Thảo luận Em định khởi nghiệp làm nông dân nhưng nghe về hiệp định TPP, nhờ các bác tư vấn

• Thread starter ruakame
  • Ngày gửi
Tình hình là em định giã từ vũ khí về quê, khởi nghiệp làm nông dân, nhưng em nghe là quý 3 năm nay sẽ ký hiệp định TPP, những hộ chăn nuôi nhỏ sẽ khó lòng trụ vững nổi

Các chú các bác, các anh các chị cho em hỏi là trong tương lai gần (5-10 năm tới) thì người chăn nuôi nhỏ lẻ ở VN mình có thể bám trụ được hay không?

Các bác có nhiều kinh nghiệm đã có định hướng gì cho tương lai chăn nuôi nhỏ lẻ của mình hay chưa?

Em xin cám ơn ạ!

Last edited by a moderator:
Bạn có câu trả lời trong đầu rồi mà bạn không tự tin để chấp nhận.

Càng hỏi bạn sẽ càng mất phương hướng !

ơ mà cho e hỏi thúê nông nghiệp nhập khẩu vào Việt nam là bao nhiêu% vậy mai mốt làm nông dân có còn dễ thở ko kí TPP xong ko biết thế nào đây ở đây ai đươc lợi nhiều nhất lúc đó nông dân monh sẽ ra sao khi hàng nước ngoài đổ bộ vào VN

Người nước ngoài làm việc cả chân tay cật lực,
cả trí óc ngày đêm, ra của cải đem vào VN bán
để lấy tiền. Người Việt Nam chẳng làm gì, lấy
đâu ra tiền mua hàng của nước ngoài về mà ăn?

Tôi nghĩ mãi mà không ra câu trả lời.

Các bác có nhiều kinh nghiệm đã có định hướng gì cho tương lai chăn nuôi nhỏ lẻ của mình hay chưa?

hiệp định AFTA giá các mặt hàng diện tử giảm dân hưởng lợi,WTO xuất nhập khẩu tăng từ 80 tỷ đô lên 120 tỷ,TPP hông biêc mình hưởng gì nữa.

Chỉ sợ TPP khiến cho người tiêu dùng có thể mua thịt bò nhập khẩu bằng giá (hoặc rẻ hơn) thịt heo nội. Người tiêu dùng thì có lợi còn người chăn nuôi trong nước thì...xẻ thịt đốt chuồng :( . Em lo ngại vấn đề này quá các bác ạ!

Ve van de nay tou nghi chi co cac so nghanh co trach nhiem la hieu ro nhat. Hy vong ho som co thong cao cho nong dan minh.Ve van de nay tou nghi chi co cac so nghanh co trach nhiem la hieu ro nhat. Hy vong ho som co thong cao cho nong dan minh.

nếu đầu tư nông nghiệp cao của các tỉnh bây giờ có thể cạnh tranh ko ta . Chẳng lẻ tới lúc lúc đó phá trại thì khủng khiếp lắm nhỉ vậy tới khi đó ai là được hưởng lợi nhỉ

Chỉ sợ TPP khiến cho người tiêu dùng có thể mua thịt bò nhập khẩu bằng giá (hoặc rẻ hơn) thịt heo nội. Người tiêu dùng thì có lợi còn người chăn nuôi trong nước thì...xẻ thịt đốt chuồng :( . Em lo ngại vấn đề này quá các bác ạ!
Tốt nhất ta đang ở trong nửa tối nửa sáng thế này thì cứ án binh bất động bạn à.
Chờ thị trường nó biến động sao đã hãy nhảy vào.
Theo tôi không nên lao vào nông nghiệp lúc này để tránh rủi ro.

Câu này để tôi trả lời cho riêng anhmytran !

Tôi không thích nói về chính trị, và càng không thích nói về tôn giáo.

Nhưng câu hỏi của anh 1 phần liên quan tới chính trị.

Nếu vào WTO thì bắt buộc phải ký hiệp định TPP.
Khi vào WTO thì hàng hóa và sản phẩm việt nam có nhiều lợi thế xuất khẩu hơn lúc chưa vào.
WTO sẽ thúc đẩy kinh tế phát triển.

