Gà bệnh nặng cứu em với

Xin chào các bác lão thành
Hiện nay gà của em trung bình 1.5 kg 1 con,gà của em là gà nòi lai , đang thấy nó khỏe mạnh rượt nhau rầm rầm vậy mà sáng hôm sau thấy nó chết, hoặc thấy đang khỏe lát sau thấy nó buồn rồi 1 tiếng sau nó chết,khi nó buồn đầu nó đỏ bầm, nghe gà thở như có đàm ( cái này đưa sát tai mới nghe ) ,khi nó chết nó giẩy mạnh và la dử lắm.Em mổ ra thì thấy phổi sung huyết,cuống mề sưng to, mề và tim có rất nhiều mở,tim xuất huyết, phân gà thì đủ loại con thì chảy nhớt màu xanh lá ( cái này thì thấy ít), con thì chảy nhớt màu trắng, con thì chảy nhớt vàng và nâu (2 trường hợp này gặp nhiều) Em đã chích Enrocin-s + Bactrim + Vime-ABC, chít vào gà chết lẹ hơn là không chích (tất cả thuốc này đều do nhà thuốc tư vấn cho em )

Gà chết do nguyên nhân sưng thận, đa phần những bệnh do virus như (ND, IB, hay H5N1) ảnh hưởng bệnh tích trầm trọng lên thận do đó việc sử dụng kháng sinh làm cho gà chết nhiều hơn.
Nên,
1, Sử dụng vitamine C + thuốc bổ + điện giải (tăng liều gấp 2-3 lần).
2, Giải độc gan thận (Hepatol, Heparenol, Phosretic _ tên thương mại) đây là những loại thuốc khá hiệu quả nhưng giá thành rất đắc.
Riêng kháng thể Gum chưa đem lại kết quả chưa như ý muốn.
Một số ý tham khảo mr_dangnguyen nhá.

Vậy là khi mình nuôi gà đợt sau mình nhỏ vacxin ND IB hả bác,theo em tìm hiểu ND IB có ngừa dịch tả luôn hả bác
Mong Bác cho em cái lịch nhỏ vacxin của bác đang sử dụng, và lịch phòng bệnh của bác nha.À bác cho em hỏi vacxin tụ huyết trùng sử dụng có hiệu quả không vậy bác,sao mà em thấy ai cũng nói không hiệu quả hết
Mong bác trả lời em

Theo cách bạn nói thì mình xin góp ý chút . Gà bạn bị chết như vậy , theo hiểu biết của riêng mình thì gọi là dịch tả gà có tên(newcastle) do vi rirus gây nên.tỷ lệ hao hụt rất lớn.
Bạn hãy phun thuốc tiêu độc sát trùng hết khu vựt chăn nuôi! Thay tất cả nước uống bằng bột điện giải,máng ăn phải vệ sinh sát trùng ,
lựa những con gà mạnh nhốt riêng , chích catosal 5cc+5cc vitamin.c =là 1/c , cho 2kg gà .lưu ý thú nầy pha xong chích liền không để quá 1 tiếng ,không cho gà ăn no,( 2 ngày sau chích lập lại)
dùng thuốc sát khuẩn phun trựt tiếp lên gà . Hiệu thuốc (vimenkon) thuốc nầy ăn ,uống nhầm không gây hại cho gà .
Còn nếu bạn muốn liều 5 ăn 5 thua . Thì sử dụng cách nầy.neu-cat-chol. ( ngừa vịch tả ) loại 100c ,1 hủ pha với 1 lọ nước sinh lý 100c, tiêm 1 con 1c, trong vòng 24 tiếng con nào có bị nhiểm thì chết còn con nào sống thì ok,( thuốc nầy kỵ ánh sáng mặt trời ) phải cẩn thận sử dụng !

Vậy là khi mình nuôi gà đợt sau mình nhỏ vacxin ND IB hả bác,theo em tìm hiểu ND IB có ngừa dịch tả luôn hả bác
Chào bạn! ND là viết tắc của Newcatle disease (Dịch tả)
IB viết tắc của Infections Bronchitis (Viêm phế quản truyền nhiễm)
2 bệnh này khác nhau, tuy nhiên một số công ty khuyến cáo và sản xuất chung với nhau trong 1 lần chủng (nhỏ mắt hay nhỏ mũi).
Vaccine tụ huyết trùng (THT) hiệu quả không rõ ràng nên nhiều người khuyến cáo không sử dụng. Bên cạnh đó, THT là vi khuẩn nên miễn dịch thường không kéo dài và bền vững.
Việc sử dụng kháng sinh định kỳ cũng phòng được bệnh nên ...nhiều khi không cần thiết bạn à!
LỊCH VACCINE TRÊN GÀ NUÔI THẢ VƯỜN.(Sử dụng vaccine ngoại)
(Vì nhiều lịch khác nhau, đây là lịch của trại mình đang áp dụng. Tuỳ theo từng vùng mà thay đổi cho phù hợp).
Bạn muốn có lịch phù hợp nên xem tình trạng dịch bệnh và khu vực xung quanh để áp dụng. Bước đầu nên làm theo 1 lịch chuẩn rồi thay đổi trong lứa kế tiếp để ngày càng hoàn chỉnh).
5 ngày: ND + IB (Mar5Clon30 hay Avinew + Bioral)
7 ngày: Gumboro (D78 hay Bur 706)
10 ngày: Chủng đậu
14 ngày: Gumboro (228E hay I.B.D. Blen)
18 ngày: H5N1
25 ngày: ND + IB
30 ngày: Thả ra vườn.
40 ngày: ND + IB
60 ngày: H5N1

