Hỏi đáp Gà chết hàng loạt!mọi người giúp em với!!

• Thread starter HoanVt
  • Ngày gửi
Nhà em có 1 bầy gà 100c.đc 1 tháng tuổi rồi!hôm nay đột nhiên chết 5con(ngày hôm trước rất khỏe),những con còn lại thấy chậm chạm,yếu hẳn,lông xù,thân mình rất nóng,lông dưới hậu môn có 1 số con dính phân,diều ko có thức ăn mà toàn nước,chân gà có vẻ khô cứng.Em bỏ bóng đèn vào thì tụi nó đứng sát vào.Đặc biệt dấu hiệu gà bệnh rất nhanh,buổi sáng nhìn gà vẫn bình thường,đến trưa gà bắt đầu yếu và chết.Mọi người có thể giúp em được không?hix

Chết nhanh như vậy chắc bị tụ huyết trùng rồi.
Các bác chuyên về gà vào giúp bạn ấy tí.

Đem con gà chết hoặc con gà yếu nhất ra tiệm thú y cho người ta mổ khám chẩn đoán là tốt nhất.

bạn mua hạ sốt + gluco kc + thảo dược về cho uống nha. đừng cho uống kháng sinh
pha uống cả ngày
bảo đảm ko chết thêm con nào
dùng thuốc đắt tiền đấy nha, đừng ham thuốc rẽ

Thảo dược là gì vậy bạn, mình không hiểu cái này cho lắm? Gà mình lâu lâu cũng bị ntn

nói rõ rõ để bạn í hiểu chứ.
gà chết bây giờ là đã bị mấy ngày rồi.

Nhà em có 1 bầy gà 100c.đc 1 tháng tuổi rồi!hôm nay đột nhiên chết 5con(ngày hôm trước rất khỏe),những con còn lại thấy chậm chạm,yếu hẳn,lông xù,thân mình rất nóng,lông dưới hậu môn có 1 số con dính phân,diều ko có thức ăn mà toàn nước,chân gà có vẻ khô cứng.Em bỏ bóng đèn vào thì tụi nó đứng sát vào.Đặc biệt dấu hiệu gà bệnh rất nhanh,buổi sáng nhìn gà vẫn bình thường,đến trưa gà bắt đầu yếu và chết.Mọi người có thể giúp em được không?hix
Chào bạn!
Gà nhà bạn là bị bệnh Gumboro rồi bạn làm đúng như tôi hướng dẫn dưới đây 3 ngày sau gà sẽ khỏi.
Tách riêng những con gà bị bệnh, tiêm thuốc và bơm thuốc cho uống ngày 2-3 lần.

Dùng kháng thể Gum tiêm bắp mỗi con 1 ml/ con, trước khi tiêm bỏ lọ kháng thể ra ngoài 15-20 phút cho bớt lạnh rồi tiêm, tiêm riêng mũi kim giữa con khỏe và yếu

Cách 1:

Dùng 50g T.colivit + 100g AntyGum/100kg P/ngày chia 2 lần, pha vào nước uống ( dự tính gà nhà bạn khoảng 30kg thì dùng 10g T.colivit + 20g Antygum/ngày chia 2 lần, xen kẽ 2 lần uống 2 loại thuốc này thì cho uống thêm 100g Gluco K.C /100kg P/ngày chia 2 lần, pha vào nước uống) Dùng liên tục 3-5 ngày nhé
Cách 2:
nếu ko tìm được thuốc trên thì:
Dùng 50g một trong các thuốc có thành phần Enrofloxacin, Flofenicol, Neomycin + 100g thuốc có thành phần Paracetamon /100kg P/ngày chia 2 lần, pha vào nước uống và vẫn cho uống thêm Gluco K.C như trên

Có gì hãy gọi cho tôi 01679599655
Bạn có thể tham khảo thêm biện pháp phòng và chữa bệnh này tai: http://agriviet.com/threads/benh-gumboro-benh-sida-o-ga.210435/

Last edited by a moderator:
Anh chào em.
Anh cho rằng đàn gà nhà mình có thể bị bệnh Niu cát xơn (NCX) hoặc bệnh nấm diều. Em kiểm tra như sau.
1. Mổ gà thấy xuất huyết đầu ống tuyến ở dạ dày tuyến và ngã 3 van hồi manh tràng, niêm mạc ruột xuất huyết từng đám rời nhau (em có thể tham khảo ảnh bệnh tích trong website: pharmavet.vn). Gà tiêu chảy phân trắng như phân cò, có con vặn cổ (bị thần kinh). Và đặc biệt trước đây em chưa dùng vacxin phòng bệnh NCX cho đàn gà thì rất dễ bị NCX rồi.
2. Nếu diều gà căng đầy nước, dốc ngược con gà thấy nước mồm gà chảy thành dòng. Mổ khám thấy có nhiều chấm trắng li ti ở niêm mạc diều...đó là bệnh nấm diều.
Em xử lý như sau:
- Nếu trước đây em đã nhỏ vacxin Lasota hoặc ND-IB rồi thì tiêm ngay vacxin phòng bệnh NCX. Nếu chưa nhỏ vacxin phòng NCX lần nào thì dùng vacxin nhỏ trước, 7 ngày sau mới dùng vacxin tiêm.
- Cho cả đàn uống thuốc Nấm phổi GVN, 10g/2,5 lít nước uống, liên tục 5 - 7 ngày đêm.
- Đồng thời cho uống một trong các loại kháng sinh sau: Pharcolivet (10g/2,5 lít nước uống), Pharamox G hoặc Pharmequin (1g/lít nước uống), liên tục 3 - 5 ngày đêm.
- Phartigum B, 2g/lít nước uống, liên tục 5 ngày đêm.
Anh chúc em thành công.

