Em mới mua vacxin về mong mọi người giup đỡ tý!

• Thread starter thanhtung2808
  • Ngày gửi
Em mới mua vacxin về ( GUMBORO và Niucatxon),tối nay em nhỏ laxota cho toàn đàn( gà ko đồng đều,có gà mái đẻ, có gà trên 1 thang tuổi)
bữa trước có mấy anh hướng dẫn trên diễn đàn nên e dự định nhỏ laxota, sau 5 ngày thi tim vacxin Gum, tiếp 5 ngày sau em tiêm nuicatxon cho gà.
Vấn đề cần mọi người giup đõ là gà có con bị thời tiết bị lạnh (hay bệnh gì thì em chưa rõ),mình có nên tim vacxin cho những con yếu đó không
vấn đề thứ 2 là: em sợ mới tập tim thuốc, mũi kim chích dưới da lỡ nó sau 1 tý xuyên đâm vào thịt thì có vấn đề gì ko,nhất là gà con ( em nge người ta nói trúng gân của nó sẽ bị liệt), vậy mong mấy anh hướng dẫn cách tim thuốc vào cho gà như thế nào cho an toàn
vấn đề 3: gà con và gà mái đẻ tim vacxin liều lượng như nhau phải không( trên nhãn thuốc ghi 100 liêu,em nghĩ là gà lớn hay gà con gì cũng vậy chích liều lượng giống nhau phải ko?,lọ vacxin 100lieu đó em tính chích cho 90-95 con(lớn hay nhỏ gì em cũng tính 1 con),vậy đúng hay sai
Mong ý kiến giúp đỡ mấy anh!

Bây giờ thế này nhé, tối nay bạn làm vắc xin Gumboro trước cho mình, mà Gum thì nhỏ mủi,mắt chứ đâu có tiêm đâu mà đồi tiêm. Gum bạn nhỏ mủi 1 c0n 1 gjọt cho gà nhỏ, gà đẻ muốn làm lun thì nhỏ miệng 1 c0n 1 gjọt. Cách 3 ngày bạn làm lasota nhỏ mủi 1 con 1 gjọt cho gà nhỏ, gà đẻ thì nhỏ mắt hoặc miệng 1 gjọt. Cách 5 ngày nữa tiêm vắc xin newcatxơn hệ M (dịch tả) gà nhỏ 40 ngày tuổi trở lên thì tiêm 1cc/1con, gà đẻ tiêm 1cc/1con, tiêm dưới da cổ, dùng tay kéo nhẹ da cổ lên trên và đưa mủi kim đâm xéo vào (dùng mủi kim ngắn th0y nhe).

Gà yếu pạn làm gumboro lun đi, nhjều khj nó khoẻ lạj hỏg chừng

anh 9xkhoinghiep cho em hỏi với :9^:

Mình tiêm vắc xin mà dùng kim + chỉ nhúng vô vắc xin thì cách làm ntn vậy ạ :ph34r:

Em nghĩ cột sợi chỉ vô đít cây kim ( chổ xõ dây chỉ) rồi nhúng dây chỉ vô vắc xin xong xuyên cây kim + chỉ qua phần màng nhỏ ở cánh gà đúng ko ạ ?? :9^:

Kái đó là chủng đậu (cháy) không cần phải sỏ chỉ vào cho phức tạp đâu pạn, pạn ra cửa hàng thú y mua cây kim chủng đậu về mà chủng, hoặc mua cây kim của máy may về mà chủng loại này lổ to nên thuốc thấm vào dễ hơn.

Vậy new + Gum có tim không hay cho uống thôi anh ?? em cho gà con khoảng 20 ngày tuổi ( mua lúc 20 ngày ), bắt từng con nhỏ vacxin Gum ( pha nước ) rồi nhỏ miệng từng con không biết ok không ạ..Sau đó 6 hôm em cho uống vacxin New ( pha với đồ ăn + nước ).........Như vậy đã được chưa ạ ?? Mình còn phải tim thêm những vacxin nào ạ :9^: :9^:

