Thảo luận Em đang nuôi ý định về quê chăn nuôi, nhờ tư vấn ạ

• Thread starter daikimgia
  • Ngày gửi
Chào các anh chị, các bác, rất mong mọi người dành chút thời gian đọc bài của em, và cho em lời khuyên ạ.

Phần 1- Lý do:
Hôm nay em lân la google " có nên bỏ việc về quê" rồi cũng tìm được nhiều topic gọi là "đồng cảm" trong diễn đàn này, nên em đăng ký ngay một nick, và em nghĩ có khi nơi đây sẽ là ngã rẽ cho cuộc đời em, ^^.

Em quê miền Tây, năm nay 30 tuổi, đã có vợ và 1 con 17 tháng tuổi.
Hai vợ chồng em cùng quê lên SG đã 10 năm, đều tốt nghiệp ĐH cả, đến giờ đã có 1 căn nhà ở SG, thu nhập hai vc xấp xỉ 30tr/tháng, đều làm cty nhà nước có tiếng nên có thể nói là ổn định.

Tuy nhiên sau gần 10 năm sống ở SG em đã chán ngấy cái cảnh kẹt xe, ô nhiễm, cướp giật lộng hành, con người sống vô tâm, sống giả, nguy hiểm luôn cận kề...Nói chung là nhiều lý do lắm mà em kể mãi không hết!

Lý do chính là em chán công việc và cuộc sống ở SG quá! Ba mẹ hai bên đều ở quê (nhà gần nhau nữa), con em hiện cũng gửi ở quê. Sang năm con em đến tuổi đi học, em cũng định nhân lúc này hai vợ chồng về quê lập nghiệp luôn. Được sống cùng gia đình, phụng dưỡng cha mẹ, chăm sóc con cái, sống cuộc sống yên bình vùng nông thôn thì còn gì bằng phải không ạ.

Nói là lập nghiệp chứ thật ra em không thích bon chen, em định làm trang trại nuôi trồng gì đó thôi, nhưng vì em từ nhỏ đến lớn ba mẹ lo cho đầy đủ chỉ việc ăn và học, bây giờ làm nông dân em ko biết có làm nổi hay không nữa!

Phần II: Dự định và vốn liếng

- Về vốn, em có trong tay tiền mặt khoảng 500tr.
Ở quê:
Bố mẹ vợ cho mảnh đất 2000m2 (mặt tiền tỉnh lộ ngang 20m dài 100m) đã bao gồm nhà bố mẹ đang ở, và bố vợ đang nuôi khoảng 10 con heo lứa.
Một căn nhà gần chợ xã (cũng mặt tiền tỉnh lộ) ngang 8m x 5m đang bỏ không.
Một mảnh đất 1000m2 (gần mặt tiền) đang trồng dừa.
[ tỉnh lộ nhưng mà đường ấy chỉ đi đến 1 huyện cuối cùng, vận chuyển nông hải sản đi tp, nên xe cộ thưa thớt ko tiện kinh doanh buôn bán]
Bố mẹ đẻ cho thêm 4000m2 đất ruộng đang cho thuê trồng lúa.

- Dự định: em cố thêm 1 năm nữa kiếm thêm chút tiền vốn, cho nên từ bây giờ em sẽ bắt đầu tìm hiểu xem nên bắt đầu từ cái gì, theo đuổi cái gì. Em nghĩ có thời gian 1 năm chuẩn bị sẽ tìm được phương hướng phù hợp.

III. Tư vấn giúp em
1. Em rất mong các anh chị sau khi đọc bài của em, hình dung được phần nào mục tiêu và hoàn cảnh của em hiện có, mà cho em lời khuyên. Em có nên tiếp tục với ý định "điên khùng" này không, em có thể sống ổn và nuôi con ăn học? (ba mẹ 2 bên khá giả nên chắc ko cần em lo về kinh tế).
Điều em lăn tăn là em làm không xong thì quay lại ko được nữa, ba mẹ đau lòng, hàng xóm dị nghị, bạn bè chê cười, con cái sau này lớn lên lại trách mình không có ý chí cầu tiến, để đến đời nó lại phải chật vật ở SG . . . cùng vô vàn chuyện mà em chưa hình dung nổi.

Hay là em cứ tiếp tục cuộc sống vật vờ này, ngày ngày mang mặt nạ đi làm, cảnh giác tứ phía, sống như cái máy, để kiếm vài đồng bạc lâu lâu về quê cho ba mẹ nở mày nở mặt với hàng xóm vì có con làm ông này bà nọ cty lớn, và có một cái nền tảng cho con được lớn lên ở SG phồn hoa khói bụi này!?!??

