Gà 25 ngày tuổi đang chết dần chết mòn

• Thread starter ruakame
  • Ngày gửi
Đàn gà 500 con đang chết dần chết mòn từng ngày, gà này đã ngừa tả rồi, chưa ngừa H5. Vào ngày tuổi thứ 12 gà có biểu hiện bệnh tả nên đã tiêm KTG liên tục 4 ngày, mỗi con 2cc, tiêm vào thấy gà rất khỏe, sau đó thì gà chết từ từ, mỗi ngày 10 mấy con. dấu hiệu y như bị cúm, mình có chụp hình gà khi chết chân sưng và xuất huyết. Mà bệnh này càng đưa khánh sinh vào gà chết càng nhanh. Hình:

Xin cảm ơn!

Đàn gà 500 con đang chết dần chết mòn từng ngày, gà này đã ngừa tả rồi, chưa ngừa H5. Vào ngày tuổi thứ 12 gà có biểu hiện bệnh tả nên đã tiêm KTG liên tục 4 ngày, mỗi con 2cc, tiêm vào thấy gà rất khỏe, sau đó thì gà chết từ từ, mỗi ngày 10 mấy con. dấu hiệu y như bị cúm, mình có chụp hình gà khi chết chân sưng và xuất huyết. Mà bệnh này càng đưa khánh sinh vào gà chết càng nhanh. Hình:

Xin cảm ơn!
Lại thấy cái nền gà wen wen, trấu với đá, trại à cũ ah bạn

đợt trước gà mình 50 con , đi ngày khoảng 2-3 con... nghi bị tụ huyết trùng... nhỏ thuốc dữ lắm. có mấy con lâu năm cũng dính luôn... ban ngày thì buồn buồn... ko đi đâu... tối thì chết. làm liên tục..có bạn nói hình chân bị xuất huyết là cúm h5...
hiện tại ở nhà còn 9 con...lúc trước chung... nhưng đã cách ly ra nơi khác... ngày nhỏ viaenro25 tùy liều lượng.. thấy khỏe lên hẳn... đã nhỏ 3 ngày liên tục... dọn phân, cho uống vitamin đầy đủ...hi vọng 9 con này qua cơn bảo bệnh :)

Thườg a e tập nuôj hay chủ quang, triệu chứng ít thì ko màng tớj, lúc bệnh nặg mớj pắt đầu trị. Mình củg là nạn nhân của thój quen này

Hi bạn
Theo minh gà của bạn có thể bị H5N1 rồi, bạn coi lại một số triệu chứng khác như: mào tích thâm tím, khi mổ thí tụy tạng hoại tử, phổi tích nước nếu có những bệnh tích như vậy thì chắc ăn là cúm đó

Bạn nên nói rõ thêm biểu hiện bệnh.Đợt đầu nuôi mình cũng vướn phải cái vụ ngày chết mười mấy con.lúc ngày 22,23,24.gà khó thở.khẹt cũng có.vẩy mỏ kêu tôc tôc cũng có.Chúng buồn buồn rút chụm lại,rũ cánh,lông xù,bỏ ăn cũng có.Mà ác ở chổ toàn lựa mấy con bự chết không hà.gà xuất huyết ở da.khớp hơi sưng.nhìn đàn gà xơ xác mà biết buồn.Nghi bị GUM+CRD +Nấm phổi------>Mình tức tốc thay trấu+khử trùng chuồng ngay+cho uống vitamix mỹ+antigum+nabica(thuốc tiêu người để ổn định PH trong gà)+thắp thêm đèn.Chiều cho uống thuốc nấm phổi +tylosin.Liên tục 4 ngày.ngày 30 là khỏi.Vài lời chia sẽ.mong gà bạn mau khỏi bệnh.thân

Last edited by a moderator:
Theo ý kiến của mình, đàn hà bị cúm sẽ chết rất nhanh, qua ngày thứ 3-4 chết đỉnh điểm có kkhi trong 5 ngày hết chuồng, việc xuất huyết ở chân giống bệnh cúm, nhưng bệnh tích không biết được, cho nên ko dám chắc, tình hình dịch tễ 1 vài nơi đã bùng phát cúm, có thể do nguyên nhân đó. Nếu nghi bị cúm, bạn dùng INTERFERON, tiêm bắp 4-5 ngày liên tiếp xem sao.
Còn nếu gà bị dịch ta, sau 4 ngày tiêm kháng thể, bạn nên dập dịch bằng vaccin chủng M và Lasota, vừa chích vừa nhỏ, liều gấp đôi, như z sẽ giảm tỉ lệ chết đáng kề
Đôi dòng góp ý, có gì sai sót anh em góp ý để e sửa sai

Back