em xin ý kiến về cây đinh thối

kính chào các bác trong agriviet xin các bác cho em hỏivài ý kiến về loái cây đinh thối
thứ nhất:gỗ đinh thối có giá trên thi trường là 30tr/m3 hàng thô hàng trun giá 70tr/m3 có đúng ko ạ?
thứ hai :em nge nói tốt hơn gỗ lim,sến,táu.có phải gỗ đinh xếp thứ ii sau cây gỗ sưa?
thư ba:tại sao người ta không nhân giống loài cây gỗ quý này để trồng ah?
thú tư: có bác nào trồng loài cây này chưa ạ?
cảm ơn các bác rất nhieu!!!!!!!!!!!!!!

giong cay dinh thoi

chao ban ngoc thai nhe. minh da xem bai post cua ban. minh cung la ng yeu thich nhung cay lam nghiep quy. giong nhu ban minh cung rat quan tam ve cay go dinh thoi. va hien nay minh cuag dang trong loai cay nay. neu ban quan tam co the goi ch minh theo so 0977 296 248 minh la tinh o thai nguyen cug ban nhe
Đinh Thối của bạn hoa màu gì ? Bạn có Đinh Hoa Vàng không ?
đơn giản thôi bạn. bạn gõ tìm kiếm hình ảnh với từ khóa: " lát chun" hoặc " bằng lăng chun" sẽ có kquả
K đang có 2 cây Gõ Đỏ có Nu Gỗ đó , nhưng bận quá nên chưa chụp hình gửi lên diễn đàn . K có 10 cây Gõ Đỏ , 2 cây cọ quẹt vào mái nhà nên đang có Nu Gỗ to cở trái chanh giấy .Bskeu có thể làm cách này để tạo Nu Gỗ .

Đinh Thối của bạn hoa màu gì ? Bạn có Đinh Hoa Vàng không ?

K đang có 2 cây Gõ Đỏ có Nu Gỗ đó , nhưng bận quá nên chưa chụp hình gửi lên diễn đàn . K có 10 cây Gõ Đỏ , 2 cây cọ quẹt vào mái nhà nên đang có Nu Gỗ to cở trái chanh giấy .Bskeu có thể làm cách này để tạo Nu Gỗ .
dạ đúng ròi anh. nu hình thành do vết thương tái diễn nhiều lần tại 1 nơi. giống như nu ở cây cà phê hình thành do người dân vặt trồi từ năm này sang năm khác. nu giống như sẹo lồi vậy

dạ đúng ròi anh. nu hình thành do vết thương tái diễn nhiều lần tại 1 nơi. giống như nu ở cây cà phê hình thành do người dân vặt trồi từ năm này sang năm khác. nu giống như sẹo lồi vậy

K thấy trên ebay có bán mấy cục nu gỗ cây cafe đó bskeu, trông cũng khá đẹp . tỉ trọng gỗ cũng gần ngang bằng gõ đỏ . Có lẽ đây cũng là một vấn đề rất hay mà những người trồng cafe cần lưu ý khi bán gỗ cây cafe đã già . Nếu không chú ý thì mấy người buôn gỗ lãi to như trúng số nhờ mua gỗ nu giá bèo .
Không hẳn vậy đâu. Thân cây cũng chun.
Điều kiện chun:

1- Cây phải già đủ để có chun.

2- Phải xẻ đúng chiều mới có chun.
Xẻ chéo chiều thì ít chun. Xẻ trái chiều
thì không có chun chút nào, mà thẳng tuột.
Bác ơi ! bác từng nhìn thấy hay từng xẻ gỗ Mun Sọc bao giờ chưa . Cháu có trồng vài cây (trồng dạng bonsai ) nhưng không biết gỗ Mun Sọc ở Việt Nam chỉ có một loại hay còn nhiều loại khác .?

Tôi chưa từng xẻ và chưa từng làm mộc
gỗ Mun bao giờ. Tôi thấy ở Tuy Hòa có
gỗ Xay (Say) đen tuyền rất giống gỗ
Mun, nhưng tôi không rành về Mun.

Tôi xẻ gỗ Đinh thối, còn gọi là Đinh
Cứt Gà, vì mùi thối như cứt gà. Tôi
không biết có bao nhiêu giống Đinh,
nhưng khi tôi vào Đồng Nai, thấy bà
con xẻ gỗ Đinh, thì tôi thấy rất giống
Đinh Cứt Gà ngoài bắc. Chỉ khác là mềm
hơn, mùi nhạt hơn. Vậy có thể chỉ là
một giống, nhưng mọc ở nơi đất tốt hơn
mà thôi. Khó có vẻ là một giống đinh
khác. Tuy vậy, còn có giống đinh khác
ở đâu đó mà tôi chưa từng biết. Tôi
không đi khắp mọi nơi, và điều tra
chuyên về các loại gỗ. Chỉ thấy đâu
biết đấy thôi.