2. Ở xứ dừa Bến Tre thì nuôi trồng gì hợp ạ?

Cảm ơn mọi người đã đọc bài của em ạ!

Chủ thớt đây, vẫn đang nghiên cứu dần.
Cái miệng thiên hạ đúng là độc địa, hôm bữa về quê ở mấy hôm, bà con hỏi thì bảo con nghỉ luôn về quê nuôi heo . . . Thế là mấy hôm sau trong nhà ngoài chợ đều biết tin, tin là mình đi làm thất bại, bị đuổi cùng đường giờ thân kỹ sư không chỗ dung thân phải về quê nuôi heo.
Có vẻ như người ở quê, chỉ trông chờ có ai đó thất bại, để được hả hê cái bụng.
Cái sự đời! Đấy mới là nháp thôi, ko bit khi làm thật, phải đối diện làm ăn buôn bán với họ thì mình có vượt qua nổi hay không nữa!

Tâm sự vs Bác!
e ra trường xin đc việc đúng ngành ở sở xây dựng 1 tỉnh ( quen biết k mất tiền chạy, chỉ mất tiền quà thôi bác nhé ). nhưng lương nhà nước đc hơn 2tr. giờ 2tr thì sống như thế nào?? e làm đc 2 tháng liền xin nghỉ. và e về quê định làm trang trại, xong đất có nhưng vốn k có. đành nghĩ đi vay. rồi đi vay, người cho vay đồng ý cho vay tiền, thì lại nghĩ hay chuyển sang kinh doanh, nghĩ đến các cụ nói phi thương bất phú. mà kinh doanh gì bây giờ. thế là đến hnay đúng 1 tháng tìm hiểu, nghĩ đủ nghề, thấy cuộc sống bây giờ khó khăn quá. vốn ít thì kinh doanh đến bao giờ ms trả đủ vốn vay. rồi giờ thì đang đi làm thuê cho cty xây dựng rồi. lương thử vc tháng đầu 4tr. e ms làm đc hnay là 4 hôm. đang chán muốn về quê đây. về thì k biết mng ở quê nói sao nữa. Bác biết lời đồn ở quê r đấy.

Bác SN 89 thì còn trẻ, mình nghĩ nên cố thử sức vài năm bương chải với đời cho biết đá biết vàng đã! Sau mỗi năm trưởng thành suy nghĩ của mình sẽ thay đổi dần, và đến năm 30 tuổi có thể suy nghĩ của bác sẽ khác như lúc này đấy!

Cảm ơn Bác! bây giờ muốn làm j thì cũng có tiền. chứ k có tiền thì cũng khó làm. mà có tiền rồi sử dụng cũng khó. cân nhắc suy nghĩ đủ thứ. e đang tính kiếm tháng lương rồi vào nam học nghề cơm tấm của bà dì. trong đó bà kiếm cũng khá, trừ tât tuốt rồi tháng 80- 90 triệu. vào xin học bí quyết rồi làm xem tn. biết đâu phất đc vài năm là có vốn về quê r. khi đó có tiền về quê thì tốt hơn. về kiến thức nông nghiệp thì e cũng biết chút. vì nhà e là thuần nông mà. cày cấy gặt j e cũng làm đc. chúc Bác sức khỏe! ah mà e mà có điều kiện như bác thì e cũng về quê. gần bố mẹ r chỗ tuổi thơ, chôn rau cắt giốn của mình mà. nhớ lắm quê hương tôi!

Cũng khó lắm bác, mình vẫn chưa buông xuống được, vẫn còn đau đầu suy tính kỹ càng trước khi quyết định.Bác có vào SG bán cơm tấm thì ới mình qua ủng hộ nhé, he he

ok Bác! mà bác là kỹ sư điện, yêu thích mảng đtdđ e nghĩ bác xem ở quê bác phát triển thế nào, mở cửa hàng đtdđ ddc đấy, giờ toàn smartphone thôi. cái này e k nói nhìu vì bác trong nghề r. còn thì ba mẹ thì nghỉ hưu thì bác bảo các cụ trồng rau sạch rồi nuôi gà, lợn cho nó vui, ý e là nuôi ít phục vụ gia đình mình là chính. mà nuôi thì nuôi gà chọi hay gà đông tảo, chim trĩ, vịt trời.. mấy loại đặc sản ấy, nuôi ít thôi, lợn thì nuôi lợn ta chăn thả kiểu tự nhiên ngon k kém lợn mán đâu. đừng cho ăn cám công nghiệp. tết làm món tiết canh vs lòng thì ngon. các cụ rảnh thì trông thêm ít cây dược liệu phục vụ gia đình người thân bạn bè. ví dụ như là đinh lăng, cà gai leo, an xoa...ý kiến nhỏ của enếu có ao thì nuôi thêm cá bác à. thỉnh thoảng câu lên ăn. ăn cá tốt cho sk. nếu ao mà là của nhà mình k mất tiền thuế hay đấu thầu thì thả tự nhiên đi. thả mấy loại cá ngon ấy, thêm vài con baba thả chơi. thỉnh thoảng mời a e bạn bè sum vầy làm bữa. rau sạch cá tươi, lợn gà ngon. còn j bằng nữa.

