em muom chan nuoi ma khong biet nuoi gi

• Thread starter tranvanphut
  • Ngày gửi
e ở đức hòa long an . hiện em có một tran trại nuoi heo bị lổ quá giờ không biết nuôi gi có lời xin chi em với các bác ạ !

í da!!!
một người nuôi Nhím, một Người nuôi Rắn
sao tư vấn hỏng có gì liên quan hết vậy ta!!!!
Mình nói về vùng trời, mảnh đất thích hợp cho con vật thôi bạn à. Vì Đức Hòa là vùng đất nuôi ngựa lý tưởng nhất đó , còn rắn, nhím thì ở đâu cũng nuôi được , chứ ngựa thì rất hiếm có chổ nuôi được

Đừng nuôi Cá Sấu, vì cá sấu to quá không bán được,
mà khi ta bị ép giá thì cá sấu cứ tiếp tục lớn lên .
Nếu bạn muốn nuôi con máu lạnh, thì nuôi Rắn, Kỳ đà,
tắc kè, nhông, trăn, càng to giá càng cao. Mấy con
này cũng không đòi phải có nước thay đổi nhiều .

trồng thăng long đi 1 hecta thu nhập cũng khoảng 300 - 350 triệu / 1 năm (sau khi trừ chi phí)

Chăn nuôi từ nhỏ đến lớn

chăn nuôi là 1 trong những nghề vất vả, rủi ro cao mà lợi nhuận thu về lại thấp.Tuy vậy cũng đã không ít người đã thành công. theo tôi được biết thành công của họ đến từ từ, đã không ít lần họ sụp đổ sau những thất bại song chỉ có bản lĩnh mới giúp họ vượt qua được và thành công.
bạn đang có 70 triệu vnđ. đối với bạn số tiền này quả là không nhỏ, tuy nhiên với tình hình giá cả, lạm phát hiện nay thì số tiền đó chả đáng kể gì. với số tiền này bạn có thể mua cho mình 3-4 con bò. tuy nhiên nuôi 3-4 con bò đều không phải là hướng để phát triển kinh tế.
theo mình với kinh nghiệm còn ít và số vốn còn hạn chế bạn nên nuôi những con vật quen thuộc như gà hoặc lợn là hợp lý nhất. vì các loại vật nuôi này dẽ nuôi, có nhiều tài liệu tham khảo, vốn đầu tư ban đầu thấp...và còn 1 điều quan trọng nhất là đã không ít những doanh nhân, những chủ trang trại ăn lên lam ra từ việc nuôi các loài vật nuôi truyền thống này.
tuy nhiên còn 1 lựa chọn khác mà bạn có thể tham khảo đó là "con dê". nuôi dê ở việt nam vẫn còn chưa được phổ biến rộng, đầu tư cho dê thấp, thu hồi vốn nhanh. điều quan trọng nhất trong chăn nuôi dê là việc bạn có tạo ra được nguồn thức ăn cung cấp đủ cho dê ăn không mà thôi.
trên đây là 1 số phân tích của mình. nếu có gì không đúng bạn cho biết ý kiên.
chúc ban thành công trong tương lai gần!

trồng trọt và chăn nuôi là 2 nghề lưu truyền ngàn đời nay của dân tộc ta. dân ta có một ưu điểm mà ai củng phải thừa nhận là cần cù sáng tạo chiụ thương chiụ khó. nhưng có môt nhược điểm lớn nhất hiện nay là luôn chạy theo phong trào. ít cập nhật thông tin kinh tế . cứ nghe đài báo đăng tin " nuôi con này nhanh giàu , hay là làm giàu từ vật nuôi mới" ... là bà con ta đổ xô đi làm theo mà quên mất những điều kiện cơ bản của chăn nuôi. ko phải cứ nhiều tiền là thanh công đâu bác ạ ! vài ý kiến riêng của em.

Tôi cũng nghĩ thế.
*
Làm giàu 2 chữ này xưa nay ai cũng đã từng nghĩ tới, mà giàu được
thì chỉ một vài người. Xưa nay trên thế giới, nghề nông là nghề
căn bản, dựa vào cần cù, được Trời thương, thì làm nên, còn không
may, thì chỉ đủ ăn. Những lúc mưa gió thuận hoà, không dịch bệnh,
thì lời nhiều, bù vào những lúc thiên tai, địch hại. Ai không đủ
sức (vốn khá, đất nhiều) thì lúc cơ nhỡ phải bán ruộng đi mà làm
thuê. Ai qua khỏi, thì đời ông cho chí đời con, mớt gột nên cơ đồ.
*
Ngày nay cuộc sống xao động hơn, cảnh lên voi xuống chó lắm, nông
dân mới dễ có cơ phất hơn ngày xưa, nhưng muốn giàu, cứ phải trông
vào diện tích đất. Một khi diện tích nhỏ hẹp, dù có trúng mánh, bán
được con giống nhiều, rồi dịp may bán con giống cũng sẽ qua, không
phải là cách làm giàu lâu dài. Trong công thương, một khi công ty
đi lên, cũng luôn luôn canh chừng từng giây phút bị cạnh tranh mà
không giữ được lãi suất như thế nữa.
*
Kết luận lại, Nông-Công-Thương, ai cũng phải cố gắng từng giây phút,
và phải may mắn được Trời cho xuôi chèo mát mái, thì mới dần dần tích
góp lại mà làm nên. Không có chuyện làm giàu nhanh và dễ .
*
Bạn chịu khó chăn nuôi bình thường đi. Người ta có bò rồi, mình cũng
nuôi bò, không mong cạnh tranh với họ, mà góp phần cho xã hội, mình
cũng là một thành viên bình thường: Có cô thì chợ thêm đông, cô đi lấy
chồng thì chợ vẫn vui. Dê là con vật nuôi từ lâu, ít nhất từ khi tôi
ra đời, lúc cai sữa mẹ thì có sữa dê uống, mà bây giờ tôi đã 63 tuổi.
Chẳng phải không có lý do mà Dê không phát triển được ở ViệtNam và rất
nhiều nước trên trái đất. Bò là con vật quen thuộc, làng nào cũng có
người nuôi bò, mà bạn lại mạo hiểm tìm Dê về nuôi, có phải là vất vả
không?
*