Cơ bản là thế! Nếu muốn phù hợp thì comment cho mình nghen! :lol:
Còn nếu bạn muốn liều 5 ăn 5 thua . Thì sử dụng cách nầy.neu-cat-chol. ( ngừa vịch tả ) loại 100c ,1 hủ pha với 1 lọ nước sinh lý 100c, tiêm 1 con 1c, trong vòng 24 tiếng con nào có bị nhiểm thì chết còn con nào sống thì ok,( thuốc nầy kỵ ánh sáng mặt trời ) phải cẩn thận sử dụng !
Bài viết hay! Thêm nữa.
Cách này sử dụng khi bạn nhận định chính xác là Dịch tả (qua kiểm tra hiệu giá kháng thể), và xác định sớm khi mới phát bệnh thì hiệu quả cao..và cũng là cách duy nhất khống chế dịch bệnh này.

Gà chết do nguyên nhân sưng thận, đa phần những bệnh do virus như (ND, IB, hay H5N1) ảnh hưởng bệnh tích trầm trọng lên thận do đó việc sử dụng kháng sinh làm cho gà chết nhiều hơn.
Nên,
1, Sử dụng vitamine C + thuốc bổ + điện giải (tăng liều gấp 2-3 lần).
2, Giải độc gan thận (Hepatol, Heparenol, Phosretic _ tên thương mại) đây là những loại thuốc khá hiệu quả nhưng giá thành rất đắc.
Riêng kháng thể Gum chưa đem lại kết quả chưa như ý muốn.
Một số ý tham khảo mr_dangnguyen nhá.
còn một bệnh nữa có thể làm sưng thận đó là bệnh sưng gan thận nữa
tài liệu để các bác tham khảo nè nhớ chỉ để tham khảo nha hi
<!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if !mso]><object classid="clsid:38481807-CA0E-42D2-BF39-B33AF135CC4D" id=ieooui></object> <style> st1\:*{behavior:url(#ieooui) } </style> <![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]-->
Bệnh sưng gan và thận ở gia cầm
Bệnh sưng gan và thận thường xảy ra ở gà con từ 10 ngày tuổi đến 4 tuần tuổi với những đặc điểm co giật chết sau các đợt lạnh, đói, nóng hoặc vận chuyển xa. Bệnh thường gặp ở các vùng nuôi gà thịt gia đình do pha trộn thức ăn không đúng khẩu phần quy định gây thiếu chất nhất là Biotin. Tỷ lệ chết từ 2-10%. 1. Động vật cảm thụ. Gà con mẫn cảm hơn gà lớn. Đặc biệt gà con nuôi thịt được sinh ra từ những đàn gà mái giống đã nuôi khẩu phần ăn thiếu Biotin, thì khả năng mẫn cảm bệnh càng tăng trong điều kiện có những yếu tố stress như lạnh, nóng hoặc đói v.v... 2. Nguyên nhân - Do khẩu phần thức ăn thiếu Biotin kéo dài; - Do thức ăn và nguyên liệu thức ăn để quá cũ, bảo quản không tốt nên chất lượng giảm. Những nguyên liệu cung cấp sinh tố như cám, ngô, bánh dầu để lâu làm vitamin A bị hư hỏng và Biotin bị phân hủy. Thiếu Biotin tức là thiếu nguyên liệu tổng hợp axit aspartic, axit lactic và axit pyruvic. Thiếu Biotin làm cho da và niêm mạc khô, trắng, có vẩy và thiếu oxy huyết. Các chất độc trong thức ăn không được máu vận chuyển đi, nên tích lại ở gan và thận gây sưng to. 3. Triệu chứng. Gà bệnh vẫn phát triển, chỉ có một biểu hiện suy giảm sức khỏe vài giờ trước khi co giật chết. Gà chết thường xuất hiện sau những yếu tố gây stress trầm trọng như lạnh, đói và quá nóng. Khi thực nghiệm có tới 25% chết sau 4-5 ngày. Nhìn chung tỷ lệ bệnh thấp. Bệnh chỉ xảy ra trong giai đoạn 10 ngày tuổi tới 4 tuần tuổi và tỷ lệ chết thay đổi từ 2-10%. 4. Chẩn đoán. - Triệu chứng và bệnh tích mổ khám thường giúp cho chẩn đoán trong giai đoạn đầu; - Xét nghiệm vi khuẩn học và tổ chức học để loại trừ nguyên nhân gây bệnh; 5. Phòng và trị bệnh. 5.1. Phòng bệnh. Loại trừ các yếu tố gây stress như lạnh, đói và nóng v.v...; - Duy trì mức độ Biotin đầy đủ trong thức ăn bổ sung cho tất cả gà và bầy gà giống; - Thức ăn được tổng hợp từ nguyên liệu mới, chất lượng tốt không hư hỏng. 5.2. Trị bệnh. Vì bệnh xảy ra trong thời gian rất ngắn, do vậy những gà bệnh không kịp điều trị mà chỉ điều trị những con còn lại trong đàn; - Trước tiên phải loại trừ các yếu tố gây stress như nóng, lạnh hay đói, v.v...; - Bổ sung vào nước uống hàng ngày một lượng Biotin và Choline như sau: Biotin 100mg/1000 gà con. Choline (70%) 19g/100 gà con. Cách pha: Lấy Biotin hòa vào Ethyl Alcool trước cho tan, sau đó hòa vào nước và cộng thêm Choline như liều ở trên. Mức tiêu thụ nước uống của gà như sau: 1000 gà: - Lúc 7 ngày tuổi là 47 lít. - Lúc 14 ngày tuổi là 80 lít. - Lúc 21 ngày tuổi là 105 lít. - Lúc 28 ngày tuổi là 150 lít. Trong thực tế, nếu không có dạng nguyên chất Biotin và Choline thì có thể sử dụng một số Premix vitamin có chứa 2 thành phần trên như Konvit-Neo (Tiệp Khắc) trộn tỷ lệ 2-4% (2-4kg/100kg thức ăn). Vitamix (Canada) pha nước 1g/2,5 lít nước hoặc trộn thức ăn 1g/1kg thức ăn. - Vitaperos (Pháp) pha 1g/10 lít nước; - Vitamino-200 (Pháp) trộn thức ăn 0,5% (5g/kg thức ăn); - VM 505 (Mỹ) trộn thức ăn 0,1-0,15% (1-1,5g/kg thức ăn) hoặc pha nước uống liều 1g/2-4 lít nước. (Nguồn: NXB Nông nghiệp, 2001)