1 người tốt nghiệp ĐHKT và một người tốt nghiệp kinh doanh về quê là giàu. tôi 3 năm trước từ thành phố về quê 2 vợ chồng có 1 chỉ vàng mà vợ lại sắp sinh, không được điều kiện như vợ chồng bạn đâu mà tôi cũng dám về. bạn hãy làm cho mình 1 bài toán kinh tế khi về quê thì bạn sẽ tự tin hơn.
Ông anh đừng xúi bậy Ng ta nhé, ông Anh ko có gì để mất. Về quê phải đạo rồi nhưng Ng ta thì khác. Đang ổn định xúi bậy gây hậu quả nghiêm trọng thì cuộc đời Ng ta bị ảnh hưởng thì vấn đề to. Tốt nhất ông Anh 30t kia suy nghĩ cho kỹ nhé, 30t ko ít đâu. Giờ này nên biết mình phải làm gì rồi, bản thân mình thế nào cũng dc nhưng hãy đặt vợ con lên trước nhé. Đừng vì một lúc bồng bột mà để vợ con khổ. Amen

Cái chuyện bác nói gọi là " vui thú điền viên rồi", còn gì bằng. Nhưng mà có $$ đầy túi thì mới thư thái thanh thản như vậy được, chứ phải chạy gạo từng bữa thì có mà đói!

ok Bác! mà bác là kỹ sư điện, yêu thích mảng đtdđ e nghĩ bác xem ở quê bác phát triển thế nào, mở cửa hàng đtdđ ddc đấy, giờ toàn smartphone thôi. cái này e k nói nhìu vì bác trong nghề r. còn thì ba mẹ thì nghỉ hưu thì bác bảo các cụ trồng rau sạch rồi nuôi gà, lợn cho nó vui, ý e là nuôi ít phục vụ gia đình mình là chính. mà nuôi thì nuôi gà chọi hay gà đông tảo, chim trĩ, vịt trời.. mấy loại đặc sản ấy, nuôi ít thôi, lợn thì nuôi lợn ta chăn thả kiểu tự nhiên ngon k kém lợn mán đâu. đừng cho ăn cám công nghiệp. tết làm món tiết canh vs lòng thì ngon. các cụ rảnh thì trông thêm ít cây dược liệu phục vụ gia đình người thân bạn bè. ví dụ như là đinh lăng, cà gai leo, an xoa...ý kiến nhỏ của e
--- @ 16 phút trước, Original Post Date: 19 phút trước ---
nếu có ao thì nuôi thêm cá bác à. thỉnh thoảng câu lên ăn. ăn cá tốt cho sk. nếu ao mà là của nhà mình k mất tiền thuế hay đấu thầu thì thả tự nhiên đi. thả mấy loại cá ngon ấy, thêm vài con baba thả chơi. thỉnh thoảng mời a e bạn bè sum vầy làm bữa. rau sạch cá tươi, lợn gà ngon. còn j bằng nữa.

ý e nói là bác về xem mở đc cửa hàng đtdđ ở quê bác k? và mở ra liệu thu nhập đc bao nhiu? rồi so sánh được mất khi về quê với ở thành phố. còn cái thú điền viên kia là để các cụ nhà mình vui thôi. e chỉ vd thôi đúng sai gạch đá e nhận hết: vd e làm ở hn mà lương 5tr chưa ăn uống hay j cả. thì e về quê làm lương 4tr còn hơn. còn bác thì e k biết. quê e có ông đi làm kỹ thuật vài năm r về mở cửa hàng điện thoại, giờ giàu rồi. còn làm trang trại thì phải chịu khó, và may mắn nữa thì ms có tiền, còn có tiền bao nhiêu thì phải thực tế làm ms biết ( vồn bao nhiêu, đầu tư vào j, đầu ra tn, trong quá trình nuôi có bị dịch bệnh chết chóc j k, rồi giá cả thị trường...). cuộc đời thì chỉ sống 1 lần.... e muốn tâm sự cùng bác nhìu lắm, nhưng thôi để khi nào có dịp vào nam, gặp bác tâm sự rõ hơn.

