gà bị bệnh lạ xin giúp đở

• Thread starter betoan
  • Ngày gửi
mình nuôi bầy gà mới khoảng 100 con, (gà nhà tự đẻ ra) gà tầm khoảng 0.5kg, trong 6 ngày gần đây chết 3 con có 1 số biểu hiện giống nhau :
- thời gian phát bệnh và chết rất nhanh không đến 24h : buổi sáng cho gà ăn trước khi thả vườn, gà vẫn lanh lẹ ăn uống bình thường, đến tầm 1h trưa gọi gà cho ăn cử nữa thì thấy gà vẫn bình thường, nhưng ko tranh thức ăn, không ăn hoặc ăn rất ít, 1 trong 3 con có biểu hiện giống như khát nước hả miệng liên tục, lưỡi hình như hơi bị thụt và nắm sát mỏ, chân gà có biểu hiện như yếu 1 hoặc 2 bên, các ngon chân có biểu hiện như co cụm lai hoặc dũi thẳng ra
- đến hôm sau hoặc nửa đêm là gà chết : trước khi chết 2 chân gà ko đứng được, gà nằm bẹp, đầu cổ co quẹo ko kiểm soát được, có biểu hiện co giật từng cơn trước khi chết, quan sát phân gà thấy : có màu xanh ngọc,trắng có nhiều nước và rất hôi.
mình có mổ thử 1 con gà mái bệnh (con này 1.7kg) mổ ra thấy tim gan đều bình thường... (chắc do mình ko biết) nhưng khi mổ ra thấy trong thành bụng gà có rất nhiều nước vàng vàng và khá nóng,
gà nhà mình chưa làm vacxine, gà bệnh cũng chưa kịp cho thuốc men gì, thì nó đã chết, hàng ngày mình đều pha vitamine khoáng gluco vào trong nước uống. mình xin gỏi 1 vài hình anh các anh chị xem và giúp đở betoan xem gà bị bẹnh gì và cách chữa trị giúp betoan, cám ơn các anh chị rất nhiều.

ghi chú : trước khi nhìn mặt gà vẫn còn rất tỉnh táo (chắc nó ko biết tại sao lại chết hix), con mổ ra là vừa chết, cn gà giò là mình chụp hình lúc đang còn sống
mạng lag nên gởi 2 topic cùng lúc xin MOD xoá giúp 1 cái giúp betoan

Last edited by a moderator:
chào bạn!thực ra với lứa tuổi gà như bạn nói (1,7 kg).vaccin chưa làm.chắc chắn gà nhà bạn bị tụ huyết trùng (các xoang bao tim tích nước màu vàng).còn màu phân mà bạn nhìn màu trắng ngọc,xanh..(có thể ghép cả newcastle thể nhẹ) và do bị rối loạn tiêu hoá,uống nhiều nước.lẽ ra bạn nên bổ xung điện giải và men tiêu hoá sống.nếu thời điểm này gà vẫn chết bạn nên dùng kháng thể gum tiêm là tốt nhất.chuc thành công!

em thấy bác úp một cái hình có một con gà mặt mào rất tím lếu gà bác có triếu trứng như mặt mào ,tích thấm tím hặc có triệu chứng sưng phù, chân hặc đầu thì chắc trắn là bị tụ huyết trùng rồi bác kiểm tra lại đị xemm gà bác có bị hen và khó thở không thường là những con bị bệnh này chết rất nhan , bác lên cho gà uống các loại thuốc bổ như bcomlec ,gluco điện giải vitamin c .... dể tăng sức dể kháng . chúc bác thành công ,thân

