• Dismiss Notice

Em cần hỏi vấn đề chim trĩ, mong các cao thủ giúp giùm

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 16/1/13

1. vanlamdn Nhà nông nghiệp dư

Tình hình em có nuôi ít cặp chim trĩ đỏ, số chim này em mua cùng một lứa với chim của thằng em nhưng hiện nay chim của thằng em báo là đã đẻ rồi và đã ấp nở thành con, em nuôi ít nên chăm sóc chúng đầy đủ dinh dưỡng nhưng hiện chim của em vẫn chưa thấy dấu hiệu sinh sản , con trống đòi đạp mái thì tụi mái chạy mất, chả thấy cái trứng nào, thằng em quả quyêt là tụi nó đã đẽ nhưng ăn trứng nên em ko thấy, nhưng theo em nghĩ em nuôi ít nên nếu có ăn trứng thì cũng để lại tí dấu vết như vỏ trứng chẵng hạn, nhưng em quan sát chuồng kĩ lắm cũng ko thấy biểu hiên gì. vậy em mong các bác có kn nuôi chim trĩ có thể cho em biêt vài vấn đề sau được ko:
      _ thứ nhất nếu chim ăn trứng thì nó có để lại dấu vết gì ko ạ?
      _ thứ hai là có cách nào khắc phục được tình trạng chim ăn trứng không ạ?
      _ thứ ba là thời gian trong ngày mà chim hay đẻ là thời gian nào để canh me lụm trứng
      Rất mong nhận được chỉ bảo của anh em, chân thành cám ơn các anh nhiều

Đang tải...
    2. catphusa

catphusa Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Chủ doanh nghiệp
      Tôi nghĩ là chim không ăn trứng mà không để lại dấu vết đâu bạn. Chim ăn trứng trong trường hợp là thiếu dinh dưỡng hay trứng không trống. Theo như bạn nói, bạn nuôi ít nân chăm sóc đầy đủ, điều này có thể làm cho chim của bạn quá mập? Thường con hậu bị - từ chim lứa bạn có thể cho ăn cho nó mập, còn chim đẻ, nó không cần mập mà đủ dinh dưỡng phù hợp cho chim đẻ. Nếu chim mập quá, nó sẽ đẻ rất ít hay chậm đẻ. Tôi phỏng đoán vậy thôi. Bạn có thể quan sát, nếu con mái mà chịu trống - tức là sắp đẻ thì khi con trống đến nó không chạy đâu. Nếu trĩ đẻ thì nó có thể đẻ nhiều ngày liên tục khì khả năng nó ăn hết trứng của nó là rất ít. Bạn kiên nhẫn thêm thời gian nũa xem sao. Chúc bạn thành công.

1 person likes this.
    3. vanlamdn

vanlamdn Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kinh doanh
      chân thành cám ơn anh , chắc tại em cưng tụi nó quá cho ăn bổ béo quá nên nó vậy, à mà cho em hỏi con trống thì nó đòi đạp mái mà con mái không cho đạp, có cách nào nhận biết chim sắp đẻ không vậy anh

ủa mà cái nút thanks nó nằm đâu vậy em ko thấy nên chưa thank anh được anh thông cảm nhé

4. trangtraichimtri

trangtraichimtri Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông Nghiệp
      Mình xin trả lời bạn như sau:
      1/chim ăn trứng tật ra à nó mổ bể trứng và hút 1 ít bên trong, và hầu như toàn bộ vỏ trứng vẫn ở đó => lý do thì bác ở trên nói rồi
      2/khắc phục bằng cách cắt mỏ dưới, bổ sung dinh dưỡng do chim thiếu chất
      3/ thời gian chim đẻ là giấc trưa, nhiều nhất lá 11g trưa tới 2g chiều
      P/s chim mập quá thì đẻ rất ít, bạn nên để cho nó ốm khi tới tuổi sắp đẻ, chỉ bổ sung thêm dinh dưỡng khi nó đẻ. Chim đồng 1 lứa kg có nghĩa là sẽ đẻ cùng lúc, với lại bây giờ mới bắt đầu vào mùa sinh sản nên bạn cứ yên tâm

1 person likes this.
    5. vanlamdn

Nghề nghiệp:
      kinh doanh
      em cám ơn 2 anh catphusa va trangtraichimtri nhiều, anh trangtrai cho em hỏi cái thắc mắc nhỏ nhé, ví dụ cắt mỏ dưới theo em thấy nó còn cái mỏ trên nó vẫn mổ bể trứng bình thường mà, vậy có cần thiết phải cắt mồm nó không anh,giờ em chuyển chế độ cho nó ăn rau và ít lúa thôi để giảm cân có được không tại lúc trước em cho nó nick sâu super nhìu quá ngày nào cũng cho ăn sâu

6. trangtraichimtri

Nghề nghiệp:
      Nông Nghiệp
      Cắt mỏ dưới là 1 trong những phương án có hiệu quả nhưng không phải là 100% :)
      Việc chuyển khẩu phần ăn là ok, tuy nhiên cũng nên chuyển đổi từ từ đừng nên gấp quá nhiều khi làm chim bỏ ăn

7. thanhtinh29

thanhtinh29 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Kế toán
      Vậy bác cho em hỏi lun, chim khoảng mấy tháng thì mình cắt mỏ đc và cắt nhìu hay ít bác. Em cảm ơn

8. vanlamdn

Nghề nghiệp:
      kinh doanh
      em nghe nói là chim hay gà tầm 3 tháng là cắt mỏ được rồi còn cắt bao nhiêu thì em ko bít vì em chưa dám cắt lần nào

trainuirung thích bài này.
    9. trangtraichimtri

Nghề nghiệp:
      Nông Nghiệp
      Cắt 1 đoan ben duoi mỏ, đến vị trí bạn thấy hơi rỉ máu thì ok

10. anhmytran

anhmytran Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Hình như giũa mũi nhọn của mỏ trên cho tày đi
      chứ không phải cắt mỏ dưới thì phải. Cắt mỏ
      dưới thì nó sẽ rất khó nhặt thức ăn.
      *
      Tôi nuôi gà đã nhiều, chưa bao giờ cắt mỏ gà.
      Bạn cắt mỏ Trĩ của bạn, phần nhiều chữa lợn
      lành ra lợn què đó. Lúc ấy thì phải làm thịt
      một con Trĩ ốm rồi mua một con khác về thay.
      *
      À mà thôi, bạn cứ cắt xong rồi thì biết.
      *

11. trangtraichimtri

Nghề nghiệp:
      Nông Nghiệp
      Kg biết bác anhmytran có nuôi trĩ chưa.? Trang trại em vài trăm con mái nên kg có thời gian canh chúng đẻ, do vậy em cắt tất để hạng chế ruổi ro, ngay cả con kg mổ trứng em cũng cắt tất. Ăn uống bình thường, kg ai đi cắt mỏ trên cả bạn ah :) đừng có suy diễn theo cách hiểu cuả mình nhé

1 person likes this.