Cái miệng thiên hạ đúng là độc địa, hôm bữa về quê ở mấy hôm, bà con hỏi thì bảo con nghỉ luôn về quê nuôi heo . . . Thế là mấy hôm sau trong nhà ngoài chợ đều biết tin, tin là mình đi làm thất bại, bị đuổi cùng đường giờ thân kỹ sư không chỗ dung thân phải về quê nuôi heo.
Cái sự đời! Đấy mới là nháp thôi, ko bit khi làm thật, phải đối diện làm ăn buôn bán với họ thì mình có vượt qua nổi hay không nữa!
Vâng,cái sự đời nó thế cụ ạ. Tôi đây cũng khá ngại vấn đề này. Nhà cửa vườn tược đủ cả rồi, nhưng không có người trông nom. Vườn tược ông bà để lại chẳng nhẽ lại bán phứt đi?

ý e nói là bác về xem mở đc cửa hàng đtdđ ở quê bác k? và mở ra liệu thu nhập đc bao nhiu? rồi so sánh được mất khi về quê với ở thành phố. còn cái thú điền viên kia là để các cụ nhà mình vui thôi. e chỉ vd thôi đúng sai gạch đá e nhận hết: vd e làm ở hn mà lương 5tr chưa ăn uống hay j cả. thì e về quê làm lương 4tr còn hơn. còn bác thì e k biết. quê e có ông đi làm kỹ thuật vài năm r về mở cửa hàng điện thoại, giờ giàu rồi. còn làm trang trại thì phải chịu khó, và may mắn nữa thì ms có tiền, còn có tiền bao nhiêu thì phải thực tế làm ms biết ( vồn bao nhiêu, đầu tư vào j, đầu ra tn, trong quá trình nuôi có bị dịch bệnh chết chóc j k, rồi giá cả thị trường...). cuộc đời thì chỉ sống 1 lần.... e muốn tâm sự cùng bác nhìu lắm, nhưng thôi để khi nào có dịp vào nam, gặp bác tâm sự rõ hơn.

Cám ơn các Bác đã cho mình nhiều ý kiến hay và bổ ích. Theo mình thì không nên mở tiệm ĐTDĐ ở quê vì có rất nhiều lý do. Tui đảm bảo quý bạn là cửa hàng của bạn lúc nào cũng đầy ấp khách hàng, nhưng kinh doanh được không thì chưa biết. Vì người ở dưới quê thật sự mà nói, nói về công nghệ họ không theo kịp xã hội đâu. Nếu bác có bán cho họ những mẫu smartphone thì họ không biết cách dùng, lúc nào cũng đến CH hỏi cách dùng như thế nào, chưa tính đến việc bảo trì máy nữa. Nhiều lúc nói hoài họ không hiểu, chỉ khổ cho mình thôi. Mình nói vậy không phải là mình chê họ, mình hoàn toàn không có ý đó. Nhà mình ở chợ điện tử Nhật Tảo nè, lúc nào cũng thấy mấy cô chú ở quê lên mua đồ công nghệ cho con. Người thì mua Máy tính, người thì mua máy MP3, rồi cả mấy dàn Amply. Nhưng mua xong rồi đi thì biết. Lời không được bao nhiêu mà suốt ngày cứ kêu ca, mua mắc. Rồi suốt ngày cứ gọi điện thoại hỏi cách dùng. Sau một thời gian thì bán máy luôn mà chẳng biết sao họ lỗ. Rồi quay ra cải cọ. Chán lắm! Dự án này không khả thi.

tương lai các anh là của các anh làm gì phải mang đi hỏi bố con thằng nào ! đời chỉ sống một lần có mỗi cái tương lai là của mình do mình quyết định. không tự định hướng được cho mình thì sống hơi phí và chắc rằng không thể thành công.
xin lỗi ace. đây là ý kiến cá nhân của mình. hy vọng cũng là một đóng góp.
các bác có thể tham khảo thêm chuyện về thuyền nhân việt nam lao đầu ra biển lớn cầm chắc cái chết. Biết bao người ra đi ! ?

tương lai các anh là của các anh làm gì phải mang đi hỏi bố con thằng nào ! đời chỉ sống một lần có mỗi cái tương lai là của mình do mình quyết định. không tự định hướng được cho mình thì sống hơi phí và chắc rằng không thể thành công.
xin lỗi ace. đây là ý kiến cá nhân của mình. hy vọng cũng là một đóng góp.
các bác có thể tham khảo thêm chuyện về thuyền nhân việt nam lao đầu ra biển lớn cầm chắc cái chết. Biết bao người ra đi ! ?