chào bạn!thực ra với lứa tuổi gà như bạn nói (1,7 kg).vaccin chưa làm.chắc chắn gà nhà bạn bị tụ huyết trùng (các xoang bao tim tích nước màu vàng).còn màu phân mà bạn nhìn màu trắng ngọc,xanh..(có thể ghép cả newcastle thể nhẹ) và do bị rối loạn tiêu hoá,uống nhiều nước.lẽ ra bạn nên bổ xung điện giải và men tiêu hoá sống.nếu thời điểm này gà vẫn chết bạn nên dùng kháng thể gum tiêm là tốt nhất.chuc thành công!
thanks bạn đã giải đáp giúp mình, những thứ như diện giải, men tiêu hoá, multivitamine, glucan c, viêm đường tiêu hoá gần như là hàng ngày mình đều pha nước hoặc trộn thức ăn cho gà, tụ huyết trùng mình thì hay phòng bệnh = tetraciline, nếu đúng là tụ huyết trùng thì mình rất mừng vì dù sao cũng đã biết được bệnh, chỉ sợ nó là dịch tả hay h5n1 (nhưng thấy số lượng chết là ko đáng kể và ko ồ ạt nên cũng đở lo).

------ 9 minutes:

em thấy bác úp một cái hình có một con gà mặt mào rất tím lếu gà bác có triếu trứng như mặt mào ,tích thấm tím hặc có triệu chứng sưng phù, chân hặc đầu thì chắc trắn là bị tụ huyết trùng rồi bác kiểm tra lại đị xemm gà bác có bị hen và khó thở không thường là những con bị bệnh này chết rất nhan , bác lên cho gà uống các loại thuốc bổ như bcomlec ,gluco điện giải vitamin c .... dể tăng sức dể kháng . chúc bác thành công ,thân
thanks bạn rất nhiều. tích mào, đều thâm khi gà con sống, con mổ ra thì có chịu trứng khó thở nhưng quan sát thấy rất nhẹ, chị thấy biểu hiện mệt mỏi ko đứng được, đầu và chân đều ko xưng, lúc mình phát hiện em nó bệnh là buổi chiều tối, mà gà mồng lá thì buổi chiều nó đều thâm nên ko để ý được. nếu đúng như lời các bác đã giải đáp thì em nghỉ gà nhà em dính 3 bệnh cùng 1 lúc CRD, viêm đường tiêu hóa, tụ huyết trùng, nhưng mình nghỉ khả nang CRD làm phát sinh các bệnh trên thời gian gần khoảng nửa tháng nay thời tiết trên này lúc nào cũng gần như là 37 38 0c, khiến gà bị hóc mà uống nước liên tục, mình đã ngừa bệnh, chống tress cho gà = multivitamine, gluco, glucan C, và 1 số kháng sinh phòng crd, tu huyet1 trùng, cảm... nhưng vẫn kho6gn tránh khỏi. dù sao cũng cảm ơn 2 bác, mình rất mong có thêm nhiều ý kiến của các bác khác trên diễn đàn để giúp cho betoan có thêm nhiều kinh nghiệm

các triệu chứng bạn nêu ở trên thì nhiều khả năng gà bệnh tụ huyết trùng vì tại thời điểm giao mùa nếu ko phòng bằng vaccine rất dễ nhiễm bệnh này và hầu như bệnh này thường chết đột ngột thường là từ đêm tới sáng
còn bệnh tích thì chỉ mới ghi nhận dc là xoang ngực và xoang bụng tích nước nên cũng chỉ nghi ngờ là THT thôi bởi những con chết đầu tiên đôi khi chưa biểu hiện rõ dc bệnh tích
về điều trị bệnh bạn có thể sử dụng kháng sinh như amox, strepto, hoặc genta, doxy... tiêm cho những con đã biểu hiện triệu chứng.
còn những con còn lại bạn có thể kết hợp trepto hoặc spectinomycine với tetracyline phòng bệnh cho những con chưa có triệu chứng.
nếu có con nào yếu sau từ 3 - 5 ngày kể từ con gà bệnh chết đầu tiên bạn mổ ra xem thử xem là mỡ vành tim có xuất huyết điểm hay ko, xoang ngực và bụng có tích dịch hay ko nha đây là những bệnh tích điển hình và rõ ràng nhất của bệnh THT (phổi xuất huyết và tụ huyết)
à quên bạn cần kết hợp thêm Bromhexine hòa vào nước uống với các loại men đường, Anagil và vit tổng hợp nữa nha
chúc thành công:lol:

Gà 0.5 kg cũng chết mà gà 1.7 cũng chết hả bác?

