Thảo luận Em cần tư vấn nuôi 500con gà thả vườn với số vốn là 20tr nhờ ace hướng dẫn nên mua con giống nào

• Thread starter Thanhthuy1988
  • Ngày gửi
Em làm nhân viên vp nhưng yêu thích chăn nuôi nên chuyển qua nuôi gà. Em mong ace có kinh nghiệm giúp đỡ. Hiện em đag ở Lâm đồng nếu ace nào ở gần em xin chạy qua học hỏi cách nuôi gà thả vườn ạ.

Ở bình định, gần biển như Quy Nhơn cần có quy trình riêng, vì ở đó địa hình, thời tiết rất khác. Rất gió, đêm rất lạnh và không thể ngủ ngoài trời. Mình đi khảo sát mất ngày đêm trong đó nên mình có thể kết luận là riêng nuôi theo cách truyền thống nhu duyngadocton là không thể, nhất vào mùa mưa bão. Còn mùa hè thì chưa rõ. Khi mà gió mạnh thì khả năng thông thoáng, giảm độ ẩm cho chuồng tốt hơn chuồng trại trong đất liền, nên mặt thoáng ra ngoài chỉ cần ít thôi và nhiều mặt.
Như 1 chị có fb Luna Moon gần Hội chợ triển lãm Quy Nhơn nuôi ác trắng tiền giang thì mặt hàng trứng thương phẩm đang rất khát. Mình có ăn món ăn đường phố và đi chợ chỗ Nguyễn Thái Học thì cũng thấy điều tương tự. Nhìn chung, nuôi trứng có vẻ phù hợp hơn về phương thức chăn nuôi và thị trường.

mình ở Bình Thuận nhưng miệt núi chứ không phải miệt biển , huyện mình giáp ranh với Đồng Nai ,và lâm đồng luôn , ở khu vực này chỉ có 2 mùa nắng mưa , rất ít bão , chỉ bị ấp thấp nhiệt đới , hoặc chịu ảnh hưởng bão của miền ngoài thôi . nuôi theo 2 mô hình trên ở trong này nhiều lắm , nhất là Đồng nai , nhì là Long An ...

Mới nuôi lần đầu thì chừng 200c là cũng đủ phê rồi bạn khoang hãy nghĩ đến lợi nhuận hãy nghĩ đến học và đóng học phí đi đã lứa đầu tiên mà hòa vốn thôi là bạn mở tiệc ăn mừng được rồi

Bạn chưa từng nuôi gà , vậy nên bắt đầu nuôi mỗi lứa 100 con thôi , đến khi nào mà lứa gà bạn nuôi 100 con khi xuất chuồng còn hơn 90 con , và lông lá đầy đủ và có mối lái , hoặc có nhân công bán gà , rồi hãy nghĩ tới nuôi số lượng nhiều .không thì vỡ nợ luôn đấy chứ . Gà ta hiện nay có 2 phương pháp nuôi :

1- nuôi theo hướng công nghiệp , cần đầu tư chuông trại , hệ thống máng ăn ..., nuôi bằng cám công nghiệp , lâu lâu thả ra sân vườn cho dạo , rồi nhốt , nên đễ quản lý dịch bệnh. nuôi theo mô hình này thì diện tích ít nhưng nuôi được số lượng lớn , gà tăng trọng nhanh , lợi nhuận cũng cao , nhưng phải có đầu ra ổn đinh, tới ngày xuất bán là bán ngay , ko để bán kéo dài , tốn thức ăn sẽ lỗ nặng . giá nuôi theo phương pháp này thấp giao động từ 60-70k trống , 70-80k/kg mái .
2-nuôi theo truyền thống , cần diện tích thả lớn nên khó quản lý dịch bệnh, thời gian nuôi lâu ,nhưng chỉ cần làm chuồng cho gà có chỗ che mưa ,trú gió sương là ổn , cho ăn nông phẩm như lúa , bắp , thóc , cám gạo , thân chuối .... thêm tí cám đậm đặc hoặc bột cá + bã đậu nành ( bả ép dầu mới có dinh dưỡng , chứ đừng lấy bả đậu nành người ta nấu sữa hay làm đậu hủ lại này chỉ toàn là xơ thôi ) . nuôi theo loại này thì thời gian dài, gà tăng trọng chậm nên có thể lựa con lớn bán tỉa bầy dần , giá bán như gà ta truyền trống , mái có thể được 80-90k , trống 75-80k , những dịp lễ lớn thì gà này tăng giá vụt vụt , mái 90-100k/kg trống 80-90k/kg luôn , nhất là các ngày cúng tất niên , đầu năm , giá gà này toàn trên 100/kg .

