• Gà ấp ngày 18 chết không nở, mong được các bác ý kiến?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật nuôi Gia cầm' , 28/2/17

1. haixuan026

haixuan026 Nhà nông tập sự

thực ra nó cũng ko cao siêu lắm đâu ,ngu như gà nó còn ấp dc huống chi là máy :Cuamay:,37,3 đến 37,8 ,còn ẩm từ 50-65 ,xêm xêm đoạn đấy :):)

2. VU VAN TU

VU VAN TU Học làm nông dân

Cứ để ấp bằng máy tự động hoàn toàn hay pải can thiệp thủ công những ngày cuối. Như hạ nhiệt độ, làm mát trứng.. Sao m k cải thiện đc. Vừa rồi ra lò ấp 49 quả đc 36 con. Trong khi đó m ấp ở nhà 60 80 quả đc 40 con

3. haixuan026

e thì chả biết làm mát hay gì cả ,e ấp bằng thùng xốp ,2 quạt,mà nhiệt ở hai đầu thùng xốp chênh nhau 0,5 ,thế là e cứ đảo loạn lên ,e ấp 60 quả có đực ,thì dc 58 e ,1 e nứt gần hết ko đạp ra dc ,e cho mổ ngay ,bây h cũng to đùng oy ,:),bây h e dùng máy vách tạo nhiệt to hơn thì nhiệt đều hơn thì ko ns làm gì ! :2cat:
      --- @ 20/3/17 ---
      e thì cũng ms làm ấp nở thôi nhưng e cũng mạnh dạn đoán là máy của bác nhiệt phân bổ ko đều ,cộng vs vc bác dùng cái đảo nghiêng tự động lên có những vị trí trứng bị quá nhiệt ,hoặc thiếu nhiệt trong thời gian dài ,bác làm mấy cái nhiệt kế đo các góc là biết ngay !

4. hopga

hopga Nhà nông tập sự

Cac ban cu do loi cho may ko ak .luc bao quan trung cac ban co de y toi ko

5. VU VAN TU

Bác đảo tay hay tự động vậy.
      --- @ 20/3/17 ---
      Bác đảo tay hay tự động, à mà bác làm thùng to hơn thế phần tạo nhiệt riêng biệt hay chung luôn 1 ngăn với trứng vậy
      --- @ 20/3/17 ---
      E đo nhiệt kế rồi chỉ lệch nhau 0.2 độ thôi. E sợ là mấy cái bóng đèn nó gần trứng quá nên có khi khu vực đó bị nóng đột ngột nhiều

6. haixuan026

thì vấn đề ở chỗ gần bóng đèn và điểm xa bóng đèn đấy ,nó chênh nhau kinh khủng ! E đảo tay lên e thay đổi vị trí trứng lên ms nở cao thế ,chứ e mà lười như bác chắc cũng luộc hết ,e ấp mấy lần nhưng thấy nó khó sử dụng lên hủy luôn ,máy ms e làm một ngăn riêng tạo nhiệt ,rồi quạt truyền nhiệt đi khắp lò ,nguyên lí theo của tây đấy ,đều hơn ,chênh nhau 0,1 thôi .:Huh:

7. VU VAN TU

Ca
      Cảm ơn bác. Có lẽ mẻ này e dảo tay xem sao vây.
      --- @ 21/3/17 ---
      Ak b cho e xin ít ảnh về cách làm ngăn nhiệt riêng của bác với. Làm sao để nhiệt ở ngăn ấy phân bố đều trong lò

8. haixuan026

đằng sau là một vách 7cm ,4 quạt đẩy hơi nóng qua vách xuống dưới ,2 quạt kia là hút lên ,tạo ra một dòng đối lưu rõ ràng ,ảnh e nó đây ,tiện đây có gì còn thiếu sót mong các bác chỉ bảo thêm :):)

Last edited: 21/3/17
      VU VAN TU thích bài này.
    9. VU VAN TU

Cái vách sau của bác bằng lưới ak. E thì e để 3 bóng đèn ở dưới đáy. Rồi 2 quạt thổi lên nên chắc chỗ trứng bị thổi vào k tốt

10. haixuan026

vách mình lấy tấm giấy bạc cách nhiệt làm thôi ,đơn giản thôi ,nhưng thấy hiệu quả ! Bóng ở đáy thì để bt nhiệt nó đã bốc lên trên oy ,e còn làm một quạt để đề phòng bên trên thừa nhiệt để xả ,nhưng khi sử dụng thấy bên trên luôn thấp hơn 0,1 lên e bịt luôn

VU VAN TU thích bài này.
    11. ba thanh

ba thanh Học làm nông dân

ban cho tôi hỏi là bạn ấp máy đảo tự động hay j ạ