Nhưng cuộc chơi này rất công bằng.
VN dễ xuất khẩu thì nước ngoài cũng dễ nhập vào.
Khi đó, các doanh nghiệp ngoài cạnh tranh với các doanh nghiệp trong nước còn đụng các doanh nghiệp nước ngoài.
Giá cả sẽ đi xuống, chất lượng sẽ đi lên.
Và khi đó, những doanh nghiệp vừa và nhỏ của vn đã "đuối" trong tình hình kinh tế hiện nay sẽ còn "đuối" hơn nữa.
Những doanh nghiệp nào không chịu nỗi sẽ phải "nghỉ" ngơi.

Nông dân vn đa số là manh mún, có 100 m2 đất đã trồng 3 loại cây.
Ăn đủ.
Mặc không đủ.

Thật tế, chính phủ vn đã mất kiểm xoát về kinh tế lâu rồi.
Họ phó cái nghèo cho người nghèo.
Họ chạy đến bên người giàu mà vòi vĩnh.

Họ không thể thay đổi !
Muốn kiểm soát về kinh tế thì phải có "lực" về tài chính.
Họ muốn tăng thuế.
Và họ nghĩ ra nhiều loại thuế.
Trong đó có thuế thu nhập cá nhân áp dụng cho tất cả mọi người.
Ban đầu thì 4 triệu/tháng đã phải đóng thuế thu nhập cá nhân.
Giờ nghe đâu 15 triệu mới phải đóng thuế thu nhập cá nhân.

Luật do con người viết.
Ở vn, nếu đủ tiền anh có thể viết ra luật theo cách anh muốn.

(Ở hà nội hiện nay, sắp ban hành 1 luật: chỉ có taxi chánh gốc hà nội mới được phép đón khách ở hà nội, các taxi tỉnh chở khách vào không được đón khách ra, nếu phát hiện thì bị phạt 20 đến 30 triệu)

Anh phải vào WTO thì kinh tế mới phát triển được, còn ai chết thì mặc ai.

Hiện này, doanh nghiệp nhà nước đang làm trùm.
Với số vốn lớn từ kho bạc đổ vào.
Nhân lực thì các cán bộ nhà nước.
Chính sách thì được ưu tiên.
Quan hệ thì nó cũng trùm (đôi khi còn mắng chưởi cả chủ tịch tỉnh vì làm việc không trôi)
Họ dễ dàng độc chiếm thị trường.
Ép các doanh nghiệp vừa và nhỏ bằng vốn và bằng "luật" được ưu tiên.
Nhưng cuối năm cứ báo "lỗ"
1 doanh nghiệp nhà nước mà lỗ thì bằng tổng thu thuế của 1 tỉnh !

Cái nguy ở đây, là những doanh nghiệp này đang cổ phần hóa.
Họ có quyền bán cổ phiếu.
Bán cho ai họ thích.
Khi cổ phiếu rơi vào tay nước ngoài, thì lúc đó mới mệt.
(Vinamilk mới bán 11% cổ phần cho 1 doanh nhân thái gốc trung quốc) doanh nghiệp nhà nước bán cổ phần cho nước ngoài.

Nói chung là gia nhập WTO thì có lợi cho dân, có lợi cho doanh nghiệp xuất khẩu, có hại cho những doanh nghiệp không xuất khẩu !

Theo như cao kiến của các bác? Chả lẽ nền kinh tế nông nghiệp của ta vỗn dĩ đã nghèo nay sẽ lại càng thêm khó hay sao?

1. Có lợi cho người tiêu dùng.
2. Có lợi cho doanh nghiệp xuất khẩu.
3. Thu hút FDI
4. Tạo nhiều việc làm.
5. Tăng GDP

6. Có hại cho sản xuất nhỏ lẻ và không tự xuất khẩu.

Chào bạn, mình cũng đang nuôi bò, lúc trước(cách nay vài tháng) thì mình cũng có suy nghĩ như vậy. Tuy nhiên, hiện giờ đã nhập bò của Úc về 127.000(hay là 137 ji đó) trogn nữa năm. Như vậy thì nếu có sụt thì giá sẽ sụt ngay tại thơi điểm này, còn thuế giảm thêm 5 % nữa thì cũng không đáng ngại bao nhiêu . Ví dụ : giá 200 thì còn 190 thì cũng bt .
Và còn 1 điều này mình cũng muốn chia sẽ cùng bạn là ở nước ngoài họ phân loại thịt rõ ràng lắm. Nếu các doanh nghiệp vn nhập các giống có thịt chất lượng cao về thì chắc ko rẻ hơn ở vn .
Thân .