quê tôi , rất nhiều người thấy mô hình nuôi gà thả vườn nghĩ sẽ lợi nhuận rất lớn ,ko kinh nghiêm , cũng tay không bắt giặc , xuất phát lứa đầu 500 đến cả 1000 con , kết quả toàn lỗ từ 1x đến 2x . chuyện thật đấy không đùa đâu ,
- người thì bị dịch bệnh , đến khi xuất bán còn chưa dc nữa bầy , người thì nuôi xong đến khi xuất bán thì toàn gà khỏa thân ( bị mổ lông ăn sạch ) chỉ cân dc 40-50k/kg là cùng . người thì nuôi không đúng thời điểm khát gà , nên bán chẳng lái nào chịu cân . chí phí cho ăn duy trì đàn cao nên cũng đi tong , nuôi vài chục con , ko bán được thì để dành mần thịt cũng dc , nhưng với đàn từ 500-1000 con mà mần hết đàn cũng ngót 2 năm ấy chứ chả đùa :Haha::Haha:
e cũng tính nuôi 200con thôi tiêu thụ thì nhà em gần chợ tphố ( mẹ em thì làm gà trong đấy ) nên có gà e tính đem xuống bán lẻ hoặt bõ mối ở chợ ( tết này thì em nghĩ công nhân cũng vào đấy làm kiếm ít vốn ra tết chăn gà )
nên tiêu thụ 200-300con thì em nghĩ được mà diện tích e chăn có 150m2 nên không biết làm sao hic
Mới nuôi lần đầu thì chừng 200c là cũng đủ phê rồi bạn khoang hãy nghĩ đến lợi nhuận hãy nghĩ đến học và đóng học phí đi đã lứa đầu tiên mà hòa vốn thôi là bạn mở tiệc ăn mừng được rồi
mình cũng nghĩ như bạn nuôi 200con đỗ lại
làm gì cũng tính tới kinh tế chứ bạn 4-5 tháng chăn cũng có ít đễ chi tiêu ( thú thật thì em mới xin nghĩ cn lương thang 4-4,5tr em thì mới có vk rồi sang năm vợ sinh nữa )
không biết xin đi làm thuê tiếp hay về chăn hic hic
Ở bình định, gần biển như Quy Nhơn cần có quy trình riêng, vì ở đó địa hình, thời tiết rất khác. Rất gió, đêm rất lạnh và không thể ngủ ngoài trời. Mình đi khảo sát mất ngày đêm trong đó nên mình có thể kết luận là riêng nuôi theo cách truyền thống nhu duyngadocton là không thể, nhất vào mùa mưa bão. Còn mùa hè thì chưa rõ. Khi mà gió mạnh thì khả năng thông thoáng, giảm độ ẩm cho chuồng tốt hơn chuồng trại trong đất liền, nên mặt thoáng ra ngoài chỉ cần ít thôi và nhiều mặt.
Như 1 chị có fb Luna Moon gần Hội chợ triển lãm Quy Nhơn nuôi ác trắng tiền giang thì mặt hàng trứng thương phẩm đang rất khát. Mình có ăn món ăn đường phố và đi chợ chỗ Nguyễn Thái Học thì cũng thấy điều tương tự. Nhìn chung, nuôi trứng có vẻ phù hợp hơn về phương thức chăn nuôi và thị trường.
chợ NTH chấc chợ cây xăng hả bạn
nuôi em chỉ sợ như năm vừa rồi ngập lụt hic
chứ 2 nam về trước thì kok có

thôi xong, thế cũng có cách, nhưng ô nhiễm nhanh lắm, vì phân ngập lênh láng ra chỗ khác. Phải làm sàn tre cao lên .

thôi xong, thế cũng có cách, nhưng ô nhiễm nhanh lắm, vì phân ngập lênh láng ra chỗ khác. Phải làm sàn tre cao lên .
uh vừa rồi ngập bà con cũng làm sàn tre cho nó ở may nước chỉ ngập chứ không phãi lũ quét hic

Mình cũng thấy ae đăng lên kêu giời đất, có nhà đi 2000 con, thế là khó cho b rồi, làm sàn hết thì nuôi nhàn, chủ động được tránh lũ gây thiệt hại.

