Hỏi đáp Em có khoản 1ha đất muốn làm gì đó để thoát nghèo

Nguyen Quoc Nam

Thành viên mới
Hiện tại em đang có 1ha đất vườn cho người khác thuê, mỗi tháng chỉ có 2tr thôi. Giờ em muốn lấy lại để chăn nuôi hay trồng trọt cái gì đó. Nhưng trước giờ em chưa từng làm qua mấy cái này nên cũng ko biết rủi ro các thứ thế nào. Đất em là đất vườn, có trồng nhiều loại cây lâu năm, ngoài ra còn có một cái ao rộng khoản 2.000m2 nữa. Hôm nay lên đây nhờ các anh chị đi trước tư vấn giúp em một con đường để em cải thiện cuộc sống thoát khỏi cảnh nghèo khó. Em xin chân thành cảm ơn ạ !

Hoàng Thu

Lữ khách
Hiện tại em đang có 1ha đất vườn cho người khác thuê, mỗi tháng chỉ có 2tr thôi. Giờ em muốn lấy lại để chăn nuôi hay trồng trọt cái gì đó. Nhưng trước giờ em chưa từng làm qua mấy cái này nên cũng ko biết rủi ro các thứ thế nào. Đất em là đất vườn, có trồng nhiều loại cây lâu năm, ngoài ra còn có một cái ao rộng khoản 2.000m2 nữa. Hôm nay lên đây nhờ các anh chị đi trước tư vấn giúp em một con đường để em cải thiện cuộc sống thoát khỏi cảnh nghèo khó. Em xin chân thành cảm ơn ạ !
co
Có đất, nhưng phải có tiền đầu tư bạn ak. Nuôi gi cũng có lãi hết, gặp thời thi nhanh giàu, ko gặp thi chết sac tiết. Làm nông là thế mà

hamster

Nhà nông nghiệp dư
Bạn ở miền tây thì nên nuôi cá và ếch nguồn nước phù sa ưu đãi 2 con vật thuỷ sản này.

Nguyen Quoc Nam

Thành viên mới
cảm ơn tất cả mọi người ! em đang tính nuôi cá trê đây ạ, gần đây có cty chế biến thủy sản, hàng ngày có nguồn thức ăn là tạn mực. Hồi sáng e mới lh bên cty tham khảo đang định bắt cá về rồi ký hợp đồng lấy tạn bên nó luôn đây. Ko biết tạn này cá ăn có tốt ko :(

viet ga mo

Có kinh nghiệm
1 ha đất muốn là giàu nhanh nhất là bán đất. chứ làm nông nghiệp thì cũng hơi khó lên àh nghen

umbrella

Thành viên mới
tôi cũng ước có 1 ha đất như bạn.

trungvlg85

Lữ khách
Trao đổi cùng bạn với 1ha đất như thế thì cần vốn và thời gian cũng khá lâu mới có thành quả quan trọng là bạn có đủ khả năng chơi đến đâu. Làm nông nghiệp không phải là không giàu nhưng quan trọng là mình có đủ kiên nhẫn và tìm lực nữa chúc bạn thành công. Tôi thấy bạn chọn nuôi cá là hợp lý rùi nuôi trồng còn gì không quan trọng quan trọng là giá thành rẽ chi phí tối ưu còn nuôi như thế nào thì phải nhờ mấy bác có kinh nghiệm.

Changhung113

Nhanong.Com
Bạn fai nói bạn ở vùng nào, đất như thế nào(thit, cat, ....) vốn. Thi a e mii tư vấn cho bạn dc, nói chung 1ha là nhiều ròi, thoát nghèo dư sức, chỉ là cách làm và dk của mình thôi

hson_lhs

Thành viên mới
hiiii.... bạn trồng cây ăn trái. cam bưởi sầu riêng chừa manh đất trồng rau nui heo ,bò. lấy phân cho cá ăn .... cái mô hình VAC ây mà.

BomNhaNong

Nhà nông nghiệp dư
trồng ăn trái, trên nuôi bò, dưới nuôi cá.
cá bạn ăn, nước tưới cây, bò cho phân, cây ra trái => bán!
Nhah thì 2 năm, chậm thì 3 năm là ngon.

hson_lhs

Thành viên mới
trồng ăn trái, trên nuôi bò, dưới nuôi cá.
cá bạn ăn, nước tưới cây, bò cho phân, cây ra trái => bán!
Nhah thì 2 năm, chậm thì 3 năm là ngon.
một năm thu từ nuôi lợn và ao cá rôi. cây ăn trái và nui bò thì chậm hơn. lấy ngắn nui dài