1. Có lợi cho người tiêu dùng.
2. Có lợi cho doanh nghiệp xuất khẩu.
3. Thu hút FDI
4. Tạo nhiều việc làm.
5. Tăng GDP
6. Có hại cho sản xuất nhỏ lẻ và không tự xuất khẩu.
Thế thì tốt quá.

Cái khoản trên 15Tr/Tháng phải đóng thuế cũng hay.
Vậy người nào thì được trợ cấp? Ví dụ nhà chỉ có
người già, người ốm yếu, người tàng tật, điên loạn?

Nhà tôi ở Mỹ, bình quân đầu người 700 đôla một
thấng thì không phải đóng thuế. Số tiền đó ở nhà
người Mỹ thì túng thiếu lắm. Muốn có 1 đôla để đi
xe bus cũng không có. Thế thì mức sống Việt Nam
cao hơn ở Mỹ rồi, vì ở Mỹ đắt đỏ hơn mà mức miễn
thuế cũng bằng nhau.

Chào các bác. Vấn đề mà bác chủ thớt đề cập em cũng từng suy nghĩ rất nhiều. Em xin có vài ý kiến nhỏ thế này. Khi hiệp định tpp được ký kết hàng hóa bên ngoài ồ ạt vào tạo ra sự cạnh tranh khiến cho hàng hóa giảm giá bán xuống. Như thế cũng là. 1 điều tốt. Dân ta sẽ được ăn thức ăn chất lượng tốt mà lại rẻ. CòN sản phẩm nông nghiệp của ta ko cạnh tranh dc sp nước ngoài thì ta canh tranh các. Sản phẩm. Công nghiệp. Tiểu thủ công nghiệp nó lại chẳng có giá trị cao hơn so nông nghiệp ah. Sau đó dùng 1 sản phẩm công nghiệp đổi lấy 10 sản phẩm nông nghiệp của họ.hjhj. Em chẳng sợ . Còn đang mong thịt bò nước ngoài vào nhanh nhanh đây và giá càng. Thấp càng tốt . Khoảng 30-40k/kg thì tốt quá. Em đi làm samsung ngày dc 400k mua dc 10kg thịt bò. Về nuôi cả nhà. Thế chẳng phải sướng hơn sao.hj
Cho em. Nói thêm một chút ít nữa là nếu tpp dc thực hiện. Em sẽ chuyển hướng sang trồng cây công nghiệp như thông hoặc cao su.ví dụ như trồng thông chẳng hạn như ở chố Em. Hiện nay 1 ha thông cho thu nhập 1 ngày 500k . Như vậy là thoải mái mua thịt bò về ăn rồi. Làm ít mà lại dc ăn nhiều. Hjhj. Em mong cái hiêp định này ký nhanh nhanh chút. Lâu quá rồi ko giám mua thịt bò về ăn

Người VN vay nợ để ăn, ăn bám người thân ở nước ngoài, hoặc chuyển qua làm các ngành nghề như làm gái, làm osin, du lịch, dịch vụ, bán nguyên liệu thô, cung ứng nguyên liệu đầu vào cho người nước ngoài làm. Người VN cũng tham gia chuỗi sản xuất đó nhưng mình được chia phần ít hơn thôi, nên nghèo hơn.
Thế thì tốt quá.

Cái khoản trên 15Tr/Tháng phải đóng thuế cũng hay.
Vậy người nào thì được trợ cấp? Ví dụ nhà chỉ có
người già, người ốm yếu, người tàng tật, điên loạn?

Nhà tôi ở Mỹ, bình quân đầu người 700 đôla một
thấng thì không phải đóng thuế. Số tiền đó ở nhà
người Mỹ thì túng thiếu lắm. Muốn có 1 đôla để đi
xe bus cũng không có. Thế thì mức sống Việt Nam
cao hơn ở Mỹ rồi, vì ở Mỹ đắt đỏ hơn mà mức miễn
thuế cũng bằng nhau.
Ở VN có 2 nhóm người ước ao qua Mỹ nhiều nhất, là người rất giàu có và người không có việc gì làm ở VN hoặc làm ở VN với mức thu nhập thấp.

Back