Gum thì chỉ cho uống chứ ko nhỏ vào mắt; bạn cho uống Lasota trước. Sau 5 ngày cho uống tiếp Gum. 5 ngày kế tiếp lặp lại lasota, 4 ngày kế tiếp có thể lặp lại Gum. 30 ngày sau khi cho uống lasota lần 2 thì tiêm Newcatson. Vào đêm mà cho uống văcxin, ban ngày bạn cho uống Bcomlex + C; 5 ngày trước khi tiêm Newcatson bạn cho uống kháng sinh phổ rộng phòng bệnh hô hấp và tiêu hóa, buổi chiều có thể cho uống Bcomlex + C; chỉ tiêm Newcatson khi đàn gà khỏe mạnh.
Với Newcatson thì liều lượng tiêm như nhau với mọi con gà, Bạn dùng xilanh loại 5CC mà tiêm, mỗi con 0,2ml ( một vạch ở trên thân xilanh 5CC là 0,2ml).
khi cho uống Gum và lasota thì dưới 5 lạng 1 vạch, con trên 5 lạng 2 vạch, con trên 1kg có thể 3 vạch. Bạn dùng kim tiêm loại 5CC bơm vào miệng nó. vd:
- giả sử bạn có 100 con gà và bạn có lọ vắcxin lasota 100 liều, như vậy bạn cần 100 vạch để cho uống, dùng xilanh loại 5CC hút đúng 110 vạch pha vào vắcxin, xong hút hỗn hợp vào xilanh, gắn kim tiêm và bơm trực tiếp vào miệng gà.
- Phải gắn kim tiêm thật chặt vào mới được bơm.
- Cầm 2 cánh con gà, vạch mỏ nó ra, tay kia cầm xilanh phun hỗn hợp vào miệng nó; với gà lớn hơn ko thể tự giữ được thì nhờ người khác giữ hộ.
- Liều lượng nước pha phụ thuộc vào lọ vắcxin chứ ko phải số lượng gà; ví dụ bạn chỉ có 70 con gà nhưng lọ vắc xin là 100 liều, như vậy bạn vẫn phải pha ra 100 liều, cho uống thừa( hay tiêm thừa) thì đổ đi.
- số lượng nước bạn cần để pha luôn lớn hơn liều lượng cần dùng 10% vì phải trừ đi sai số và thất thoát. nhưng nếu số lượng bạn tính toán nhỏ hơn liều lượng của lọ vẵcxin thì ko cần. ví dụ bạn chỉ cần 70 vạch nước để cho uống mà lọ văcxin là 100 liều thì bạn chỉ cần lấy khoảng 100 vạch nước để pha là được.
- mỗi xi lanh loại 5CC có 6 x 5 = 30 vạch.

Last edited by a moderator:
Về chủng đậu, bạn ra tiệm bán phụ kiện may đồ mua cái kim dùng cho máy may về, sau đó cột vô 1 cái que nhỏ, sau đó xỏ 1 cọng chỉ qua lỗ của cây kim, và cột cọng chỉ cho căng vào cái que luôn.
Về phần cách pha lọ vaccin, 1 lọ 100 liều pha với 0.8ml nước sinh lí (lượng nước đủ hòa tan vaccin, mình đã thử 0,4ml mà tan hỏng nổi)

Khi chủng bạn nhúng cây kim vào vào vaccin (ngập chỉ luôn nha), sau đó đâm xuyên cây kim qua màng cánh gà, làm 2 lần như vậy.

Hình ảnh minh họa, chụp bằng đt nên hơi mờ nhé

cảm ơn các bạn rất nhiều, những thông tin thật bổ ích cho những người mới tập sự như mình

Kim máy may bạn ko cần phải cột chỉ đâu. nếu khéo léo thì cũng ko cần phải cột vào que luôn. cứ cầm cây kim nhúng vô Dung dịch vx sao cho ngập cái lỗ kim là được à. Bạn pha 0,1ml nước thôi. ( 1/10 lọ nước cất ) vì mình nhúng nên vx ko hao . làm vậy lượng vx vào con gà được đầy đủ hơn. nếu bạn pha nhiều nước VX sẽ bị loãng và ko có tác dụng nhưng pha đủ nước. mình tiêm vào màng cánh = cây kim máy may loại trung bình ko cần chỉ luôn. 4 bữa sau kiểm tra thấy sưng trù dù. có thể đã OK ^^

@ 0,1ml hay 10ml vậy tienchip, 10ml là nhiều lắm đó nghen, pha vô lọ vaccin 100 là siêu loãng luôn đó.

@ 0,1ml hay 10ml vậy tienchip, 10ml là nhiều lắm đó nghen, pha vô lọ vaccin 100 là siêu loãng luôn đó.

xin lỗi connhen nha hihi. mình sửa rồi. 1/10 lọ nước cất mà mình nhầm lẫn chút xíu hihi.
Tức là 1 vạch đen của xi lanh 5cc

