Gà bị bệnh tụ huyết trùng , viêm phổi va chớm gumboro

Gà mình nuôi được 2 tháng tuổi, hôm qua thức dậy thấy gà ủ rũ, mào tím tái, phân đi nhớt loãng nhẹ, có một số con còn đi phân màu socola. tới trưa mình cho uống antigum, tiêm kháng thể, hạ sốt nhưng ngày hôm nay thì đổ gần 50 con/400 con. Mong các AE và cao huynh cho xin cao kiến sớm.
thx.
ACE vào xem mà sao chẳng có ai tư vấn giúp mình với.
Sáng nay phải kêu mấy tay thú y tới tiêm, gà ổn nhưng chả biết tiêm loại gì.

Lúc gà mình 3 tháng cũng bị giống bạn, cho uống nhiều loại thuốc nhưng kg bớt , sau cho uống strepto terra thì hết. Bạn thử xem sao nha.
Sáng mình cho uống strepto terra, chiều cho uống enro C để phòng bệnh kế phát, nhờ vậy mà thoát nạn.
Chúc gà bạn mau khỏe.

Last edited by a moderator:
Lúc gà mình 3 tháng cũng bị giống bạn, cho uống nhiều loại thuốc nhưng kg bớt , sau cho uống strepto terra thì hết. Bạn thử xem sao nha.
Sáng mình cho uống strepto terra, chiều cho uống enro C để phòng bệnh kế phát, nhờ vậy mà thoát nạn.
Chúc gà bạn mau khỏe.
mình mổ ra xác định gà bị tụ huyết trùng nhưng chớm gum nên ko dám dùng Ksinh.

Gà mình ra tháng bị gum, bắt từng con lên chích kháng thể gà 2cc/con. Tới 2 tháng lại bị, chích oải quá nên mình pha nước cho uống, liều uống gấp đôi liều tiêm (4cc/con), hơn 3 tháng bị newcatson, lại cho uống 4cc/con. Qua 3 lần bệnh gà mình chỉ hao hụt 2 con, bạn thử xem.

Khi bị tu huyết trùng gà mình chết nhanh kg kịp trở tay, cho uống thuốc trị THT (bao bì nó ghi vậy còn tên gì mình quên mất rồi ) gà vẫn chết, đến khi uống strepto terra + enro c mới ngưng chết và hết bệnh. Mình cho uống theo phác đồ 3-2-3 (3 ngày uống, 2 ngày nghỉ, 3 ngày uống ).

Có thể trong quá trình nuôi ngày nào mình cũng cho uống B Complex C + Men tiêu hoá nên sức đề kháng của gà tốt, khi bị bệnh gà ít bị hao hụt. Hy vọng giúp ích được cho bạn.

Gà mình ra tháng bị gum, bắt từng con lên chích kháng thể gà 2cc/con. Tới 2 tháng lại bị, chích oải quá nên mình pha nước cho uống, liều uống gấp đôi liều tiêm (4cc/con), hơn 3 tháng bị newcatson, lại cho uống 4cc/con. Qua 3 lần bệnh gà mình chỉ hao hụt 2 con, bạn thử xem.

Khi bị tu huyết trùng gà mình chết nhanh kg kịp trở tay, cho uống thuốc trị THT (bao bì nó ghi vậy còn tên gì mình quên mất rồi ) gà vẫn chết, đến khi uống strepto terra + enro c mới ngưng chết và hết bệnh. Mình cho uống theo phác đồ 3-2-3 (3 ngày uống, 2 ngày nghỉ, 3 ngày uống ).

Có thể trong quá trình nuôi ngày nào mình cũng cho uống B Complex C + Men tiêu hoá nên sức đề kháng của gà tốt, khi bị bệnh gà ít bị hao hụt. Hy vọng giúp ích được cho bạn.
Cảm ơn bạn nha. Gà mình đã ổn.
Gà mình hơn 3 tháng bị newcatson, lại cho uống 4cc/con.
Bạn nên tiêm vaccine newcastle hệ I, 2cc/con thì phải. Mình tiêm cho gà ổn hơn là dùng kháng thể đó.
Gà bạn lúc đó chỉ bị tụ huyết trùng đơn thuần hay có ghép với bệnh nào khác ko?
Gà mình đợt này có THTrùng và ghép với viêm phổi và gumboro.
Mà bệnh Gumboro mà dùng Ksinh thì gà chết.
Tụ huyết trùng mà ko dùng KS thì ko khỏi.
Nhức đầu.

Hix...trong tháng đầu gà mình nhỏ đủ vaccin gum (2 lần) và new (2 lần ) nhưng ra tháng vẫn bị dính bệnh. Qua 2 tháng gà bay như chim nên chích quá oải ( mình tiêm thủ công vừa bơm thuốc, vừa bắt gà, vừa tiêm, làm có 1 mình mệt muốn chết ) nên mới mua KTG cho tụi nó uống, vậy mà nó hết bệnh mới ghê chứ.

Lúc gà bệnh mình thấy đủ triệu chứng : gà buồn đứng gục đầu, sải cánh, nóng sốt, đi tiêu phân trắng xanh lẫn nước, bỏ ăn. .. kg nhớ có ghép bệnh kg nhưng mấy lần bị gum,new,THT... đều cầu cứu bác Dova Hùng mới khỏi bệnh (mô tả triệu chứng nhờ bác Hùng chuẩn bệnh vì lúc đó mới nuôi, gà bệnh nào triệu chứng ban đầu cũng giống nhau nên kg phân biệt được ).

Còn vụ phân sáp sôcôla, lúc úm gà mình phát hiện có vài con đi phân sáp, mùi rất hôi thối, cho uống thuốc cầu trùng các loại mà vẫn kg hết. Chán quá mình mặc kệ vậy mà kg có con nào chết, đi phân sáp socola từ nhỏ tới lớn luôn, vẫn phát triển bình thường như mấy con gà khác, có lẽ nó bị bệnh đường ruột mãn tính? Không phải bsty nên botay.com

Last edited by a moderator:

Back