Gà chết nhiều, các bạn giúp với

Tình hình là đàn gà nhà em khoảng 50 con đã chủng niucatxon hệ f lần 1, sau đó 6 ngày chủng tiếp gum lần 1, từ ngày chủng gum tính ra nay dc 5 ngày thì đàn gà có dấu hiệu ủ rủ, bỏ ăn, con thì đứng nhắm mắt, con thì ngoắc đầu lên lưng ngủ, ỉa phân trắng, khô chân, gà chết nhanh khoảng 1 ngày là chết, cảm giác như cho uống kháng sinh thì mau chết hơn thì phải, trước đó gần tháng một đàn khác của mình bị Niu còn xót lại vài chú hết bệnh mà bị di chứng thần kinh, còn đây là đàn khác mới mua về, mình đã mổ thử một con nhưng thấy gan, thận, ruột, ... đều ổn k có dấu hiệu xuất huyết hay hoại tử, gà đã dc 1.5 tháng tuổi, mong các cao nhân chỉ giúp mình đã dùng kháng sinh rồi ( ampicilin, coslestin, amoxin) nhưng k giảm bệnh. Mình tính gọi vctv16 nhưng mà đợi trả lời lâu với lại mức tin cậy cũng k cao nên có bạn nào kinh nghiệm chăn nuôi cứng chỉ giúp mình nhé. Mình xin cảm ơn.

lehatrang

Nhà nông nghiệp dư
VTC16 mức tin cậy không cao? Bạn không tin thì vẫn là sự thật. Lứa trước bị rồi còn giữ lại nuôi cùng đàn sau, bạn là nhà khoa học đầu tiên tạo được vaccine ngoài phòng lab nhưng một tin buồn cho bạn đó là loại vaccin sống cường độc. Nhà sx vaccine chỉ sx loại sống nhược độc và loại chết có phần kháng nguyên để tạo miễn dịch thôi

VTC16 mức tin cậy không cao? Bạn không tin thì vẫn là sự thật. Lứa trước bị rồi còn giữ lại nuôi cùng đàn sau, bạn là nhà khoa học đầu tiên tạo được vaccine ngoài phòng lab nhưng một tin buồn cho bạn đó là loại vaccin sống cường độc. Nhà sx vaccine chỉ sx loại sống nhược độc và loại chết có phần kháng nguyên để tạo miễn dịch thôi
Cảm ơn bạn đã cho ý kiến, Niucatxon chủng f vẫn là nhược độc mà bạn. Bạn nói cũng đúng, gà lứa trước bị bệnh nhưng sao mình giữ lại nuôi vì thứ nhất gà đã khỏi bệnh, thứ hai gà còn sống biết làm sao giờ, đem tiêu huỷ thì tội nó. Mong ai biết bệnh gì chỉ cho cách để mình chữa kịp. Hôm nay vừa tiêm kháng thể KTG rồi k biết sao đây.

lehatrang

Nhà nông nghiệp dư
Giờ bạn cứ duy trì B.complex, bổ gan thận để nâng sức khỏe cho gà, con nào yếu cố bón cho nó ăn uống. Đàn gà bị New thiệt hại thêm chưa biết trước được đâu, bạn cần theo dõi gà hàng ngày có thể chưa hẳn gà bị New đâu. Có một điều mà bạn nêu ra là gà đã >45ngày tuổi mà ai khuyến cáo làm vaccine gum, trừ khi bạn nuôi gà làm giống thì cũng không làm lúc này mà gần lên đẻ mới làm

Giờ bạn cứ duy trì B.complex, bổ gan thận để nâng sức khỏe cho gà, con nào yếu cố bón cho nó ăn uống. Đàn gà bị New thiệt hại thêm chưa biết trước được đâu, bạn cần theo dõi gà hàng ngày có thể chưa hẳn gà bị New đâu. Có một điều mà bạn nêu ra là gà đã >45ngày tuổi mà ai khuyến cáo làm vaccine gum, trừ khi bạn nuôi gà làm giống thì cũng không làm lúc này mà gần lên đẻ mới làm
Thanks! Mình vẫn duy trì b complex hàng ngày, vì là gà mua lại lúc mua về là lớn như vậy rồi, theo mình tìm hiểu lịch vacxin thì vẫn chủng gum khi gà còn nhỏ (thường chủng khi gà tầm 1-2 tuần tuổi,sau đó chủng tiếp lần sau cách lần thứ 1 từ 15-20 ngày), gà mình 45 ngày tuổi mình nhỏ gum chắc k sao, có thể bạn nhầm với tụ huyết trùng chăng loại này 2 tháng trở lên mới chủng. Thân!

nha nha nong

Nhà nông tập sự
Chứng ngắc đầu lên là chứng new mãn tính . Bác nhớ là khi chủng vaccin trươsc và sau 3 ngày ko cho uong kháng sinh ko sẽ. Giảm hiệu lực vccin đấy

Chứng ngắc đầu lên là chứng new mãn tính . Bác nhớ là khi chủng vaccin trươsc và sau 3 ngày ko cho uong kháng sinh ko sẽ. Giảm hiệu lực vccin đấy
Cảm ơn các bạn, chắc tình hình bị dính Niu lại rồi, e bó tay và bỏ đàn, chết thì vứt k nuôi nữa, thank all.

Bị niu rồi k cứu dc bạn. ☹️
Cho uống khoảng tuần là dc ah,gà mình cũng bị như bạn thở khò khè + chảy nc mũi ...nhưng cho uống vào 3 ngày liền là ok hết ho,nhưng vẫn còn vài con bị đang khỏi và ăn lại rồi
Mỗi loại 1 muỗng cf trộn chung chia 2 bình khoảng 2 lít nước
Chú ý là cho gà ăn xong rồi cho uống nước rồi lấy ra hoặc cho khát rồi uống nước xong nữa tiếng thì cho ăn

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH