Gà bệnh

• Thread starter daniperosa
  • Ngày gửi
Ở nhà em có nuôi khoảng hai chục con gà tre + bầy gà ta mới nởi.
Mấy bữa nay có mấy con bị xã cánh, đi phân vàng, ít ăn => chết ( lúc chết giãy mạnh + mặt tím tái)
Các ace trên dd vào xem giúp. Gấp dùm em nha. Thanks

Mấy bữa nay có mấy con bị xã cánh, đi phân vàng, ít ăn => chết ( lúc chết giãy mạnh + mặt tím tái)
bác xem gà mình có thêm triệu chứng này ko nha
gà khó thở ỉa phân trắng hặc xanh và loãng càng về cuối gà càng khó thở mặt cũng càng tím tái đôi khi còn bị sưng mặt : lếu đúng như vậy thì có 2 khả năng một là bệnh cúm h5n1 hặc bệnh tụ huyết trùng , nhưng dù là bệnh gì thì bác cứ thử mua thuốc để tri bệnh tụ huyết trùng biết đâu đúng bệnh ngoài ra bác lên cho gà uống điện giải để chống mất nước

bác xem gà mình có thêm triệu chứng này ko nha
gà khó thở ỉa phân trắng hặc xanh và loãng càng về cuối gà càng khó thở mặt cũng càng tím tái đôi khi còn bị sưng mặt : lếu đúng như vậy thì có 2 khả năng một là bệnh cúm h5n1 hặc bệnh tụ huyết trùng , nhưng dù là bệnh gì thì bác cứ thử mua thuốc để tri bệnh tụ huyết trùng biết đâu đúng bệnh ngoài ra bác lên cho gà uống điện giải để chống mất nước
đúng đây thời tiết thất thường, chết mặt tím tái dể tụ huyết trùng lắm

Cám ơn các ace nhiều lắm. Qua mấy bữa bão chắc bị tụ huyết trùng rồi. Tại nếu cúm thì cả đàn đi toi hết rồi.
Đã phun sát trùng và cách ly khu chuồng đó rồi mấy con còn lại thấy cũng tạm ổn.

gà bác bị viêm đường tiêu hoá ghép hô hấp hay con gọi là Gum tổng hợp (ỉa phân loãng vàng hoặc xanh, sốt cao rồi hạ xuống, co giật vì ngạt thở rồi chết) ! việc đầu tiên la cach ly gà ủ rũ bỏ ăn hay thủ tiêu luôn củng được(vì những con đó hết cứu rồi). thứ 2 la sát trùng chuồng trại dụng cụ! thứ 3 là dùng thuốc cụ thể như sao:
+ anti-gum+C+chất điện giải+angil (hạ sốt)
+ tylosin+tetracylin
+doxycylin+gentamycin+colistin sulfa (coli-norgent của vemedim)
dùng liên tiếp trong 5-7ngày. nếu gà bác cầm cự được tới 7 ngày thì xem như là hoàn toàn khỏi bệnh

với trường hợp gà bệnh như thế này, nếu là mình thì mình làm như sau:
+ Nấu cơm, lấy cơm trộn với bắp, cám đậm đặc sao cho đủ dinh dưỡng.
+ Mua kháng sinh amoxicilin, pha với nước gấp đôi liều trị vào hỗn hợp thức ăn trên sao cho ẩm đều.
+ Cho ăn đủ no, ngày 2 bữa sáng chiều.
+ Điện giải, vitamin c, k... thì pha nước cho gà tự uống.
Liên tục trong 5-7 ngày.

+ Mua kháng sinh amoxicilin, pha với nước gấp đôi liều trị vào hỗn hợp thức ăn trên sao cho ẩm đều.
Liên tục trong 5-7 ngày.

Gà đi phân lỏng mà cho uống C có sao ko anh Hùng . cái này em đang phân vân. vì mới mua 1 kg C về mà cho uống sợ đi ngoài . Có nghe 1 số ae chia sẻ như thế .
- và Gluco em cho uống định kì . cứ thấy gà uể oải là em pha nước uống cho có sức. theo anh như thế ổn ko ạ

Liên tục trong 5-7 ngày.
Em nghĩ có cần cho thêm giải độc gan ko anh

Gà đi phân lỏng mà cho uống C có sao ko anh Hùng . cái này em đang phân vân. vì mới mua 1 kg C về mà cho uống sợ đi ngoài . Có nghe 1 số ae chia sẻ như thế .
- và Gluco em cho uống định kì . cứ thấy gà uể oải là em pha nước uống cho có sức. theo anh như thế ổn ko ạ

dùng C để tăng sức đề kháng những khi dịch bệnh hoặc khi thời tiết thay đổi đột ngột, bất thường dù là nóng quá hay quá lạnh. thậm chí có thể cho uống liên tục, miễn là đừng quá nhiều thôi.
gluco em cho uống vậy là đúng rồi.

Em nghĩ có cần cho thêm giải độc gan ko anh
chữa cho qua dịch rồi giải độc gan sau. lúc này cần gà sống cái đã. với lại phối hợp nhiều dễ rối, không chuẩn.

Nếu gà bỏ ăn bỏ uống thì còn cách cứu chữa hông các anh. Hay thủ tiêu nó

Back