Gà tầm 0.5 chắc khoảng gần 45 ngày thôi !

Triệu chứng: tích nước xoang bụng thì giống THT, Thương hàn, H5N1
Co giật, đầu nghiêng: thường thấy do dịch tả...
Chân không đứng được, yếu, phân trắng, xanh: giống Gumboro, dịch tả...
Bác cho biết rỏ là gà giai đoạn nào chết nhé! Riêng cấp tính thì thường là THT, H5N1 thì cũng thế và khoảng 3 ngày nửa là đi cả đàn nếu bác uống kháng sinh không khỏi.

Vậy là betoan không nuôi gà tre nữa sao? Tháng trước tui cũng bị vài con mà không biết nguyên nhân nhưng chỉ chết vài con rồi ngưng nên cũng thôi không tìm hiểu nó là bệnh gì nữa. Hiện tui cho đàn gà ở nhà uống thập cẩm hết, cứ multivitaminh, CRD.... pha thành 1 bình vậy cho uống thôi, mà theo như các bác ở đây nói thì gà uống nước nhiều thì không tốt sao? Hiện mấy hôm nay trời nắng con nào cũng hả miệng thở như vừa đẻ xong ấy, tụi nó cứ bao vây cái ao cá mini của tui mà ko chịu đi đâu hết, có lẻ gần ao nên mát thành ra tui nó ko đi đâu hết, nên vấn đề của betoan có khi nào nắng quá nên phát sinh bệnh không?

bác xem kỹ xem hình như gà của bác có cá khối u phát triển ở lổ chân lông trên da thì phải.
- ở gan cũng có khối u màu hơi trắng phải không?
+ nhìn hình không thấy đc rõ lắm không biết có chính xác ko?

các triệu chứng bạn nêu ở trên thì nhiều khả năng gà bệnh tụ huyết trùng vì tại thời điểm giao mùa nếu ko phòng bằng vaccine rất dễ nhiễm bệnh này và hầu như bệnh này thường chết đột ngột thường là từ đêm tới sáng
còn bệnh tích thì chỉ mới ghi nhận dc là xoang ngực và xoang bụng tích nước nên cũng chỉ nghi ngờ là THT thôi bởi những con chết đầu tiên đôi khi chưa biểu hiện rõ dc bệnh tích
về điều trị bệnh bạn có thể sử dụng kháng sinh như amox, strepto, hoặc genta, doxy... tiêm cho những con đã biểu hiện triệu chứng.
còn những con còn lại bạn có thể kết hợp trepto hoặc spectinomycine với tetracyline phòng bệnh cho những con chưa có triệu chứng.
nếu có con nào yếu sau từ 3 - 5 ngày kể từ con gà bệnh chết đầu tiên bạn mổ ra xem thử xem là mỡ vành tim có xuất huyết điểm hay ko, xoang ngực và bụng có tích dịch hay ko nha đây là những bệnh tích điển hình và rõ ràng nhất của bệnh THT (phổi xuất huyết và tụ huyết)
à quên bạn cần kết hợp thêm Bromhexine hòa vào nước uống với các loại men đường, Anagil và vit tổng hợp nữa nha
chúc thành công:lol:
thanks bạn đã gia13p đáp giúp mình, thời gian giao mùa này mình cũng rất sợ, nên các khoáng vitamine và 1 số loại khác để phòng bệnh mình đã cho uống rất thường xuyên, riêng THT mình sử dụng tetracyline cho nó uống, gà lớn nhỏ mình đều cho nó uống trung bình 1 tuần 2,3 lần, mỗi lần cho uống có kết hợp cả gum, crd, tiêu chảy, men tiêu hóa, sau 3 con gà bị chết tình hiện nay cả đàn thấy tạm ổn, mình đang tình chờ vài hôm thuốc men tẩm bổ mấy em gà lại là làm vacine cho mấy em nó, vì hiện nay ko dám làm sợ có em chưa được khỏe hẳn rất dễ bị shock thuốc., những loại thuốc bạn chỉ mình sẽ áp dụng thử cho đàn gà nhà mình xem thế nào.thanks bạn

------ 4 minutes:

Gà 0.5 kg cũng chết mà gà 1.7 cũng chết hả bác?

