GÀ BỊ ĐẬU

• Thread starter Thanhqn89
  • Ngày gửi
Chào mọi người.
Mình đag nuôi 100 gà minh dư đang nhốt trên chuồng lưới, và 10 con gà lớn thả ngoài,( để thịt) nhưg bây h mấy con gà lớn ở ngoài đag bị đậu, vậy bây h mình có nên chủng đậu cho số gà trên chuồng hay k. Cho mình hỏi thêm là vacxin đậu khi vào cơ thể gà nếu gặp khág sinh thì có bị tiêu diệt k vậy.
Thanks ...!

lấy kéo cắt nối đậu, bôi kháng sinh vào nốt đậu vài hôm là khỏi, quan trọng là giữ vệ sinh chuồng trại tốt.

Chào mọi người.
Mình đag nuôi 100 gà minh dư đang nhốt trên chuồng lưới, và 10 con gà lớn thả ngoài,( để thịt) nhưg bây h mấy con gà lớn ở ngoài đag bị đậu, vậy bây h mình có nên chủng đậu cho số gà trên chuồng hay k. Cho mình hỏi thêm là vacxin đậu khi vào cơ thể gà nếu gặp khág sinh thì có bị tiêu diệt k vậy.
Thanks ...!
Kháng sing không tiêu diệt được vaccin. Đàn trên chuồng bạn chủng cũng được mà không cũng được. với các nốt đậu nổi ngoài da thì dễ xử lý thôi. bạn cách ly con bị đậu rồi dùng dao sắc gọt nốt đậu đi,lấy bông thấm máu và dịch cho khô rồi bôi xanhmetylen vào, bôi vài lần và vài ngày nốt đậu khô miệng lại rồi bong vẩy ra là khỏi và con gà đó miễn dịch suốt đời không bao giờ bị đậu trở lại nữa. Có thể dùng nhựa chuối để bôi nốt đậu cũng khỏi đấy.. Nếu bị nặng thì phải cho uống thêm kháng sinh chống nhiễm trùng vết thương.

Back