Gà bị liệt chân

• Thread starter lunanh_xnx
  • Ngày gửi
Các bác ơi giúp em với , em mới tập tành nuôi gà nên cũng chưa biết j nhiều , đây là lứa đầu tiên mà em nuôi . em nuôi 150 gà đến hôm nay là được 21 ngày tuổi , nhưng cách đây 1 tuần thì trong đàn gà có 1 con bị liệt 1 chân .đi thì chệch chân ra sau (nghẹo 90 độ) ở phía trên bắp đùi phải, em cứ nghĩ là do va chạm j đó nên chân nó bị gãy , nhưng đến hôm nay thì thấy có 1 con nữa cũng có biểu hiện bất thường nó ít đi nhưng khi đi thì chàng hảng 2 chân ra , và hay nằm 1 chỗ nhưng tụi nó vẫn ăn uống bình thường ,e ko biết nó bị j nữa sợ nó bị bệnh thì chết , ko biết có lây nhiễm ko nữa , ( về lịch phòng bênh thì em đã nhỏ vacxin lasota vào lúc 7 ngày tuổi , và gumboro vào lúc 18 ngày tuôi còn phòng mark thì em ko biết zo gà mua của 1 trại gà nên cũng ko rõ) các bác có ai biết gà em bị j ko ? mong các bác giúp em với ! em xin cảm ơn !

còi chừng dịch tả bạn ơi ...........................................:1^:

Các bác ơi giúp em với , em mới tập tành nuôi gà nên cũng chưa biết j nhiều , đây là lứa đầu tiên mà em nuôi . em nuôi 150 gà đến hôm nay là được 21 ngày tuổi , nhưng cách đây 1 tuần thì trong đàn gà có 1 con bị liệt 1 chân .đi thì chệch chân ra sau (nghẹo 90 độ) ở phía trên bắp đùi phải, em cứ nghĩ là do va chạm j đó nên chân nó bị gãy , nhưng đến hôm nay thì thấy có 1 con nữa cũng có biểu hiện bất thường nó ít đi nhưng khi đi thì chàng hảng 2 chân ra , và hay nằm 1 chỗ nhưng tụi nó vẫn ăn uống bình thường ,e ko biết nó bị j nữa sợ nó bị bệnh thì chết , ko biết có lây nhiễm ko nữa , ( về lịch phòng bênh thì em đã nhỏ vacxin lasota vào lúc 7 ngày tuổi , và gumboro vào lúc 18 ngày tuôi còn phòng mark thì em ko biết zo gà mua của 1 trại gà nên cũng ko rõ) các bác có ai biết gà em bị j ko ? mong các bác giúp em với ! em xin cảm ơn !
Bạn chạy ra tiệm thuốc bắc mua khoản 4g vãy tê tê (xuyên sơn giáp) về đốt cháy thành tro tán mịn, chia hai lần trộn vào thức ăn cho nó ăn thử xem sao!

BỆNH MAREK TRÊN GÀ ĐẺ VÀ GÀ THỊT

Marek là một bệnh do Gallid herpesvirus 2 (GaHV-2) gây ra cho gà và có tính lây lan mạnh. Tỷ lệ mắc bệnh từ 10-50% và tỷ lệ chết có thể đến 100%. Ngoài ra chim cút và gà tây cũng bị nhiễm bệnh này. Những loài chim khác và loài hữu nhũ thì không bị bệnh Marek.

Dịch tể học và sự truyền nhiễm:
Đây là một bệnh có tính lây lan cao và được truyền lây nhanh chóng giữa các gà với nhau. Virus trưởng thành có ở lớp biểu mô của nang lông, từ đây chúng được phóng thích vào trong môi trường và lây nhiễm qua đường hô hấp. Virus tồn tại ở trong phân và chất độn chuồng khá lâu (65 tuần). Những gà bị nhiễm virus tiếp tục trở thành vật mang virus trong một khoảng thời gian dài và được xem là nguồn truyền bệnh. Gà bị nhiễm bệnh Marek thì dễ mắc những bệnh khác bao gồm cả bệnh do ký sinh trùng, cấu trùng và các bệnh do vi trùng.

Biểu hiện lâm sàng:
Bệnh gây ra nhiều hội chứng với các biểu hiện khác nhau ở thể thần kinh, thể nội tang và thể da.
Các biểu hiện lâm sàng bao gồm:
- Liệt chanam hai chân bẹt ra, một chân đưa về phía trước và một chân về phía sau. Cánh và cổ cũng bi liệt.
- Mống mắt có màu xám hoặc con ngươi không đều.
- Giảm sức nhìn.
- Da chung quanh nang lông sưng lên và gồ ghề (bướu ở nang lông).
- Giảm trọng.

Bệnh tích sau khi mổ khám:
- Có nhiều khối u tân sinh màu xám trắng trên gan, lách, thận, phổi, tuyết sinh dục, tim và cơ xương.
- Dây thần kinh sưng lớn và không còn các nếp nhăn.