K thấy trên ebay có bán mấy cục nu gỗ cây cafe đó bskeu, trông cũng khá đẹp . tỉ trọng gỗ cũng gần ngang bằng gõ đỏ . Có lẽ đây cũng là một vấn đề rất hay mà những người trồng cafe cần lưu ý khi bán gỗ cây cafe đã già . Nếu không chú ý thì mấy người buôn gỗ lãi to như trúng số nhờ mua gỗ nu giá bèo .

Bác ơi ! bác từng nhìn thấy hay từng xẻ gỗ Mun Sọc bao giờ chưa . Cháu có trồng vài cây (trồng dạng bonsai ) nhưng không biết gỗ Mun Sọc ở Việt Nam chỉ có một loại hay còn nhiều loại khác .?
chắc nu đẹp đó anh. còn lại dùng làm củi thôi ah. gỗ cafe vàng sáng màu đẹp lắm anh. nhưng tâm lý là cây cafe nên k được giá cho lắm

Tôi chưa từng xẻ và chưa từng làm mộc
gỗ Mun bao giờ. Tôi thấy ở Tuy Hòa có
gỗ Xay (Say) đen tuyền rất giống gỗ
Mun, nhưng tôi không rành về Mun.

Tôi xẻ gỗ Đinh thối, còn gọi là Đinh
Cứt Gà, vì mùi thối như cứt gà. Tôi
không biết có bao nhiêu giống Đinh,
nhưng khi tôi vào Đồng Nai, thấy bà
con xẻ gỗ Đinh, thì tôi thấy rất giống
Đinh Cứt Gà ngoài bắc. Chỉ khác là mềm
hơn, mùi nhạt hơn. Vậy có thể chỉ là
một giống, nhưng mọc ở nơi đất tốt hơn
mà thôi. Khó có vẻ là một giống đinh
khác. Tuy vậy, còn có giống đinh khác
ở đâu đó mà tôi chưa từng biết. Tôi
không đi khắp mọi nơi, và điều tra
chuyên về các loại gỗ. Chỉ thấy đâu
biết đấy thôi.
Cảm ơn bác rất nhiều , vậy là Đinh trong miền Nam chắc là Thiết Đinh rồi . Con cũng trồng vài cây Xoay(sưu tầm) nhưng Xoay lớn chậm hơn cả Gõ Đỏ . Nhưng con thấy Đinh Thối (Đinh Đỏ) là lớn nhanh nhất rồi tới Giáng Hương _ Lim Xanh_ Gõ _ Cẩm Lai _ Thiết Đinh.
chắc nu đẹp đó anh. còn lại dùng làm củi thôi ah. gỗ cafe vàng sáng màu đẹp lắm anh. nhưng tâm lý là cây cafe nên k được giá cho lắm[

Có lẽ vì thế nên mẹ của K nói : không có nghề nào sướng bằng nghề buôn bán . Mặc dù hồi nhỏ K rất mê Công Nghệ Sinh Học nhưng mẹ K lại phản đối quyết liệt.

Chào bạn mình ở hoà bình, mình là dân tộc thái ở mai châu. Hiện giờ mình đang sở hữu một căn nhà sàn từ thời cụ để lại , cột chính và cột phụ có tầm 7,8 cây đinh thối nếu bạn hoặc ai muốn mua thì alo cho mình nhé sdt 0983161752- 0988109605

Fernandoa coccinea - Đinh Thối
( hoa trắng )

Đây là Đinh Thối ( Đinh Gỗ Đỏ ) của K trồng tại Long An

Hoa Đinh Thối / Fernandoa coccinea
K mới mua được thêm 1 gốc Đinh Thối ( đinh gỗ đỏ ) . Nhưng chưa biết nên trồng chỗ nào ^^ vì cây này hay lấn át các cây hàng xóm dữ lắm ( nhánh tay dài tới 4m khi cây mới 2 năm tuổi )

Mình ở thái nguyên đã trồng được 10 cây gỗ đinh được gần 2 năm (mua ở giống cây trồng khi mua cây đã cao khoảng >1m, đường kính khoảng 15mm). Mình thích gỗ đinh vì gỗ tốt và đóng tủ rất đẹp vì mình đang có 1 cái tủ gỗ đinh chun. Còn về tán lá cây đinh cũng rất đẹp...

Back