Bác hơi nặng lời rồi.
Con người ta có những lúc bế tắc trong cuộc sống, đầu óc tù mù không tìm thấy hướng đi mới. Vậy nên mới tìm người cùng cảnh ngộ, và những người đã từng trải qua, mong được chia sẻ và học hỏi kinh nghiệm, để từ đó rút ra bài học cho bản thân và có quyết định đúng đắn hơn, tránh được những sai lầm mà người khác phạm phải. Chứ không phải tương lai của mình mà đem lên đây để người ta quyết định nha bác!

Xin chào các Bác, sau một thời gian im hơi lặng tiếng. Tôi đã đi tìm tòi và nghiên cứu rất kỹ từ mọi nguồn thông tin (từ sách vở, báo đài rồi nhiều lần đi thực tế ở các nơi). Tôi rút ra một kết luận như sau, xin mọi người hãy cho ý kiến và giúp đỡ

Theo tui thấy, nghề nào cũng có thể làm giàu. Nhưng để sống được với nghề, ta phải có một kế hoạch chu đáo và tỉ mỉ. Chúng ta phải nhìn nhận nghề mình đang muốn theo đuổi như thế nào, mình phụ thuộc vào nghề ra sao.?

Quay trở lại với nghề nông. Tui thấy, "nói thẳng nhé" . Qua khảo sát những người tôi tìm gặp(đã nhiều lần bị chửi và không thèm tiếp, phải năn nỉ), họ là những người đi đầu trong nghề của họ, áp dụng công nghệ khoa học kỹ thuật rất tốt vào trong trồng trọt, chăn nuôi. Thì gần 9/10 người đều bảo nghề của họ Ok, kiếm ra nhiều tiền, thu nhập ổn định, cung không đủ cầu. Rồi lên sẵn một kế hoạch từ mở trại đến vật tư, con giống. Kể cả tư vấn cho bạn giá thành và nơi tiêu thụ, thậm chí chỉ bạn từng khó khăn phải khắc phục khi gặp sự cố, bệnh hoạn. (không những thế có thể bàn về vấn đề vay vốn ngân hàng) . Phải chăng, những bí quyết của họ đã phải khó khăn tìm tòi, học hỏi bao nhiêu năm qua lại có thể truyền đạt cho mình một cách đơn giản chỉ trong một buổi chiều cà phê thôi sao.? Nếu là tui, thì không bao giờ. Hay là họ thật sự nhiệt tình chỉ giáo cho mình. Hay là họ thật sự...... cần mình.!?

Nói thẳng ra là, họ cần mình vào cuộc thật nhanh. Thành ra họ không tiếc những lời hoa ong bướm để khơi lòng tham trong mỗi con người. Để rồi mình phải bỏ một đóng tiền vào những kế hoạch của họ. Họ sẵn sàng giới thiệu vật tư, tư vấn xây trại, cuối cùng là bán luôn giống cho mình. Vậy lợi nhuận cuối cùng thuộc về ai, BẠN HAY NGƯỜI TƯ VẤN CHO BẠN. Nếu họ làm được với bạn thì cũng sẽ làm được với bất kỳ ai thôi. Vậy cơ hội nào dành cho bạn. Phải chăng với nghề có còn là thu nhập cao nữa không.? Khi mà bất cứ ai cũng có thể mở trại, cũng có thể chăn nuôi, trồng trọt. Vậy lợi nhuận thuộc về ai ???

Họ (những người nhiệt tình tư vấn) đang mở ra một âm mưu. Họ là những người đã mở đầu cho một phong trào ngành nghề của họ. Sau khi họ đã vơ quét hết những thành quả mà họ trực tiếp lao động. Họ sẽ chuyển sang kế hoạch vơ quét mới từ việc bán giống, tư vấn vật tư ăn quê hồng. Rồi đăng báo, TV, post lên Face, lên Youtube mở các khóa đào tạo để thu hút người khác vào cuộc chơi.