Chấn đoán:
Dựa vào dấu hiệu lâm sàng, bệnh tích. Phân biệt với thiếu hụt vitamin B1, thiếu Ca, Phospho, viatamin D đặc biệt là khi gà bắt đầu đẻ trứng.

Điều trị:
Đây là một bệnh do virus gây ra nên không có thuốc đặc trị.

Phòng ngừa:
- Áp dụng biện pháp cùng nhập cùng xuất.
- Sau mỗi đợt nuôi phải dọn phân, sát trùng chuồng trại thật tốt là biện pháp an toàn nhất.
- Sát trùng chuồng trại định kỳ mỗi tuần 1 lần với các loại thuốc sát trùng như BIOXIDE, BIODINE hoặc BIOSEPT.
- Lúc thời tiết thay đổi nên tăng cường sức đề kháng cho gà bằng vitamin C và chất điện giải như:
BIO VITAMIN C10%, BIO-VITA-ELECTROLYTES.

cảm ơn tất cả mợi người , theo như e tìm hiểu thì nó có triệu chứng giống bệnh marek . nhưng em ko biết nên làm j vs những con đó . cách li ra lun hay sao , còn những con ko bị liệt thì nên như thế nào vậy hả mấy bác . cho em xin ít ý kiến đi

Mấy con bị bệnh tốt nhất là bạn giải quyết nó đi, để lại nhìn khó chịu lắm; nó chậm lớn và sau này cũng bị chết thui

vớ va vớ vẩn...!
baay h bạn ra thú y mua canxi (loại dung dịch bình 100ml tầm 150k) về nhỏ trực tiếp cho con bị liệt uống
những con còn lại pha vào nước theo hướng dẫn...! Đảm bảo chưa đến 5 ngày là hết.
hết bình đó mua thêm 2 kg canxi bột khi gà đc hơn 1 tháng tuổi bắt đầu ăn cám trộn thì trộn vào cho ăn mà phòng...!

còn về cái marek:
nó chỉ phát khi đàn gà trên 45 ngày tuổi với điều kiện thời tiết thất thường...hoặc vệ sinh chuồng trại k tốt..mới 21 ngày lấy đâu ra marrek mà bạn phải lo lắng...!
chúc bạn thành công..!

Cảm ơn bác PhongGiang nhiều . Hình như đàn gà của em ko bị marek . cả đàn bây h vẫn ổn chỉ có 2 chú gà bị què em cho thèn nhỏ hàng xóm xách zề nuôi rồi, hiện đàn gà vẫn khỏe mạnh , cảm ơn các bác nhiều , đã giúp đỡ cho e !

Hjhj. e co dan ga 10ngay tuoi cung tu nhjen bj ljet haj chan. E lay tỏi đâm voi nuoc soi rac khap chuong ga. Chj vai tieng sau co tac dung ljen. Chuc a may man. Neu khoi nho thank! Nha. Hjhj

Trước đây tôi từng nuôi 50.000con gà/ vụ, hiện tượng trên cho thấy gà của bạn bị thiếu dicalcium phosphate (CaHPO4.2H2O) còn gọi là DCP, bạn nên để ý thêm nếu mình nuôi theo cổ truyền từ xưa giờ thì gà không bị như hiện tượng trên vì gà lớn từ từ và rất chậm thì xương phát triển bình thường, sau này gà nuôi toàn thức ăn công nghiệp, hàm lượng đạm cao, gà lớn rất nhanh nên khung xương phát triển không kịp theo trọng lượng gà nên hàm lượng canxi bị thiếu là đều dể hiểu, các hãng sản xuất thức ăn thừa hiểu điều đó nhưng do giống gà bạn chọn may mắn gặp phải giống gà thật tốt nên nó phát triển hơn những gì mà canxi trong thức ăn đáp ứng ( hoặc họ bổ sung DCP không chất lượng ) vì thường có 2 loại 1 loại của Trung Quốc giá 12.000đ/kg và của Nhật 20.000/kg tuy hàm lượng như nhau nhưng lúc chuyển hóa thì khác xa. Nên tôi khuyên bạn nên mua DCP của Nhật mà bổ sung cho đàn gà của bạn là tốt nhất, khi trộn CDP cho gà ăn hoặc uống bạn phải bổ sung thêm Vitamin ADE, vì nếu thiếu D thì DCP cũng không thể chuyển hóa hết được, sau này có nuôi gà lại bạn nên bổ sung DCP càng sớm càng tốt, thường thì 5 ngày tuổi là bổ sung được, liều lượng: 3g DCP/1kg thức ăn. Chúc bạn thành công !

do lúc úm nhiệt độ thiếu..nên gà con yếu vậy thôi.bổ sung canxi khoáng..bcomlexC cho gà

Bệnh viên khớp rồi bạn ơi! Do lây lan từ đàn này sang đàn khác hoặc do bố mẹ truyền sang.

Back