gà chạ Tây Ninh

gà ta thả vườn - gà Chạ Tây Ninh :Bang::Bang:

Lâu nay có nhiều anh em inbox hỏi mình về con gà chạ là gà gì , nên hôm nay rảnh rỗi mình xin viết đôi điều về con Gà Chạ Tây Ninh với các hình ảnh lấy thực tế từ đàn gà của mình để anh em biết về Gà Chạ Tây Ninh nhé .

Chắc đã từ lâu anh em đã nghe đâu đó câu : “gà ta Tây Ninh hay còn gọi là Gà Chạ Tây Ninh rồi ! Nhưng ít có ai biết con gà chạ Tây Ninh là con gà gì ! Thậm chí khi bạn hỏi cả người dân ở đây con gà chạ là gà gì thì họ cũng “ chào thua “.

“ Gà Chạ “- cái tên này được người dân địa phương gán cho 1 loại gà ở Tây Ninh . Loài này có mặt từ rất lâu đời ở địa phương Tây Ninh , nó được lai tạo từ các giống gà ta của nước mình để phù hợp với điều kiện khí hậu cũng như môi trường sinh sống thả rông ở Tây Ninh , nên gà chạ này không có một tên khoa học nào cả , cái tên “ gà chạ “ này được người dân địa phương đặt mà thôi – chính vì thế anh em có hỏi bác Gu Gồ ( google ) thì bác ấy cũng trả lời mỗi 2 chữ : Pó Tay
:Botay:

Gà chạ Tây Ninh có ngoại hình rất giống với các gà khác ở nước ta , lông gồm có 3 màu cơ sở : màu tía đậm , màu vàng đỏ đậm và màu vàng nhạt( gà trống ) – gà mái đa phần là màu vàng , vàng đậm sọc bông , hay ngã đỏ sọc bông

Loài gà chạ này rất khỏe mạnh , và ít dịch bệnh .

Vì thế gà này rất phù hợp với người nuôi ít hoặc chưa có kinh nghiệm nuôi gà .

Đặc biệt loại gà này khá khôn ngoan và lanh lẹ , có khả năng tự tìm sâu bọ và côn trùng làm nguồn thức ăn chính . Do đó rất thích hợp cho việc thả rông , đặc biệt là trong các lô cao su và bãi đất trống với các bãi cỏ non xanh thì “ hết sẩy” .:Cuamay:

Chính vì loài gà chạ này rất thích ăn cỏ , điều này sẽ làm cho thịt ngon hơn mà các giống gà khác khó có được . Và loại này thịt săn chắc do thả rong và ăn ‘ thức ăn tự nhiên “ nên thịt thơm ngon , vừa dai lại vừa mềm vị ngọt , thịt gà chạ dùng để đãi khách là “ hết chổ chê “.

và hơn hết nếu bạn nuôi thịt thì hãy bổ sung thêm cám và bắp để cho gà mập mạp hơn , chân vàng hơn , nhìn bắt mắt hơn ….:Huh:

Bên cạnh đó , giồng gà này rất ăn tạp , nó “ quất “ luôn các đồ ăn dư thừa của mình như cơm, hủ tiếu , bún ,….. rất phù hợp cho gia đình nuôi để lượm cơm dư và đồ ăn thừa …..;)

Với các đặc tính của giống gà này thì người dân Tây Ninh “ nuôi chơi “ mà “ ăn thật “ .Bởi sáng họ chỉ cho gà ăn vài hạt cơm thừa , sau đó gà sẽ tự đi tìm thức ăn , rồi họ thì sẽ đi làm , và chiều đi làm về thì họ cho gà ăn thêm lúa , bắp , cám ….tùy ý .

Với phẩm chất thịt ngon thì gà chạ Tây Ninh luôn chiếm lĩnh thị trường Tây Ninh và TPHCM về “ gà ta thả vườn “ . Mức giá lúc nào cũng 80-90k/kg gà trống và 100-110k/kg gà mái , và 120-130k/kg gà mái dầu ! ( giá bán cho lái nhà vườn tại Tây Ninh )

Nhưng bù lại giá đó thì thời gian nuôi tương đối lâu : gà trống 4,5-5 tháng đạt 2.2-2.5kg , gà mái 5,5- 6 tháng đạt 2-2.2kg !( loài này khác với các loài gà lai nhé , cho dù các bạn muốn rút thời gian nuôi ngắn bằng cách cho ăn thêm buổi tối hoặc sử dụng cám công nghiệp tăng trọng gì cũng khó , vì gà lai mới tý xíu mà đã “ lông lá đầy mình “ , còn loài gà chạ này 4 tháng mà vẫn “ chưa phủ kín lông đuôi “ nên không bán được , cho dù bạn cố “ thúc “ cho nó nhanh . việc làm này là điều vô nghĩa vì đây là đặc điểm của con gà chạ là thế ) :Dapdau:

Tóm lại , loại gà chạ này sức đề kháng cao , ít dịch bệnh , ăn tạp , thịt săn chắc dai ngon , rất thích hợp cho việc thả rông làm kinh tế hộ gia đình hoặc nuôi vài con để làm đám tiệc hoặc đãi khách là " pá chấy "

Khuyến cáo : anh em nếu có muốn nuôi gà chạ tây ninh - gà ta thả vườn thì hãy nhờ người thân quen ở xứ Tây Ninh để được mua các con giống đẹp nhé , chứ không được suy nghĩ “ cứ lên Tây Ninh mà mua “ thì có thể anh em mua đúng giống không tốt . ( giá gà mới nở khoảng 16 -17k/1em - tùy nơi bán – năm 2015 ).

:Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello::Hello:

Last edited:
nuôi để có thể kinh nghiệm, chứ đừng nuôi thử, nuôi thử là từ kúc bắt đầu nuôi tới lúc hết nuôi là ko bán dc con nào. hjhjhj
Bạn nên tìm hiểu chuẩn bin cho mình 1 số kiến thức cơ bản, trong thời gian tìm hiểu bạn thắc mắc chuyện gì thì hỏi để người tư vấn tẻa lời cho nhanh, và cả 2 đều tiết kiệm đc thìwi gian.
Chúc Bạn may mắn
bác nói chí lí. Mình nuôi thử trăm gà ta thả vườn. Thịt thơm ngon dai giòn mà 5 tháng rồi chưa bán đk con nào

Bận quá hôm nay mới viết bài về giống gà của a Thien
Bắt hôm 14-2 ( đc 12 ngày tuổi )
Hình đaafu tháng 3

Hình hôm nay ( e nuoi gan 1 tháng tren Sai Gòn ) sau đó mang tầm 40 con xuống vườn ở An Ninh Tây

Gà khoẻ hơn tụi lai nòi e mua ở trại ấp hii ! Còn tầm 10 con e vẫn nuôi ở nhà bằng cám thì nó to hơn ! Tại dưới vuon chi đc an thóc !

Gà khoẻ hơn tụi lai nòi e mua ở trại ấp hii ! Còn tầm 10 con e vẫn nuôi ở nhà bằng cám thì nó to hơn ! Tại dưới vuon chi đc an thóc !
Cảm ơn a đã có lời khen !

e quay cái hình lại giùm a rối đó a @Vietdungvnn !

Có vẻ gà a thiếu chất xanh và cám a mua là cám thường nên nhìn con gà k có " mướt " lắm ! gà con thì a cứ cho nó ăn cám CN để dc đủ chất , chứ a cho nó ăn lúa k thì chậm lớn lắm !
ak , mà a chú ý vacxin nhé , chứ đừng có nuôi theo kiểu hên - xui !!! gà cả tháng mà chưa vacxin hay thuốc gì hết , e cũng sợ a luôn đó !!!
~~~ anh vào link dưới xem em úm gà 20 ngày xem có ok hơn so với a nuôi gần 1 tháng k nhé !!!

http://agriviet.com/threads/ga-cha-tay-ninh-tai-sao-nhin-giong-ga-tam-hoang.248519/

:p

Cảm ơn a đã có lời khen !

e quay cái hình lại giùm a rối đó a @Vietdungvnn !

Có vẻ gà a thiếu chất xanh và cám a mua là cám thường nên nhìn con gà k có " mướt " lắm ! gà con thì a cứ cho nó ăn cám CN để dc đủ chất , chứ a cho nó ăn lúa k thì chậm lớn lắm !
ak , mà a chú ý vacxin nhé , chứ đừng có nuôi theo kiểu hên - xui !!! gà cả tháng mà chưa vacxin hay thuốc gì hết , e cũng sợ a luôn đó !!!
~~~ anh vào link dưới xem em úm gà 20 ngày xem có ok hơn so với a nuôi gần 1 tháng k nhé !!!

http://agriviet.com/threads/ga-cha-tay-ninh-tai-sao-nhin-giong-ga-tam-hoang.248519/

:p
Gà đẹp thiện hỉ..có gà là gọi mình cbi lên bắt nha hôn

Hôm nay

Àh có tầm chục con gà lai nòi là do cháu nói bác Thiện là cháu bắt hết số gà lai nòi con ^^

Hôm nay

Àh có tầm chục con gà lai nòi là do cháu nói bác Thiện là cháu bắt hết số gà lai nòi con ^^

- phía sau con gà lai nòi là con gà gì vậy a , nó đang bịnh đấy !
- chú ý khâu vệ sinh vào a nhé - khâu vệ sinh của a chưa đạt !

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

Gà đẹp thiện hỉ..có gà là gọi mình cbi lên bắt nha hôn
ok , lịch bắt gà như mình đã xếp cho bạn , có gì mình alo trước 1tuan để nhắc bạn cho !!!!

Chào anh , em có máy ấp nên muốn mua trứng của giống gà này , anh có bạn trứng không anh. Em cần khoảng 100 đến 200 trứng. Mong sớm nhận được hồi âm của anh.

Chào anh , cho em hỏi anh có bán trứng không ạ , em có máy ấp nên đang cần mua khoảng 100 đến 200 trứng giống gà này. Mong sớm nhận được hồi âm của anh.

Phia sau con gà là cái con gà tre bị trúng gió mà e có gọi hỏi a đos a Th hâhhaha ! Nó sống dai quá chùa die nữa ! Con gà lai nòi này câch đây 2 tuần bị mấy con kia đè hay cắn làm rách da cánh nên e nhốt riêng !

Em ở Tân Biên lận bác ơi. Bác có muốn xem hình gà nhà em thì inbox dịa chỉ zalo em gửi hình cho coi. Nếu bác mua 20con thì em cũng giao vì chồng em làm việc ở gần chợ Long Hoa.

Mình có 5 con gà mái tơ lai giữa nòi gà đòn vs nòi lông, gà khoảng 5 tháng nặng 1.4kg -1.7kg. Có ace nào hứng thú muốn bắt làm giống hoặc cho lai tạo với giống khác không? Gà nhà nuôi thả lang chỉ ăn lúa nên lâu lớn (gà mái đòn Phú Yên mua lại của người ta cho lai với gà trống nòi đá cựa sắt gà nhà Bến Tre).

A đổ minh thiện có thể cho e xin địa chỉ để tìm hiểu và mua giống được ko?

Back