"Gà chết toi" và "cúm gà" là các bệnh khác nhau hay là một?

• Thread starter anhvo
  • Ngày gửi
Chào các bro,
Sáng nay phát hiện thấy con gà cạnh nhà em bị chết, chiều hôm qua con gà đó vẫn khỏe bình thường. Em nghe nói là gà đó "chết toi". Khái niệm "chết toi" này em đã nghe từ nhỏ, gà chết rất nhanh sau khi mắc bệnh. Nhưng em không rõ bệnh đó và "cúm gà" H5N1 là khác hay giống vậy các bác? Vì em đọc báo thấy hiện nay dịch cúm gà H5N1 cũng đã xuất hiện ở vài tỉnh.
Em ở Trảng Bàng - Tây Ninh các bác ạ.

Chào các bro,
Sáng nay phát hiện thấy con gà cạnh nhà em bị chết, chiều hôm qua con gà đó vẫn khỏe bình thường. Em nghe nói là gà đó "chết toi". Khái niệm "chết toi" này em đã nghe từ nhỏ, gà chết rất nhanh sau khi mắc bệnh. Nhưng em không rõ bệnh đó và "cúm gà" H5N1 là khác hay giống vậy các bác? Vì em đọc báo thấy hiện nay dịch cúm gà H5N1 cũng đã xuất hiện ở vài tỉnh.

hai bệnh này khác nhau bạn ah! một bệnh là do virus, 1 bệnh là do vi khuẩn, bạn có thể tìm những bài trên dđ này nói về 2 bệnh trên. để tìm hiểu thêm

gà chết đột ngột thì ta không thể kết luận là do , hay bị bệnh gì , mà phải báo lên cơ quan thú y cho người xuống lấy mẫu xét nghiệm thì kết quả mới thật !
suy đoán chỉ làm mọi người chung quanh thêm quan mang ...miệng người có 1 đồn ra 10 ! gây xáo trộn dư luận thì không tốt . đối với những hộ chăn nuôi lân cận....
bạn xem bài trên viễn đàn có rất nhiều thông tin bổ ít ....chính xác hơn .
linh_tung thân

Bệnh nào thì cũng có thể gây chết! Đó là về nghĩa đen.
Khi người ta nói "bệnh gà toi" "gà chết toi" là cách nói dân gian về bệnh Tụ Huyết Trùng đó bạn.
Bệnh "cúm gà" là cách nói miệng chỉ về bệnh cúm gà do virus H5N1 (bệnh cúm gà, bệnh H5N1)

Bệnh THT và bệnh cúm gà H5N1 là 2 bệnh hòan tòan khác nhau về: vi sinh vật gây bệnh, bệnh tích, diễn biến, phác đồ điều trị.

bác ạ dân dan gọi là bệnh gà toi nhưng tên bệnh là bệnh tụ huyết trùng còn bệnh cúm gia cầm là khác với bệnh toi nhưng cũng có vài triệu chứng giống nhau như khó thở , tìm mào mặt da , tích tím bầm. Tiêu chảy phân xanh v.v và chết rất nhanh

Nói đến THT là mình còn dị ứng gà chết rất nhanh ,đi toi của mình hết 7 chai trong năm rồi hix.

2 bệnh này hoàn toàn khác nhau, cần có chuyên môn và nhiều khi phải có các PP khoa học mới chẩn đoán chính xác được. Tuy nhiên tạm thời có thể căn cứ vào một số đặc điểm để phân biệt: "gà toi"-"toi gà" (tên gọi dân gian của bệnh Tụ huyết trùng gà), bệnh này gây chết nhanh nhưng khi chết thấy toàn thân gà tím tái, nhất là vùng mào, tích, mặt, khi mổ khám cũng thấy các cơ quan nội tạng bị tím tái. Còn H5N1 (cúm gia cầm) cũng gây cho gà chết nhanh nhưng khi chết kiểm tra thấy xuất huyết ở kẽ chân, dưới gan bàn chân (dễ thấy nhất khi bóc lớp sừng của chân đi), co quan nội tạng xuất huyết toàn bộ (chỗ nào cũng có thể thấy xuất huyết, có khi xuất huyết lấm tấm, có khi xuất huyết thành các điểm rất dễ thấy (THT là tụ huyết thâm tím lại). Các triệu chứng bêẹh tích khác gần như là giống nhau, khó phân biệt.
Vấn đề thứ 2 để phân biệt (hơi mạo hiểm): sử dụng kháng sinh điều trị (gentamicin, kanamycin, ampikana, ampicoli, ...) nếu bệnh giảm hoặc ngừng tiến triển thì nghi THT, không giảm thì nghi Newcatsle, H5N1.

Last edited by a moderator:
Chào các bro,
gà của b bị CHẾT TOI tức là bị bệnh tụ huyết trùng đó. bênh này gây chết nhanh, có thể gà đang gáy O O mà lăn đùng ra chết. còn bệnh cúm thì nhiều chủng, nhiều tuýp lắm, H5N1 chỉ là 1 tuýp thôi. Cúm bình thường hay xảy ra là bệnh gà rù tức là bệnh Newcaston. bệnh này thường xuất hiện triệu chứng trc khi chết vài ngày. nhưng đầu tiên là đàn gà tự nhiên nhảy loạn xạ nhu đang có người hoặc con gì đó vào quấy.

Thời tiết ở tây Nam bộ thất thường lắm, đây là điều kiện cho bệnh tụ huyết trùng xâm nhập vào đangf gà của chúng ta, có nhiều BÀ con đã có gà bị bệnh đó. Bà con khu vực này chú y phòng bệnh trước nha, đặc biệt là bà con mới tập nuôi như mình nha!!

Back