 loại này mà bạn kêu bé, bé mang bình phun nổi ko? Khổ qua thì rầy xanh hút lá, trái bị bọ xít, ruồi đục. Dưa thì bọ trĩ ngọn làm cây bị nhiễm vi rút, ruồi đục trái, chưa kể làm giàn, tưới tắm. Coi bộ câu hỏi của bé khó trả lời
Vậy có thể trồng rau muống, các rau họ cải, lạc, bắp xú, khoai lang,... trồng mỗi thứ 1 ít cũng chuẩn bị đón tết là vừa đẹp. Nhưng 5tr đầu tư thì chả thấm, giờ làm cũng phải có máy móc thiết bị mới làm đc. Nuôi gà vẫn ổn nhất, trồng ít bắp cho nó ăn là thấy có vẻ phù hợp với bạn đó hơn.

Vậy có thể trồng rau muống, các rau họ cải, lạc, bắp xú, khoai lang,... trồng mỗi thứ 1 ít cũng chuẩn bị đón tết là vừa đẹp. Nhưng 5tr đầu tư thì chả thấm, giờ làm cũng phải có máy móc thiết bị mới làm đc. Nuôi gà vẫn ổn nhất, trồng ít bắp cho nó ăn là thấy có vẻ phù hợp với bạn đó hơn.
Bắt mối bỏ hằng ngày mấy cô ở chợ. Mình thấy nh dì làm vậy, có đồng ra đồng vào cũng ổn.

vincent

chuyên cản gà mỹ đẻn
Có làm rồi thì có biết. Giàu dễ thế bao nhiêu ng làm rồi. Đâu phải con mua con nào 10kg về cũng làm giống được. Nuôi heo rừng mà dtich 8m2, heo ko vận động thì toàn mỡ thôi. Mẹ chồng mình nuôi heo rừng, 1 lần bắt heo ko có đàn ông, mình, mẹ chồng, chị chồng dí 2 con heo chạy vòng vòng, mẹ chồng thì lớn tuổi, chị chồng thì lùn chạy té lụi đụi, cuối cùng bắt xong heo, người thì lắm lem, bà chị chồng tè trong quần lúc nào ko hay. Heo mà lọt ra ngoài có 1 con đàn bà thì chỉ có ngó thôi. Nói vui cho bé biết thôi, còn bé muốn làm j cũng phải tính toán kĩ, chỉ siêng năng thôi vẫn chưa đủ. Mà Bé đâu rùi mà chỉ toàn anh em mình tính thế.

chắc bé đang tầm sư Bạch Tử Họa rồi...

Cả mình còn ko dám canh tác 2 loại này mà bạn kêu bé, bé mang bình phun nổi ko? Khổ qua thì rầy xanh hút lá, trái bị bọ xít, ruồi đục. Dưa thì bọ trĩ ngọn làm cây bị nhiễm vi rút, ruồi đục trái, chưa kể làm giàn, tưới tắm. Coi bộ câu hỏi của bé khó trả lời
bạn toàn ém tài năng của bé ko à, cái gì nêu ra cũng bị bạn bàn lùi lại hết. Phải tạo động lực cho bé làm quen với công việc của người nông dân chứ

Có làm rồi thì có biết. Giàu dễ thế bao nhiêu ng làm rồi. Đâu phải con mua con nào 10kg về cũng làm giống được. Nuôi heo rừng mà dtich 8m2, heo ko vận động thì toàn mỡ thôi. Mẹ chồng mình nuôi heo rừng, 1 lần bắt heo ko có đàn ông, mình, mẹ chồng, chị chồng dí 2 con heo chạy vòng vòng, mẹ chồng thì lớn tuổi, chị chồng thì lùn chạy té lụi đụi, cuối cùng bắt xong heo, người thì lắm lem, bà chị chồng tè trong quần lúc nào ko hay. Heo mà lọt ra ngoài có 1 con đàn bà thì chỉ có ngó thôi. Nói vui cho bé biết thôi, còn bé muốn làm j cũng phải tính toán kĩ, chỉ siêng năng thôi vẫn chưa đủ. Mà Bé đâu rùi mà chỉ toàn anh em mình tính thế.
Đây là ae mình bán tán cho vui, học hỏi kinh nghiệm với nhau ý mà, bé nghe thế không dám vào bình luận chi rồi, chắc ko có ý chí muốn làm nông dân nữa. Nói là không cần đàn ông nhưng chả nhẻ cái gì ko làm được thì ko bít đi nhờ người ta hay sao mà đem mẹ, chị với e ra bắt heo thế.

