Em chỉ có 5000 m2 đất + 100 triệu khó quá!

• Thread starter trongcao
  • Ngày gửi
Em năm nay 25t đang làm việc tại một công ty, đất đó là của bố mẹ em, em có ít vốn dành dụm. vì em thấy ngành chăn nuôi bò lợn rất có triển vọng. em muốn đầu tư giúp bố mẹ phát triển.nhưng cái khó đó là vốn ít, đất cũng ít,tay nghề chưa có, xuất phát khó quá! mong anh chị chỉ giáo giúp em tý ah!

Mình trồng sừng đỏ, giống F20 của CTy giống cây trồng miền nam. Đầu ra thì bao la mà bác.
.
cái đấy điều kiện thổ nhưỡng và chế độ chăm sóc thế nào, hôm nào mình qua bạn thăm quan một tý mới được

Tui không một mảnh đất cắm dùi, không một xu dinh túi nhưng tui cũng mới xuất phát bằng công việc nông nghiệp đây. Khi mới bắt đầu tui không thể ở ngoài nắng quá nữa giờ nhưng qua một tháng cố luyện thì nay tui đội nắng cả ngày luôn. Hãy bắt tay vào thôi đừng quá căng thẳng rồi trông chờ điều này điều nọ, thông tin thì không thiếu chỉ thiếu sư cố ngắng thôi, vậy thì cố gắng thôi.

em thấy đúng đấy! bác chia sẻ cho mọi người ít kinh nghiệm đi.

Còn bạn TRONGCAO ak! mình cũng giống như bạn. Đang công tác tại hà nội. có ruộng đất ở quê
đang muốn giúp gia đình phát triển nông nghiệp. Hóng các ý kiến của các bác
Chúc bạn thành công nhé

chán nhỉ đang muốn nuôi mấy con cò mà tìm giống ngoại nhập chưa thấy có. anh em có chỉ giúp a

It von thi trong trot truoc, VD trong kho qua rung chang han :D. Chuc ban thanh cong

Đất của bạn là đất gì? đỏ bazan, cát, sỏi hay đất bưng và nguồn nước ntn. Tùy theo loại đất và nguồn nước mà có cây trồng và vật nuôi phù hợp.

5 sào đất + 100tr.
Mình chưa có đến 1/5 số của bạn đây. chỉ mong sang năm có + vay mượn đc 20tr khởi nghiệp là tạm đc rùi. vốn nhiều có khi ra đi nhiều. vì 90% bắt đầu kinh doanh ji đó cũng lỗ hoặc ko lời.

Mình thấy làm nông khó lỗ. (ko tính chăn nuôi lớn). có điều khởi điểm làm bỏ công ra mệt lòi con mắt mà chả ăn thua mấy thôi.

Mình không chạy theo phong trào đâu. vì nó không có gì là đảm bảo. và phong trào thường là kéo theo rất đông người. chỉ người đi đầu là chiến thắng....tỉ lệ giảm dần theo thứ tự.

5000m2 của bác ấy. theo mình là: định hình sẵn 1 loại cây dài ngày trồng xuống (vị trí phù hợp - và nó lâu lớn nên ko ảnh hưởng ánh nắng và diện tích) - kế tiếp trồng loại ngắn ngày xen vào thoải mái.
Đây là trồng trọt thôi. còn nuôi con ji thì ý mình là. thời điểm dịch bệnh hoặc giá rớt thảm hại con ji thì mình nuôi con đó... chơi số lượng luôn. hehe

Last edited by a moderator:
Em năm nay 25t đang làm việc tại một công ty, đất đó là của bố mẹ em, em có ít vốn dành dụm. vì em thấy ngành chăn nuôi bò lợn rất có triển vọng. em muốn đầu tư giúp bố mẹ phát triển.nhưng cái khó đó là vốn ít, đất cũng ít,tay nghề chưa có, xuất phát khó quá! mong anh chị chỉ giáo giúp em tý ah!

đất và số tiền như vậy thật không nhỏ so với vùng bạn ở,bạn còn trẻ đã làm dư 100triệu là rất tốt ,cố gắng bám lấy công việc mình đang làm để tích lũy thêm,chưa cần vội làm việc khác,tiền dư đó bạn đầu tư vài con bò cái tốt tốt tí,để ông bà già nhà nuôi khoảng 5 năm sau thì tăng thành s.lượng khá nhiều+ thêm tiền bạn làm dư trong 5 năm thì chắc chắn bạn có hướng đi tốt và sẽ chín chắn hơn nhiều (ông bà ở quê tích lũy phân bò cũng kiếm gạo hàng tháng đó bạn) chúc bạn thành công.:2cat:

Back