nuôi dê đi bác

tôi tính với 5000m2 thì khá là đủ để bác khởi động mô hình nuôi dê. trồng cỏ VA06, trồng chè đại, keo dậu và ghine để nuôi dê. dê từ trước tới nay rất được ưa chuộng. và nói chung là cung vẫn chưa theo được cầu. đầu ra dể dàng. trong khi nuôi dê kết hợp nuôi trùn quế để lấy nguồn thức ăn cho gà, vịt... thì quá hợp lý rồi đó bác.
và qua topic nay tôi cũng thấy sự có mặt của thầy Phương, một giáo viên ngành dinh dưỡng của trường đh nông nghiệp. hiện thầy đang nuôi dê. bác có thể học hỏi kinh nghiệm của thầy ấy

Last edited by a moderator:
Thu mua dộng vật hoang giã nuôi

chào bạn!ở longan chỗ nào có nuôi heo rừng bạn có thể chỉ giùm mình đc k?mình thu mua hết.sẽ có tiền càfê cho bạn !lh 0917274742

theo ý kiến của em thì chọn vật nuôi truyền thống đi bác. bởi vì bác chỉ có 70t cộng với lại nếu mà nuôi vật nuôi mới thì cần phải đi học hỏi nhiều, kiến thức, kinh nghiệm cũng mất một thời gian dài. mà vật nuôi mới thì thường cần có đầu ra. vả lại còn các yếu tố như thuốc men, thức ăn nữa...... ít vốn, ít kinh nghiêm thì nên chọn cái dễ thôi. đừng làm cái khó.

Chào bạn mình thấy rất nhiều ý kiến tư vấn giúp bạn, bạn đã lựa chọn được phương án nào chưa? mình đang kinh doanh mặt hàng gà ác nên biết rất rành về việc tiêu thụ, nơi cung cấp con giống.Ở Tiền Giang,Long An có rất nhiều người đầu tư con giống và thức ăn.Khi có gà thịt họ thu về trừ tiền con giống cộng thức ăn còn lại là của bạn.Mình không chăn nuôi nhưng cũng góp phần tiêu thụ sản phẩm do bà con làm ra. Chúc bạn tìm được vật nuôi thích hợp.

Nuôi heo rừng hoặc nuôi con Dúi.
.Hiện nay heo rừng không đủ để cung cấp thịt thương phẩm.
Hoặc bạn có thể tận dụng chuồng trại cũ để nuôi con DUI.Vốn ít ,dễ nuôi ,chủ yếu ăn tre ,mía

--------

Nuôi heo rừng hoặc nuôi con Dúi.
Mình thấy nuôi những con vật đặc sản rừng có giá trị kinh tế rất cao.
Nếu có nhiều vốn một chút thì nuôi heo rừng.Hiện tại không đủ cung cấp heo rừng thương phẩm.
Dễ hơn thì nuôi con Dúi.Vốn ít,dễ nuôi ,giá trị kinh tế cao.Thức ăn chủ yếu là tre ,mía.

Last edited by a moderator:
Nên nuôi động vật hoang dã quý hiếm càng tốt, chim công, nuôi gà lôi malaisia , nuôi hổ sinh sản như giám đốc công ty bia càng tốt, nhưng phải có giấy phép

Trong ba vật nuôi căn bản heo bò gà,theo tôi bò là con dể nuôi nhất ít ruổi ro nhất do giá luôn ổn định ở mức cao thuốc chủng ngừa đầy đủ dể mua .do bạn có điều kiện mặt bằng rộng mới nuôi được chứ ko phải ai muốn nuôi cũng được.trước đây tôi có đọc được một mô hình rất thành ở củ chi là nuôi bò lấy phân nuôi trùn ,lấy trùn nuôi cá chình trong ao.trong mô hình nầy cá chình giá cũng cao,ổn định.còn bò thì nhiều năm nay giá cũng ko thất thường như vật nuôi khác.tôi thích mô hình này nhưng do đk mặt băng ko có` nên ko làm được.chào bạn.

Back