Gà ấp ngày 18 chết không nở, mong được các bác ý kiến?

• Thread starter VU VAN TU
  • Ngày gửi
Tình hình là cháu mới ấp trứng mini 200 quả. Mấy lần ấp rồi mà vẫn k đạt. Sau khi soi loại bỏ trứng k cồ, cứ ấp đến ngày gần nở là phôi lại chết, có khi mổ vỏ rồi cũng chết, mỗi lần đến 50 quả, mà cháu ấp có 130 quả. Các bác cho cháu hỏi là vì sao ạ. Cũng trứng đó cháu mang đi đến lò ấp trứng thuê thì họ ấp nở k sót quả nào, không có quả nào bị chết phôi khi gần nở. Nhiệt độ cháu để 37.7, độ ẩm 65%. Cháu mong được sự giúp đỡ của các bác các chú ạ. Cháu cảm ơn.

Tình hình là cháu mới ấp trứng mini 200 quả. Mấy lần ấp rồi mà vẫn k đạt. Sau khi soi loại bỏ trứng k cồ, cứ ấp đến ngày gần nở là phôi lại chết, có khi mổ vỏ rồi cũng chết, mỗi lần đến 50 quả, mà cháu ấp có 130 quả. Các bác cho cháu hỏi là vì sao ạ. Cũng trứng đó cháu mang đi đến lò ấp trứng thuê thì họ ấp nở k sót quả nào, không có quả nào bị chết phôi khi gần nở. Nhiệt độ cháu để 37.7, độ ẩm 65%. Cháu mong được sự giúp đỡ của các bác các chú ạ. Cháu cảm ơn.
có thể thấy là thiếu nhiệt ,thiếu ẩm khi nở
nhiệt độ cài 37.7 hiển thị trên fox
nhiệt độ buồng ấp không đủ nhiệt
báo độ cor trên fox là bao nhiêu ?

E
có thể thấy là thiếu nhiệt ,thiếu ẩm khi nở
nhiệt độ cài 37.7 hiển thị trên fox
nhiệt độ buồng ấp không đủ nhiệt
báo độ cor trên fox là bao nhiêu ?
E dùng bộ điều khiển của dientucne ạ. Đã dùng nhiệt kế thủy ngân kiểm tra rồi ạ. Đảo 2h một lần đảo nghiêng 45độ. E ấp mấy mẻ rồi cứ đến mấy ngày cuối là trứng bị chết. Luộc ăn thì gà đã phát triển đầy đủ, có cái phần lòng trắng cứng cứng bị dính vỏ, còn ít lòng đỏ chưa tiêu hết

E

E dùng bộ điều khiển của dientucne ạ. Đã dùng nhiệt kế thủy ngân kiểm tra rồi ạ. Đảo 2h một lần đảo nghiêng 45độ. E ấp mấy mẻ rồi cứ đến mấy ngày cuối là trứng bị chết. Luộc ăn thì gà đã phát triển đầy đủ, có cái phần lòng trắng cứng cứng bị dính vỏ, còn ít lòng đỏ chưa tiêu hết
còn lòng đỏ là thiếu nhiệt ,
gà nở rồi bụng chướng,rún hở ,lòng đỏ không tiêu hết cũng thiếu nhiệt
độ ẩm cần thiết để gà nở từ 70.....80%
gà nở rún khô kín,không nặng bụng là đạt chuẩn
gà khô và bung lông trong 1h...2h

Htruoc e ngĩ là thiếu nhiệt e tăng thêm 1 chút thì gà lại nở sớm, nhưng vẫn bị chết nhiều. K như e đem đi ấp thuê ạ. E đọc trên diễn đàn làm theo mọi cách mà tỉ lệ nở vẫn k cao lên.