Mình cũng thấy ae đăng lên kêu giời đất, có nhà đi 2000 con, thế là khó cho b rồi, làm sàn hết thì nuôi nhàn, chủ động được tránh lũ gây thiệt hại.
theo bạn thì mình làm sàn thi cách đất khoãng bn nhỉ

theo như bạn nói là tới đầu gối thì nên làm 1 mét, để tránh nước ngập vào chuồng thì làm tường bao xây lại. Vì nước ngập vào sau đó trại b dơ lắm.

theo như bạn nói là tới đầu gối thì nên làm 1 mét, để tránh nước ngập vào chuồng thì làm tường bao xây lại. Vì nước ngập vào sau đó trại b dơ lắm.
tks bạn nhé

500 con giống * 15k/con = 7,500k (e chưa bik nuôi giống gì và bn ngày tuổi).
Chuồng trại e có sẵn của bố mẹ.
Nhân công thì người nhà
Chi phí thức ăn lúc úm gà con e chưa tính được.
Còn lúc thả vườn thì e thả vườn cafe cho ăn thêm trùn quế, rau muống và các loại rau khác nhà trồng, nhà có ao cá thêm cá xay.
Thuốc men chưa bik tính thế nào.
Bài toán của e như vậy. Vì còn nhiều ẩn số e chưa bik được nên e cần giúp đỡ của các tiền bối đi trước.

Đó là vốn hiện có của e. E còn cày tháng nữa qua tết chắc sẽ thêm vốn mà đầu tư.
Thích thì làm bn à mới đầu tuy gian nan nhưng rồi sẽ dc hoàn thành, từ ngày 21 đổ ra bn trộn cám pha chế giảm nguyên liệu và chi phí suống, mình nông thôn lợi thế mà, mình ủng hộ bn, vì mình cũng 1 thời cầm có 12t nuôi 500gà và 200 vịt trắng long an nè

Thích thì làm bn à mới đầu tuy gian nan nhưng rồi sẽ dc hoàn thành, từ ngày 21 đổ ra bn trộn cám pha chế giảm nguyên liệu và chi phí suống, mình nông thôn lợi thế mà, mình ủng hộ bn, vì mình cũng 1 thời cầm có 12t nuôi 500gà và 200 vịt trắng long an nè
nạm muôi cách nào hay vậy mình dự đinh nuôi 200 con mà khong biết cần bn vốn mới đủ chăn nó 4 tháng hic( hết đạn giữa chừng chắc chết)

hết đạn chẳng sau hết...gà mấy đáng sợ
là sao bạn ??
a-e nào có lịch phòng bệnh cho gà ở khu vưc miền trung cho em tham khảo dc không ạ
e tính sang năm chăn h viết hết vào sổ nhật ký chăn nuôi của mình luôn rất mong dc a-c tư vắn ạ

là sao bạn ??
a-e nào có lịch phòng bệnh cho gà ở khu vưc miền trung cho em tham khảo dc không ạ
e tính sang năm chăn h viết hết vào sổ nhật ký chăn nuôi của mình luôn rất mong dc a-c tư vắn ạ
thì hết tiên cám giữa chừng còn xoay đươc, hết gà do dich bệnh mới chết

là sao bạn ??
Bạn vào TÌM KIẾM trên Agriviet, gõ cụm từ KHÁNG NGUYÊN KHÁNG THỂ KHÁNG SINH sẽ có tài liệu hay về PHÒNG BỆNH. Thêm nữa, tùy bạn nuôi giống gà gì,mua ở cty nào mới có lịch Phòng bệnh cụ thể.

các bác tính giúp e 20 tr nuôi 200 con gà khởi nghiệp thì bài toaasn sẽ như thế nào ạ

Back