Gà tầm 0.5 chắc khoảng gần 45 ngày thôi !

Triệu chứng: tích nước xoang bụng thì giống THT, Thương hàn, H5N1
Co giật, đầu nghiêng: thường thấy do dịch tả...
Chân không đứng được, yếu, phân trắng, xanh: giống Gumboro, dịch tả...
Bác cho biết rỏ là gà giai đoạn nào chết nhé! Riêng cấp tính thì thường là THT, H5N1 thì cũng thế và khoảng 3 ngày nửa là đi cả đàn nếu bác uống kháng sinh không khỏi.
gà 0,5 kg là khoảng 45 ngày.
gà 1k7 là gà tơ mới đẻ 1-2 lứa
mình nghỉ bệnh THT kết hợp CRD và viêm đường tiêu hóa, hiện nay đàn gà đã ổn định, nếu dịch tả hay h5n1 thì chắc đi cả đàn rồi, chắc có lẻ trong khoảng nửa tháng nay thời tiết quá nóng làm gà tress và bệnh, triệu chứng thấy rỏ nhất là gà bị CRD. thanks bạn nhiều

------ 4 minutes:

hehe lâu quá không thấy sầu riêng onl. mình vẫn kết hợp nuôi cả 2, đang gầy giống được 1 số tre thường và tre tân châu, tui cũng kết hợp pha chung thuốc như ông vậy để gà uống, nhà tui thì ko có ao hồ tui nó hay tập trung dưới bóng cây nằm hoặc vô vườn nằm dưới mấy góc tầm vong a. đàn gà nha vnsr thế nào rồi? bầy củ đã lớn bán được chưa? có bầy mới chưa nào, hôm trước có 2 con gà cũng bị phù đầy hơi như gà vnsr đợt trước đó, mình đã làm theo các bác trên diễn đàn hướng dẫn lấy lưỡi lam rạch 1 đường hôm nay mấy em nó khỏi rồi.thanks vnsr nhiều

------ 2 minutes:

bác xem kỹ xem hình như gà của bác có cá khối u phát triển ở lổ chân lông trên da thì phải.
- ở gan cũng có khối u màu hơi trắng phải không?
+ nhìn hình không thấy đc rõ lắm không biết có chính xác ko?
thanks bạn. lần sau mình sẽ chú ý thêm các dấu hiệu bạn nói trên, tiếc là lần đầu tiên mổ gà,có nhiều điều mình vẫn mù mờ. ở các lổ chân lông mình cũng xem qua nhưng chẳng thấy gì (chắc xem ko kỹ hoặc ko biết rồi quá ^^). thanks bạn nhiều

Tốt nhất là sau thời gian thả vườn thì cứ 4 tuần uống kháng sinh khoảng 5 ngày - 7 ngày.
UỐng liên tục trong vòng 4-6 giờ /ngày là tốt nhất, trước khi cho uống thì nên cắt nước khoảng 1h để các gà uống đều hết.
Riêng cầu trùng là thuốc tương đối đắng nên uống dài hơn (tầm 6-8 giờ)/ngày và ngày sau cứ thời gian ấy mà uống.
Việc bác dùng tổng hợp nhiều loại kháng sinh hay thuốc bổ chung với nhau thì theo quan điểm em không tốt lắm.
Kế hợp kháng sinh thì cần thận trong vì tính động lực 1 trong 2 loại có thể giảm.
Thuốc bổ, điện giải, giải độc gan thận nhìn chung có thể pha chung nhau.
CRD là bệnh thường xuyên xảy ra trong việc bác nuôi số lượng đông, nếu bình thường uống trong đàn mà không hết thì bác bắt riêng ra (bình thường thì cũng ít thôi hay những con mới bị) mà tiêm bằng Gentatylo hay Bio-Sone hoặc các thành phần kháng sinh nào bác thường sử dụng. Liều từ 0.2-0.5cc/con là được.
Hiện trai em đang áp dụng một số phương pháp kích thích ra lông bằng cho ăn lúa được ngâm lên giống --> đang chuyển biến khá tốt. Em cũng đang so sánh trọng lượng giữa thức ăn công nghiệp và phối trộn.
Thân ái!