Như tui đã nhiều lần đến những nơi trồng lan của những người lâu năm trong nghề và hay được báo đài nhắt tới để khảo sát thật bằng mắt mình. Thì thấy, họ có những vườn lan thật là đẹp, cây cao và khỏe, cho hoa rất đẹp. Nhưng lại để lộ ra những điều mà mình rất thắc mắc. Như là xen kẻ những luống lan là có những lối đi mọc rất nhiều cỏ, sình lầy như có cảm giác không ai đi lối đó cả, hay họ giao hoàn toàn cho người khác trông coi, vân vân..... Thì họ sẵn sàng tư vấn cách trồng cho mình nhưng đổi lại mình phải mua giống của họ. Có lần tui thấy, điện thoại lúc nào cũng réo, bận rộn, rồi nói người này chuận bị mua của anh 200 cây, rồi người này thì 500 cây, tận cà mau cũng đang mua anh 1000 cây, vân vân và vân vân. Không biết vô tình hay cố ý mà họ muốn tui thấy được doanh thu từ việc bán giống này (các bạn cứ tình là 1 cây có giá từ 50K đến 65k tùy cây ra hoa ra sao, có cây giống lên đến 150k)

Rồi đi nghiên cứu trồng nấm. Họ mở một loạt những lớp dạy trồng nấm từ căn bản đến nâng cao, từ nấm rơm đến nấm linh chi, nấm bào ngư... "rất chi tiết và nhiệt tình". Lớp căn bản thì 1triệu 500k đến 3triệu học trong 1 tháng đến 1 tháng rưỡi. Họ cam kết sau khi học bạn có thể mở trại. Rồi đến lớp nâng cao thì 15 triệu, vân vân. Một lớp vào khoảng hơn 20 người, cứ hết khóa này là lại mở tiếp khóa sau. Vậy các bạn thử tính dùm mình. Cứ 1 khóa như vậy sẽ thu được bao nhiêu. Chưa kể họ sẵn sàng ký hợp đồng với bạn sau khi học xong. Sắp tới, tui tính lên Cần Thơ tham quan một chuyến, nhưng với tình hình này, tui nghỉ chẳng cần phải đi nữa.

Vậy cuối cùng, mục đích của họ lúc đầu mở trang trại là "trồng cây - thu hoạch" hay "bán giống - đào tạo" . Lớp trồng lan thì chẳng thấy chuyên cắt cành đem bán mà toàn thấy bán giống với tư vấn chăm sóc, mua thuốc, phân bón. Lớp trồng nấm thì doanh thu bán nấm thành phẩm chỉ bằng 1/10 so với doanh thu bán bịch phôi nấm.

Cuối cùng, Suy nghĩ của các Bác sẽ thay tui viết lời kết cho bài cảm nghĩ này.

P/S: Gửi đến Daikimgia hay bất kỳ ai đang muốn về quê làm nông. Nông dân bây giờ không như nông dân ngày xưa nữa. Chúng ta hãy cẩn thận trước khi nghỉ việc về quê. Vì người cuối cùng chịu thiệt không ai khác là chúng ta. Những người nông dân mới bắt đầu vào cuộc, sẵn sàng áp dụng công nghệ khoa học kỹ thuật vào chăn nuôi trồng trọt, không tiếc tiền của. Những người khốn khổ ở nơi thành thị muốn thay đổi cuộc sống ở một nơi khác. Nếu ai cùng hoàn cảnh, hãy Like để tui biết tui không cô đơn khi đi trên con đường này.
Thân chào.

Cảm ơn anh Vương Hào, anh Đại Kim Gia và các anh khác! Được chia sẻ và đọc những chia sẻ của các anh, em cảm thấy cuộc sống không đơn độc và cảm thấy hứng thú hơn. Chúc các anh sức khỏe và may mắn!

Đây chính là rào cản khiến nhiều người không dám về quê thực hiện đam mê, và hình như...trong đó có mình nữa hixhix

Xin chào các Bác, sau một thời gian im hơi lặng tiếng. Tôi đã đi tìm tòi và nghiên cứu rất kỹ từ mọi nguồn thông tin (từ sách vở, báo đài rồi nhiều lần đi thực tế ở các nơi). Tôi rút ra một kết luận như sau, xin mọi người hãy cho ý kiến và giúp đỡ

Theo tui thấy, nghề nào cũng có thể làm giàu. Nhưng để sống được với nghề, ta phải có một kế hoạch chu đáo và tỉ mỉ. Chúng ta phải nhìn nhận nghề mình đang muốn theo đuổi như thế nào, mình phụ thuộc vào nghề ra sao.?

