• Gà bị sâu mỏ (??)

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 27/6/10

1. matdaibang08 Nhà nông nghiệp dư

đàn gà nhà em bị sâu mỏ. các bác trong diễn đàn ai có kinh nghiệm nào giúp em với. thanhk các bác nhiều.B)B)B)
      ---------------
      em quên biểu hiện của nó: có mụn nhỏ (giống mụn cóc ở người) loại mụn này to dần lên và lây lan ra cả đàn. em chưa biết cách trị mong các bác trong dien đàn giúp đỡ./.

Last edited: 27/6/10
      Đang tải...
    2. Tấn Thành

Tấn Thành yêu nông nghiệp

Nghề nghiệp:
      nông dân
      theo mình thì dó là bệnh dậu gà .khó chửa hết dó bạn

3. phuong_huy

phuong_huy Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      student
      Gà bạn có lẽ bị gumboro rồi ( đậu gà ). Bạn đến tiệm thú y nói biểu hiện thì người ta cho thuốc thôi.

4. matdaibang08

matdaibang08 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nong dan tap su
      Thanhk! các bác em đã tìm hiểu rồi đúng bệnh đậu. bây giờ có cả triệu chứng sưng ở hầu nữa. khổ thật.

5. sealight

sealight Nhà nông nghiệp dư

=
      1: Bạn ra mua thuốc phun khử trùng tiêu độc mà trên nhãn chai có ghi diệt được virut đậu gà,về phun 2 ngày/lần. "Nếu có Benkocid thì mua loại này"
      2: Bắt những bị bệnh nuôi riêng, ra tiệm thú ý mua chai "Dung dịnh sát trùng vết thương (Blue methylen)", về cạo những mụn đó ra bôi thuốc lên, chừng 2, 3 lần thì khỏi. Có thề dùng nước muối thay thế.

=> Đây là nguyên nhân chính của việc vệ sinh chuông trại kém, có thể là kg phun thuốc bao giờ, mua thuốc về phun ít nhất 1lần/tuần nhé, và làm vacxin đậu lần sau nhé nếu bạn muốn thành công.;)

Last edited: 29/6/10