Thiếu nhiệt là do nhiệt độ phân bổ ko đều chứ ko phải là tăng nhiệt độ là được , nhất là vào mùa lạnh hoặc khi bạn ấp hết công suất của máy . các trứng nằm phía gần vỏ của máy ấp sẽ thiếu nhiệt . Dẫn đến chết phôi hoặc gà con nở ra bị dính đít , bết lông , yếu ….
Có thể khắc phục bằng cách :
- Phủ tấm khăn hoặc chăn mỏng lên máy vào những ngày lạnh
- Đảo vị trí các trứng trong máy từ ngoài vào trong và trong ra ngoài vài ngày một lần .
- Trường hợp máy ấp gần hết công suất ( 200 tr) , tới ngày 18-19 hoặc khi bắt đầu có trứng mổ vỏ , bạn tăng nhiệt thêm 0,1độ ( bt chỉ cần để 37,5-37,6 độ ) cho đến khi trứng nở hết lại tra về nhiệt độ đã đặt .

Vâng e cảm ơn ạ. E thấy các bác hay nói là mấy ngày gần nở nên làm mát cho trứng để trứng nở 100%. K biết đúng k ạ.

Vâng e cảm ơn ạ. E thấy các bác hay nói là mấy ngày gần nở nên làm mát cho trứng để trứng nở 100%. K biết đúng k ạ.
Gà ấp đến ngày 16 hạ nhiệt độ còn 36'5 nhé bạn.khẻ mỏ mà không nở đc là bị sát đó độ nóng cao.gà nở bị dính ướt là dư ẩm nhé

Gà ấp đến ngày 16 hạ nhiệt độ còn 36'5 nhé bạn.khẻ mỏ mà không nở đc là bị sát đó độ nóng cao.gà nở bị dính ướt là dư ẩm nhé
Tình hình là e vừa nở 1 mẻ 80 quả. Chỉ nở đc 40 con. 4 quả mổ vỏ chết có đùn dịch màu vàng. Còn lại là k thấy gì. Soi có con mỏ dựng lên để mổ rồi mà chết k mổ đc. Hnay là ngày 21. Tất cả theo ý kiến mọi ng rùi ạ. Độ ẩm tăng lên 80% mấy ngày nở. Nhiệt hạ xuống 37do. Nản quá các bác ạ

còn lòng đỏ là thiếu nhiệt ,
gà nở rồi bụng chướng,rún hở ,lòng đỏ không tiêu hết cũng thiếu nhiệt
độ ẩm cần thiết để gà nở từ 70.....80%
gà nở rún khô kín,không nặng bụng là đạt chuẩn
gà khô và bung lông trong 1h...2h
bên em toàn cho độ ẩm chuẩn 50-65% bác ạ . gà vẫn nở đều đều ạ

thực ra nó cũng ko cao siêu lắm đâu ,ngu như gà nó còn ấp dc huống chi là máy :Cuamay:,37,3 đến 37,8 ,còn ẩm từ 50-65 ,xêm xêm đoạn đấy :):)
Cứ để ấp bằng máy tự động hoàn toàn hay pải can thiệp thủ công những ngày cuối. Như hạ nhiệt độ, làm mát trứng.. Sao m k cải thiện đc. Vừa rồi ra lò ấp 49 quả đc 36 con. Trong khi đó m ấp ở nhà 60 80 quả đc 40 con

Cứ để ấp bằng máy tự động hoàn toàn hay pải can thiệp thủ công những ngày cuối. Như hạ nhiệt độ, làm mát trứng.. Sao m k cải thiện đc. Vừa rồi ra lò ấp 49 quả đc 36 con. Trong khi đó m ấp ở nhà 60 80 quả đc 40 con
e thì chả biết làm mát hay gì cả ,e ấp bằng thùng xốp ,2 quạt,mà nhiệt ở hai đầu thùng xốp chênh nhau 0,5 ,thế là e cứ đảo loạn lên ,e ấp 60 quả có đực ,thì dc 58 e ,1 e nứt gần hết ko đạp ra dc ,e cho mổ ngay ,bây h cũng to đùng oy ,:),bây h e dùng máy vách tạo nhiệt to hơn thì nhiệt đều hơn thì ko ns làm gì ! :2cat:
e thì cũng ms làm ấp nở thôi nhưng e cũng mạnh dạn đoán là máy của bác nhiệt phân bổ ko đều ,cộng vs vc bác dùng cái đảo nghiêng tự động lên có những vị trí trứng bị quá nhiệt ,hoặc thiếu nhiệt trong thời gian dài ,bác làm mấy cái nhiệt kế đo các góc là biết ngay !