Gum thì chỉ cho uống chứ ko nhỏ vào mắt; bạn cho uống Lasota trước. Sau 5 ngày cho uống tiếp Gum. 5 ngày kế tiếp lặp lại lasota, 4 ngày kế tiếp có thể lặp lại Gum. 30 ngày sau khi cho uống lasota lần 2 thì tiêm Newcatson. Vào đêm mà cho uống văcxin, ban ngày bạn cho uống Bcomlex + C; 5 ngày trước khi tiêm Newcatson bạn cho uống kháng sinh phổ rộng phòng bệnh hô hấp và tiêu hóa, buổi chiều có thể cho uống Bcomlex + C; chỉ tiêm Newcatson khi đàn gà khỏe mạnh.
Với Newcatson thì liều lượng tiêm như nhau với mọi con gà, Bạn dùng xilanh loại 5CC mà tiêm, mỗi con 0,2ml ( một vạch ở trên thân xilanh 5CC là 0,2ml).
khi cho uống Gum và lasota thì dưới 5 lạng 1 vạch, con trên 5 lạng 2 vạch, con trên 1kg có thể 3 vạch. Bạn dùng kim tiêm loại 5CC bơm vào miệng nó. vd:
- giả sử bạn có 100 con gà và bạn có lọ vắcxin lasota 100 liều, như vậy bạn cần 100 vạch để cho uống, dùng xilanh loại 5CC hút đúng 110 vạch pha vào vắcxin, xong hút hỗn hợp vào xilanh, gắn kim tiêm và bơm trực tiếp vào miệng gà.
- Phải gắn kim tiêm thật chặt vào mới được bơm.
- Cầm 2 cánh con gà, vạch mỏ nó ra, tay kia cầm xilanh phun hỗn hợp vào miệng nó; với gà lớn hơn ko thể tự giữ được thì nhờ người khác giữ hộ.
- Liều lượng nước pha phụ thuộc vào lọ vắcxin chứ ko phải số lượng gà; ví dụ bạn chỉ có 70 con gà nhưng lọ vắc xin là 100 liều, như vậy bạn vẫn phải pha ra 100 liều, cho uống thừa( hay tiêm thừa) thì đổ đi.
- số lượng nước bạn cần để pha luôn lớn hơn liều lượng cần dùng 10% vì phải trừ đi sai số và thất thoát. nhưng nếu số lượng bạn tính toán nhỏ hơn liều lượng của lọ vẵcxin thì ko cần. ví dụ bạn chỉ cần 70 vạch nước để cho uống mà lọ văcxin là 100 liều thì bạn chỉ cần lấy khoảng 100 vạch nước để pha là được.
- mỗi xi lanh loại 5CC có 6 x 5 = 30 vạch.
bạn ơi cho mình hỏi kỹ kỹ 1 tý nhé: vacxin gumborro nó cung ghi liều lượng 100 liều mà, nếu như bạn nói
( khi cho uống Gum và lasota thì dưới 5 lạng 1 vạch, con trên 5 lạng 2 vạch, con trên 1kg có thể 3 vạch. Bạn dùng kim tiêm loại 5CC bơm vào miệng nó), như vậy sao nó không giống voi vacxin nuicatxon hả? liệu như thế có đủ liều cho gà ko
còn nếu chia đồng đều cho 100 con gà trên 1 lọ GumBorro có duoc ko,(ko tính lạng mà tính con), liệu có quá liều đối với gà con ko bạn
mong ý kiến phản hồi của bạn để mình hiểu thêm

Văcxin cho uống hay nhỏ mắt thì bạn dùng quá liều cũng ko sao; nhưng vắcxin nhuợc độc mà tiêm thì tuyệt đối ko dùng quá liều: vì virut đi thẳng vào máu và nội tạng gà. Vơi Newcatson, nếu là hàng của Việt Nam, dù tiêm đúng liều, sau khi tiêm khoảng 5 ngày sẽ có khoảng 10 - 20% bại liệt; mất thăng bằng, mổ loạng choạng vào máng ăn... tốt nhất với các loại văcxin tiêm, nên dùng hàng ngoại.
Với gum, lasota,..dùng cho gà lớn, liều thông thường thì ít quá, ko đủ đánh thức sức đề kháng của nó, nên ko tạo được miễn dịch.

Hit, chết cha, đợt này em mua New nội cho 500 con ở nhà rồi, mà sao mấy đợt trước em tiêm cũng không thấy nó cói biểu hiện lạ ta, hay em hên.

Hit, chết cha, đợt này em mua New nội cho 500 con ở nhà rồi, mà sao mấy đợt trước em tiêm cũng không thấy nó cói biểu hiện lạ ta, hay em hên.

nhằm nhò gì ông ơi, đối với new chủng M tiêm đủ liều thì tui chả thấy bị gì, tui sợ nhất là vắc xin Gum của VN (DỞ HƠI PÀ CỐ).

100 con sao sao chơi hàng ngoại được ta >.<
chịu khó giữ lạnh suốt lúc cho uống vậy, sao thây ae chê hàng VN nhỉ. cái này mình ko kiểm chứng được

mình mới tập nuôi nên xài hàng nội
Vacxin không hiệu quả, gà bịnh, gà chết, mình chữa trúng thì sống không trúng thì ngỏm
===> Có thêm kinh nghiệm
Đương nhiên ai chẳng mún đầu xuôi đuôi lọt
100 con xuôi , 1000 không lọt thì :lol:má ơi cứu con

nói vậy chứ Hàng nội ko có gì đâu. do độ bên bảo quản ko cao. Mọi người làm ko giữ lạnh cho vx và quá 1h là vx nó mất tác dụng .
thường những con sau cùng thì vx mất tác dụng hơn những con đầu

Back