Ts. Trần văn Bình , Ts có phải là tiến sỉ không? nếu là tiến sỉ thì trang website nông nghiệp này có thêm 1 vị học thức cao rồi. rất vui mừng

Last edited by a moderator:
hix!tình hình là số con bị nhiễm bệnh đã lên đến 24c,chết 18c rồi,em mang ra thú y,người ta bảo bị tụ huyết trùng.Bán cho em 4 loại thuốc gồm 1 gói 100gram Five-AMOROLI,1 gói 100gr Five-T.C.17,1 gói 100gr Genta-TyLo,2 gói 100 gr vitaminC VP-Para C15%.trộn 5 gói chung với nhau.Em về cho uống liền.và 2 con chết ngay lập tức.mấy con còn lại vẫn chưa tiến triển gì,nhưng vẫn còn sống.Cho em hỏi liều thuốc như thế có ổn ko ak?

hix!tình hình là số con bị nhiễm bệnh đã lên đến 24c,chết 18c rồi,em mang ra thú y,người ta bảo bị tụ huyết trùng.Bán cho em 4 loại thuốc gồm 1 gói 100gram Five-AMOROLI,1 gói 100gr Five-T.C.17,1 gói 100gr Genta-TyLo,2 gói 100 gr vitaminC VP-Para C15%.trộn 5 gói chung với nhau.Em về cho uống liền.và 2 con chết ngay lập tức.mấy con còn lại vẫn chưa tiến triển gì,nhưng vẫn còn sống.Cho em hỏi liều thuốc như thế có ổn ko ak?
Chắc là bạn chưa tin tưởng tôi rồi! Cũng có thể Gà ghép với THT tôi ko dám chắc nhưng căn nguyên chính là bệnh Gumboro bạn ạ
Cách + thuốc đó là sai nguyên tắc giữa Amoxilin và Tylosin vì đối kháng không hiệu quả. Hơn nữa Dùng quá nhiều kháng sinh gà sẽ mệt thêm . Kết quả tiền mất tật mạng.
Thôi thế này nhé! Bạn chỉ dùng 20g Amoxcoli + 30 g Para C( chứa Paracetamon) dùng trong 1 ngày. Dùng như vậy 3 ngày liên tục. Nên tiêm Kháng thể Gum đi bạn ạ! Gà khỏi sau 10 ngày thì tiêm phòng vắc xin Niu cát sơn H1 chủng M tiêm dưới da cổ nhé!

Chắc là bạn chưa tin tưởng tôi rồi! Cũng có thể Gà ghép với THT tôi ko dám chắc nhưng căn nguyên chính là bệnh Gumboro bạn ạ
Cách + thuốc đó là sai nguyên tắc giữa Amoxilin và Tylosin vì đối kháng không hiệu quả. Hơn nữa Dùng quá nhiều kháng sinh gà sẽ mệt thêm . Kết quả tiền mất tật mạng.
Thôi thế này nhé! Bạn chỉ dùng 20g Amoxcoli + 30 g Para C( chứa Paracetamon) dùng trong 1 ngày. Dùng như vậy 3 ngày liên tục. Nên tiêm Kháng thể Gum đi bạn ạ! Gà khỏi sau 10 ngày thì tiêm phòng vắc xin Niu cát sơn H1 chủng M tiêm dưới da cổ nhé!

Cám ơn anh nhiều!để em dùng thử
à mà anh ơi!sáng nay em thấy có con đi phân có máu anh ak!

cái sai lầm mà bạn mắc phải là phối hợp thuốc không đúng cách
có những loại kháng sinh nếu phối hợp đúng cách nâng cao hiệu quả điều trị rất hiệu quả
nhưng cũng có loại khi phối hợp lại phản tác dụng
nhất là vitamin c nếu không biết, thì tốt nhất là đừng trộn lẩn vào nhau
vớ nồng độ cao nó sẽ phá vở tất cả công dụng của kháng sinh
bản thân nó là acid ascorbic mà

Hi bạn
Bạn mua KTG chích vô kết hợp trộn men tiêu hoá, điện giải kích thich ăn uống!
Đỡ đỡ cái rồi dùng thuốc, dùng khánh sinh trong lúc này dễ toi cơm lắm.!
Các anh e nào hiểu biết nhiều giúp bac ấy cái kìa​

Hi bạn
Bạn mua KTG chích vô kết hợp trộn men tiêu hoá, điện giải kích thich ăn uống!
Đỡ đỡ cái rồi dùng thuốc, dùng khánh sinh trong lúc này dễ toi cơm lắm.!
Các anh e nào hiểu biết nhiều giúp bac ấy cái kìa​
KTG là gì vậy bạn

thoi chết.
Ngừng ngay việc đánh kháng sinh đi bạn à.
Gà bạn 100% là đang bị Gumboro rồi đấy, đánh kháng sinh làm gà suy yếu thêm mà thoi.
Giờ tiêm ngay kháng thể Gumboro mỗi con 1ml cho uống vitamin và men tiêu hoá sau 3ngày là gà khoẻ liền.
Con nào bị quá nặng thì sẽ chết.

Back