Bác đảo tay hay tự động vậy.
e thì chả biết làm mát hay gì cả ,e ấp bằng thùng xốp ,2 quạt,mà nhiệt ở hai đầu thùng xốp chênh nhau 0,5 ,thế là e cứ đảo loạn lên ,e ấp 60 quả có đực ,thì dc 58 e ,1 e nứt gần hết ko đạp ra dc ,e cho mổ ngay ,bây h cũng to đùng oy ,:),bây h e dùng máy vách tạo nhiệt to hơn thì nhiệt đều hơn thì ko ns làm gì ! :2cat:

e thì cũng ms làm ấp nở thôi nhưng e cũng mạnh dạn đoán là máy của bác nhiệt phân bổ ko đều ,cộng vs vc bác dùng cái đảo nghiêng tự động lên có những vị trí trứng bị quá nhiệt ,hoặc thiếu nhiệt trong thời gian dài ,bác làm mấy cái nhiệt kế đo các góc là biết ngay !
Bác đảo tay hay tự động, à mà bác làm thùng to hơn thế phần tạo nhiệt riêng biệt hay chung luôn 1 ngăn với trứng vậy
E đo nhiệt kế rồi chỉ lệch nhau 0.2 độ thôi. E sợ là mấy cái bóng đèn nó gần trứng quá nên có khi khu vực đó bị nóng đột ngột nhiều

Bác đảo tay hay tự động vậy.

Bác đảo tay hay tự động, à mà bác làm thùng to hơn thế phần tạo nhiệt riêng biệt hay chung luôn 1 ngăn với trứng vậy
E đo nhiệt kế rồi chỉ lệch nhau 0.2 độ thôi. E sợ là mấy cái bóng đèn nó gần trứng quá nên có khi khu vực đó bị nóng đột ngột nhiều
thì vấn đề ở chỗ gần bóng đèn và điểm xa bóng đèn đấy ,nó chênh nhau kinh khủng ! E đảo tay lên e thay đổi vị trí trứng lên ms nở cao thế ,chứ e mà lười như bác chắc cũng luộc hết ,e ấp mấy lần nhưng thấy nó khó sử dụng lên hủy luôn ,máy ms e làm một ngăn riêng tạo nhiệt ,rồi quạt truyền nhiệt đi khắp lò ,nguyên lí theo của tây đấy ,đều hơn ,chênh nhau 0,1 thôi .:Huh:

Ca
thì vấn đề ở chỗ gần bóng đèn và điểm xa bóng đèn đấy ,nó chênh nhau kinh khủng ! E đảo tay lên e thay đổi vị trí trứng lên ms nở cao thế ,chứ e mà lười như bác chắc cũng luộc hết ,e ấp mấy lần nhưng thấy nó khó sử dụng lên hủy luôn ,máy ms e làm một ngăn riêng tạo nhiệt ,rồi quạt truyền nhiệt đi khắp lò ,nguyên lí theo của tây đấy ,đều hơn ,chênh nhau 0,1 thôi .:Huh:
Cảm ơn bác. Có lẽ mẻ này e dảo tay xem sao vây.
Ak b cho e xin ít ảnh về cách làm ngăn nhiệt riêng của bác với. Làm sao để nhiệt ở ngăn ấy phân bố đều trong lò

Ca

Cảm ơn bác. Có lẽ mẻ này e dảo tay xem sao vây.

Ak b cho e xin ít ảnh về cách làm ngăn nhiệt riêng của bác với. Làm sao để nhiệt ở ngăn ấy phân bố đều trong lò
đằng sau là một vách 7cm ,4 quạt đẩy hơi nóng qua vách xuống dưới ,2 quạt kia là hút lên ,tạo ra một dòng đối lưu rõ ràng ,ảnh e nó đây ,tiện đây có gì còn thiếu sót mong các bác chỉ bảo thêm :):)

Last edited by a moderator:

Back