Quay trở lại với nghề nông. Tui thấy, "nói thẳng nhé" . Qua khảo sát những người tôi tìm gặp(đã nhiều lần bị chửi và không thèm tiếp, phải năn nỉ), họ là những người đi đầu trong nghề của họ, áp dụng công nghệ khoa học kỹ thuật rất tốt vào trong trồng trọt, chăn nuôi. Thì gần 9/10 người đều bảo nghề của họ Ok, kiếm ra nhiều tiền, thu nhập ổn định, cung không đủ cầu. Rồi lên sẵn một kế hoạch từ mở trại đến vật tư, con giống. Kể cả tư vấn cho bạn giá thành và nơi tiêu thụ, thậm chí chỉ bạn từng khó khăn phải khắc phục khi gặp sự cố, bệnh hoạn. (không những thế có thể bàn về vấn đề vay vốn ngân hàng) . Phải chăng, những bí quyết của họ đã phải khó khăn tìm tòi, học hỏi bao nhiêu năm qua lại có thể truyền đạt cho mình một cách đơn giản chỉ trong một buổi chiều cà phê thôi sao.? Nếu là tui, thì không bao giờ. Hay là họ thật sự nhiệt tình chỉ giáo cho mình. Hay là họ thật sự...... cần mình.!?

Nói thẳng ra là, họ cần mình vào cuộc thật nhanh. Thành ra họ không tiếc những lời hoa ong bướm để khơi lòng tham trong mỗi con người. Để rồi mình phải bỏ một đóng tiền vào những kế hoạch của họ. Họ sẵn sàng giới thiệu vật tư, tư vấn xây trại, cuối cùng là bán luôn giống cho mình. Vậy lợi nhuận cuối cùng thuộc về ai, BẠN HAY NGƯỜI TƯ VẤN CHO BẠN. Nếu họ làm được với bạn thì cũng sẽ làm được với bất kỳ ai thôi. Vậy cơ hội nào dành cho bạn. Phải chăng với nghề có còn là thu nhập cao nữa không.? Khi mà bất cứ ai cũng có thể mở trại, cũng có thể chăn nuôi, trồng trọt. Vậy lợi nhuận thuộc về ai ???

Họ (những người nhiệt tình tư vấn) đang mở ra một âm mưu. Họ là những người đã mở đầu cho một phong trào ngành nghề của họ. Sau khi họ đã vơ quét hết những thành quả mà họ trực tiếp lao động. Họ sẽ chuyển sang kế hoạch vơ quét mới từ việc bán giống, tư vấn vật tư ăn quê hồng. Rồi đăng báo, TV, post lên Face, lên Youtube mở các khóa đào tạo để thu hút người khác vào cuộc chơi.

Như tui đã nhiều lần đến những nơi trồng lan của những người lâu năm trong nghề và hay được báo đài nhắt tới để khảo sát thật bằng mắt mình. Thì thấy, họ có những vườn lan thật là đẹp, cây cao và khỏe, cho hoa rất đẹp. Nhưng lại để lộ ra những điều mà mình rất thắc mắc. Như là xen kẻ những luống lan là có những lối đi mọc rất nhiều cỏ, sình lầy như có cảm giác không ai đi lối đó cả, hay họ giao hoàn toàn cho người khác trông coi, vân vân..... Thì họ sẵn sàng tư vấn cách trồng cho mình nhưng đổi lại mình phải mua giống của họ. Có lần tui thấy, điện thoại lúc nào cũng réo, bận rộn, rồi nói người này chuận bị mua của anh 200 cây, rồi người này thì 500 cây, tận cà mau cũng đang mua anh 1000 cây, vân vân và vân vân. Không biết vô tình hay cố ý mà họ muốn tui thấy được doanh thu từ việc bán giống này (các bạn cứ tình là 1 cây có giá từ 50K đến 65k tùy cây ra hoa ra sao, có cây giống lên đến 150k)

Rồi đi nghiên cứu trồng nấm. Họ mở một loạt những lớp dạy trồng nấm từ căn bản đến nâng cao, từ nấm rơm đến nấm linh chi, nấm bào ngư... "rất chi tiết và nhiệt tình". Lớp căn bản thì 1triệu 500k đến 3triệu học trong 1 tháng đến 1 tháng rưỡi. Họ cam kết sau khi học bạn có thể mở trại. Rồi đến lớp nâng cao thì 15 triệu, vân vân. Một lớp vào khoảng hơn 20 người, cứ hết khóa này là lại mở tiếp khóa sau. Vậy các bạn thử tính dùm mình. Cứ 1 khóa như vậy sẽ thu được bao nhiêu. Chưa kể họ sẵn sàng ký hợp đồng với bạn sau khi học xong. Sắp tới, tui tính lên Cần Thơ tham quan một chuyến, nhưng với tình hình này, tui nghỉ chẳng cần phải đi nữa.