trong bụng gà bác có nhiều nước vàng vàng và khá nóng đó có thể là lòng đỏ trứng rớt trong xoang bụng gà. đó cũng là 1 trong những triệu chứng của bệnh THT ở thể Cấp tính.

đúng rồi bác ạ em cũng thấy thế vì tháng truớc gà của em cũng vậy cũng bị tụ huyết trùng và mổ ra thì thấy trứng vỡi trong bụng con gà buồng trứng thì dị dạng nhưng em biết là bệnh cầu trùng rồi và đã cho uống thuốc và tiêm nhưng cũng không khỏi nhưng dự đoán chỉ mất > 10 triệu thôi
mà gà của bác bây giờ thế nào rồi đã khỏi trưa

trường hợp uống kháng sinh thu y không giảm được, bạn nên thuẻ kháng sinh liều cao dùng cho người ngày đầu xem thử có thuyên giảm hay không, gà lớn mà chết nhanh vậy thường là tụ huyết trùng thôi.amox 500mg, cefa 500mg cho người. chúc thành công

gà bị bệnh lạ

Chao bạn !bạn nên mổ thêm túi praciust gần hậu môn xem có xuất huyết không bên ngoài da có biểu hiện tím mình khong nếu phân gà như thế gà bạn đang có triệu chứng THT cấp bạn phải kiểm tra mổ đuòng ruột nếu xuất huyết là gà đang bị THT dường ruột bạn phải bổ sung các chất diện giải như gluco ,vit C bạn nên bỏ đói và ko cắt nước 2h rồi hãy cho uống và chích thêm kháng sinh nếu ko cầm ban nên sử dụng vaccin đó là biện pháp sau cùng để có thể giử lại những con tạo được kháng thể về sau bạn có thể tạo bầy khác . Còn nếu gà bạn thở khó có dich bạn nên mổ đường khí quản nếu có dịch và xuất huyết bạn nên chích tiamulin .còn túi praciust à gà đang bị xuất huyết là đã bị Grumboro không có thuốc trị bạn nên sử dụng vaccine dể dập dịch,nên sát trùng chuồng định kì và phơi chuồng 1 thời gian sau đó hãy nuôi lại có nuôi bạn nên chích vaccine dể khỏi bị hao hụt về sau.Vài dòng gởi bạn .

sory các bác, mấy hôm nay em bận quá ko vô được. sau vài ngày tạm lắng xuống, hiện nay gà đã có con bệnh lại, hôm qua e cũng vừa bị chết 1 con gà mái đẻ, triệu chứng vẫn là khó thở chết nhanh. riêng vài con gà giò đang có biểu hiện nay có thêm bệnh mới : nóng sốt, mặt mày còn rất tỉnh tuy nhiên ko đi được e xem dấu hiệu thấy ở chân hay đầu gói có 1 vài nơi có biểu hiện xưng đỏ gà nằm im đó thỉnh thoảng vẫn ăn uống. tình hinh tương đối khẩn cấp mong các bác giúp đở và đưa ra phương thức cụ thể cứu chữa để giúp betoan. hiện nay những con có biểu hiện bệnh e chích nova tylospec : trị crd, và bio d.o. c d9e73 trị tụ huyết trùng nhưng tình hình ko mấy khả quan thanks

bác cứ điều trị theo liệu trình ghi trên nhản sem sao, có đỡ hơn ko? nếu ko bác thử dùng kháng sinh ( Clotetracilin )thử sem. bệnh THT trị đc nhưng khó trị.

Back