à mà gà của bác đã giảm trưa ạ lếu gà của bác bị tiêu chảy nặng phân nhiều nước thì rât hay bị mât nước bác lên cho uống glucose để chống mất nước

vừa chữa trị vừa học đi, sau ni học tiếp, học mãi chứ cần chi xong mới học, hãy bắt đầu ngay bay giờ nếu không có khi muộn đấy

vừa chữa trị vừa học đi, sau ni học tiếp, học mãi chứ cần chi xong mới học, hãy bắt đầu ngay bay giờ nếu không có khi muộn đấy
em cũng đang muốn học trung cấp thú y đây nè nhưng không có thời gian đi học lên em đang tìm web nào dạy thú y trực tuyến như để học nhưng tìm hoài mà không thấy bác nào biết chỉ em với nha

Cúm rồi! Chắc chắn cúm 90%, biểu hiện tương đối rõ, sốt cao quá ko hạ sốt mà chích kháng sinh vào đột ngột thì chắc chắn chết rồi. Thậm chí vừa rút kim ra gà giãy chết ngay.

Xin chia buồn cùng bác! Đây cũng là cảnh báo cho toàn bộ hội nuôi gà đó nhe !!!!! :bang:

Hic.Bạn bị tổn thất nặng nề quá.Xin chia buồn cùng bạn,mong bạn cố gắng lần sau nha.

Gà 2 tháng tuổi mổ ra chỉ thấy tim có vấn đề, phổi thì bị nám đen,trong khoan bụng có chứa nước màu vàng

em sin chia buồn với anh sin chúc anh lần sau may mắn hơn anh hãy coi như đây là một bài học sương máu lần sau lên cẩn thận hơn ,,thất bại là mẹ thành công ,,,
trên con đường đi đến thành công không ai trải thảm đỏ cho ta đi đâu mà ngược nại người ta sẽ trải rong gai lên đường con đường của ta , ,,, em cũng vậy luôn luôn phải đi trên rong gai đau đớn vô cùng nhưng cũng phải cố
đôi lời chia sẻ với bác

Thành thật chia buồn với bạn!
Chúc bạn vượt qua khó khăn, có lên nhé anh em Agriviet luôn ủng hộ mọi người phấn đấu vượt lên chính mình và vượt qua khó khăn

thôi đừng buồn bạn ơi , ! mỗi người chúng ta không ai không vấp ngã . nhân gian có câu .(có thất bại một lần để mai sau dững chắc ) sau lần thất bại kế tiếp là thành công,
mình cũng xin chúc bạn từ nay về sau luôn thành đạt

Xin được chia buồn cùng anh .......................
Thất bại là mẹ thành công.....................
đứng lên và làm lại từ đầu................

Back