• Gà ấp ngày 18 chết không nở, mong được các bác ý kiến?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật nuôi Gia cầm' , 28/2/17

1. VU VAN TU Học làm nông dân

Tình hình là cháu mới ấp trứng mini 200 quả. Mấy lần ấp rồi mà vẫn k đạt. Sau khi soi loại bỏ trứng k cồ, cứ ấp đến ngày gần nở là phôi lại chết, có khi mổ vỏ rồi cũng chết, mỗi lần đến 50 quả, mà cháu ấp có 130 quả. Các bác cho cháu hỏi là vì sao ạ. Cũng trứng đó cháu mang đi đến lò ấp trứng thuê thì họ ấp nở k sót quả nào, không có quả nào bị chết phôi khi gần nở. Nhiệt độ cháu để 37.7, độ ẩm 65%. Cháu mong được sự giúp đỡ của các bác các chú ạ. Cháu cảm ơn.

Đang tải...
    2. nhoangcr

nhoangcr nông trang nhỏ

Nghề nghiệp:
      Chăn nuôi
      có thể thấy là thiếu nhiệt ,thiếu ẩm khi nở
      nhiệt độ cài 37.7 hiển thị trên fox
      nhiệt độ buồng ấp không đủ nhiệt
      báo độ cor trên fox là bao nhiêu ?

3. VU VAN TU

VU VAN TU Học làm nông dân

E
      E dùng bộ điều khiển của dientucne ạ. Đã dùng nhiệt kế thủy ngân kiểm tra rồi ạ. Đảo 2h một lần đảo nghiêng 45độ. E ấp mấy mẻ rồi cứ đến mấy ngày cuối là trứng bị chết. Luộc ăn thì gà đã phát triển đầy đủ, có cái phần lòng trắng cứng cứng bị dính vỏ, còn ít lòng đỏ chưa tiêu hết

4. nhoangcr

nhoangcr nông trang nhỏ

Nghề nghiệp:
      Chăn nuôi
      còn lòng đỏ là thiếu nhiệt ,
      gà nở rồi bụng chướng,rún hở ,lòng đỏ không tiêu hết cũng thiếu nhiệt
      độ ẩm cần thiết để gà nở từ 70.....80%
      gà nở rún khô kín,không nặng bụng là đạt chuẩn
      gà khô và bung lông trong 1h...2h

5. VU VAN TU

Htruoc e ngĩ là thiếu nhiệt e tăng thêm 1 chút thì gà lại nở sớm, nhưng vẫn bị chết nhiều. K như e đem đi ấp thuê ạ. E đọc trên diễn đàn làm theo mọi cách mà tỉ lệ nở vẫn k cao lên.

6. Lemac

Lemac Nhà nông nghiệp dư

Thiếu nhiệt là do nhiệt độ phân bổ ko đều chứ ko phải là tăng nhiệt độ là được , nhất là vào mùa lạnh hoặc khi bạn ấp hết công suất của máy . các trứng nằm phía gần vỏ của máy ấp sẽ thiếu nhiệt . Dẫn đến chết phôi hoặc gà con nở ra bị dính đít , bết lông , yếu ….
      Có thể khắc phục bằng cách :
      - Phủ tấm khăn hoặc chăn mỏng lên máy vào những ngày lạnh
      - Đảo vị trí các trứng trong máy từ ngoài vào trong và trong ra ngoài vài ngày một lần .
      - Trường hợp máy ấp gần hết công suất ( 200 tr) , tới ngày 18-19 hoặc khi bắt đầu có trứng mổ vỏ , bạn tăng nhiệt thêm 0,1độ ( bt chỉ cần để 37,5-37,6 độ ) cho đến khi trứng nở hết lại tra về nhiệt độ đã đặt .

7. VU VAN TU

Vâng e cảm ơn ạ. E thấy các bác hay nói là mấy ngày gần nở nên làm mát cho trứng để trứng nở 100%. K biết đúng k ạ.

8. KIM HOA

KIM HOA Nhà nông tập sự

Gà ấp đến ngày 16 hạ nhiệt độ còn 36'5 nhé bạn.khẻ mỏ mà không nở đc là bị sát đó độ nóng cao.gà nở bị dính ướt là dư ẩm nhé

9. Vu anh tu

Vu anh tu Guest

Tình hình là e vừa nở 1 mẻ 80 quả. Chỉ nở đc 40 con. 4 quả mổ vỏ chết có đùn dịch màu vàng. Còn lại là k thấy gì. Soi có con mỏ dựng lên để mổ rồi mà chết k mổ đc. Hnay là ngày 21. Tất cả theo ý kiến mọi ng rùi ạ. Độ ẩm tăng lên 80% mấy ngày nở. Nhiệt hạ xuống 37do. Nản quá các bác ạ

10. langtoi

langtoi Nông dân nghèo

bên em toàn cho độ ẩm chuẩn 50-65% bác ạ . gà vẫn nở đều đều ạ

11. hopga

hopga Học làm nông dân

Vay thi biet nghe ai