Vậy cuối cùng, mục đích của họ lúc đầu mở trang trại là "trồng cây - thu hoạch" hay "bán giống - đào tạo" . Lớp trồng lan thì chẳng thấy chuyên cắt cành đem bán mà toàn thấy bán giống với tư vấn chăm sóc, mua thuốc, phân bón. Lớp trồng nấm thì doanh thu bán nấm thành phẩm chỉ bằng 1/10 so với doanh thu bán bịch phôi nấm.

P/S: Gửi đến Daikimgia hay bất kỳ ai đang muốn về quê làm nông. Nông dân bây giờ không như nông dân ngày xưa nữa. Chúng ta hãy cẩn thận trước khi nghỉ việc về quê. Vì người cuối cùng chịu thiệt không ai khác là chúng ta. Những người nông dân mới bắt đầu vào cuộc, sẵn sàng áp dụng công nghệ khoa học kỹ thuật vào chăn nuôi trồng trọt, không tiếc tiền của. Những người khốn khổ ở nơi thành thị muốn thay đổi cuộc sống ở một nơi khác. Nếu ai cùng hoàn cảnh, hãy Like để tui biết tui không cô đơn khi đi trên con đường này.
Thân chào.
Em thích cách suy nghĩ của bác Vương Hào. Em là bộ đội cũng lang thang ở cái thành phố này 10 năm rồi. Em cũng nuôi ý định làm nông nghiệp ạ. Đọc rồi quan sát cũng 2 năm nay rồi mà vẫn vướng mắc quá nhiều, giống hệt bác chủ thớt ấy ạ. E thì không có thu nhập cao như bác chủ thớt chỉ tầm từ 10-15tr/tháng thôi

Chào bạn và tất cả mọi người đang trong diễn đàn này.
Mĩnh hiện tại cũng có hoàn cảnh tương tự của bạn daikimgia nhưng mình khác ở chỗ.
- Thu nhập của mình không đến 15 triệu.
- Mình cũng có kiến thức về chăn nuôi.
- Mình có đất và ao cá nói chung là cơ sở vật chất tương đối để cho việc mở gia trại.
- Mình thì làm ở Thành phố vợ con ở quê có thể nói mình làm cách nhà 40km. Mình có hai cháu rồi cháu lớn chuẩn bị vào lớp 1 cháu bé được 1 tuổi mình làm hành chính nên nhiều hôm phải ở lại với bạn bè.
- Mình là kỹ sư điện và chức vụ cao nhất mình đã từng giữ là trưởng phòng cơ điện. Nên vè lĩnh vực cơ khí mình cũng am hiểu khá tốt.
Hiện tại mình cũng đang tim hiểu và có ý định về làm chăn nuôi và chồng trọt với mục đích
- Không phải bươn trải với cuộc sống bon chen nơi thành phố.
- Tìm kiếm cơ hội làm giầu.
- Có nhiều thời gian (buổi tôi gần vợ gần con hơn).
Mình cũng đang băn khăn không biết nên nuôi con gì, trồng cây gì để mang lại hiệu quả kinh tế cao và bền vững. Mình đang có ý định chăn nuôi thỏ và gà không biết có phù hợp không? Mình hiện đang ở Hải Phòng mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm

Thân chào.
Chào bạn. Mình thấy bài viết này rất hay và ý nghĩa cho ai đang có ý định "trồng cây gì nuôi con gì". Như chúng ta cũng đã biết đó để minh họa cho bài viết bên trên là nghề nuôi nhím rồi sau đó là gà đồi yên thế... Hiện tại mình cũng đang tìm hiểu về chăn nuôi và trồng trọt, cũng như bao người khác khi mới bắt đầu vào nghề đều phải trả lời câu hỏi "trông cây gi nuôi con gì" để mang lại hiệu quả kinh tế và phát triển bền vững. Mình vẫn chưa tra lời được câu đó và vẫn trong thời gian đi tìm câu trả lời.
Mình ở Hải phòng có diện tích đất có thể lập gia trại được là 3000m2 hiệt tại 1/3 là vườn, 1/3 là ao và 1/3 là đất nông nghiệp đang cấy.
Với số vốn tự có 250 triệu.
Nhân lực chủ yếu là mình và có thể thuê thêm ...
Với điện kiện đó rất mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm nên nuôi con gì, trồng cây gì. Mình định trồng cỏ nuôi thổ và gà thả vườn
Rât cám ơm mọi người

Back