Đây là ae mình bán tán cho vui, học hỏi kinh nghiệm với nhau ý mà, bé nghe thế không dám vào bình luận chi rồi, chắc ko có ý chí muốn làm nông dân nữa. Nói là không cần đàn ông nhưng chả nhẻ cái gì ko làm được thì ko bít đi nhờ người ta hay sao mà đem mẹ, chị với e ra bắt heo thế.
Đâu phải cái j cũng nhờ hoài. Bữa đó gần Tết AL, mẹ chồng bảo đàn ông chết hết rùi. (*_*)

bạn toàn ém tài năng của bé ko à, cái gì nêu ra cũng bị bạn bàn lùi lại hết. Phải tạo động lực cho bé làm quen với công việc của người nông dân chứ
Động cái con khỉ (*_^). 10 người phụ nữ được mấy em lao vào làm nông, bao nhiêu em cầm cự được, cầm được bao lâu? Đất ít, vốn ít, có khỏe cũng chẳng bằng đàn ông. Phải cho bé biết khó tìm đường dễ mà đi. Đừng như mình, đường dễ ko đi, vì mê chọn đường khó, rốt cuộc chỉ có mình ên, đàn ông thấy khó nó chạy mất dép hết rùi

tathuy23

Cuộc đời sướng hay khổ là do mình tự cảm nhận
BQT WEBSITE
Động cái con khỉ (*_^). 10 người phụ nữ được mấy em lao vào làm nông, bao nhiêu em cầm cự được, cầm được bao lâu? Đất ít, vốn ít, có khỏe cũng chẳng bằng đàn ông. Phải cho bé biết khó tìm đường dễ mà đi. Đừng như mình, đường dễ ko đi, vì mê chọn đường khó, rốt cuộc chỉ có mình ên, đàn ông thấy khó nó chạy mất dép hết rùi
Chị Ly nói cũng đúng, giờ mới bắt tay vô nghề nông với số vốn 5tr thì chưa đủ trả học phí nữa. Kỹ thuật, kinh nghiệm, máy móc, thiết bị chưa có gì. Cũng khó để làm quá nhỉ, cũng muốn giúp mà với số vốn đó thì mua vài thứ thiết bị linh tinh cần thiết đã hết rồi, Có chăn nuôi nhỏ lẻ thì còn có hi vọng.

Trước hết hãy nuôi gà để có trứng và thịt cho chồng con ăn cái đã. Khi nào được sự ủng hộ, hỗ trợ nhiệt tình của chồng thì hẵng làm. Nó không đồng ý ủng hộ thì đừng làm. Con gái cần đảm đang tháo vát, chăm chỉ làm ăn nhưng không nên cứng cỏi quá, hãy nhường phần cứng cỏi cho đàn ông.

5 tr vốn trong tay, e mua bộ bàn ghế nhựa, phích, ấm chén, cốc, ít chè, nhân trần ra cổng trường bán trà đá thu nhập cơ bản ổn định, ko sợ lỗ vốn. nuôi gà, lợn hay trồng rau rủi do cao lắm, e chưa có kinh nghiệm, còn trẻ chưa làm được đâu.

Xuan Vu

Thứ thiệt
Nông dân @
Con gái à, con mới 23 tuổi còn trẻ lắm. Ta khuyên con nên đi làm công nhân đi nhé. Chuyện nông nghiệp thì chồng con làm.
À mà con chưa nói công việc của chồng con mà. Mà cũng không sao , con hãy nghe ta đi làm công nhân đi.
Nếu mai này có tí vốn thì hãy NƯỚNG vào việc chăn nuôi, để có nhiều bài học con à
Chăn nuôi những con lâu đời thì giá cả so với giá cám, công chăm sóc... thì lời không cao lắm. Nhưng vốn nhiều... Mà nếu gặp thời rớt giá , con rớt nhà, rớt đất như chơi đấy con gái của ta.
...... Đây là những con có thể nuôi, có lời, mà ta tin con không có kinh nghiệp để nuôi đâu. Ta nói ra đây để con tham khảo thôi.
1.. Con dễ nhất là con gà thả vườn, nhưng phải nuôi với thả tự do mới có thể có lời.
2 ..a.. Là những con vật mới như con chồn hương. Nhưng làm sao nuôi cho nó sinh sản được mới có lời
b... Con cà cuống , con nầy đang thịnh thời, mà con có biết nuôi đâu. Thậm chí con còn chưa biết con đó nữa
c... Con bò niểng , con này cũng đang ngon lành đó
d.. Con rùa nhưng phải cẩn thận ... Nếu hiểu nhiều về rùa nuôi cũng tốt lắm... v.. v..

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH