Gà con bị chết, xin được giúp đỡ.

• Thread starter vnsaurieng
  • Ngày gửi
Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận
Tui đã mua 100 con gà ta con từ thằng bạn ở sài gòn, nhưng không hiểu sao mỗi ngày lại chết 1 con:wacko:, đến nay đã là 1 tuần mà cứ đều thế này thì...:1^:, hiện tại vì là gà con nên tui nhốt tất cả vào 1 cái phòng có 5 ô bông gió và 2 bóng đèn giây tóc 40w, bên dưới có lót trấu, thuốc thì pha loại bổ xung vitamin vá gói thuốc không biết tên gì nhưng chỉ nhớ là dùng cho úm gà con. Vậy tui làm sai cái gì mà sao gà cứ lăn ra chết vậy mấy bác? Hay bỏ trong phòng hầm quá nên như vậy? Đang tính làm cái quạt hút gió để xem có cải thiện được gì không, tui ,không dám đem ra ngoài vì sợ chuột. Sao mà thấy gà ấp ra nuôi con đơn giản hơn là mua theo kiểu này quá.

Bác này chắc mới nuôi lần đầu nên chắc còn thiếu kinh nghiệm.Bác bắt gà ở đâu thì hãy kêu chổ đó hướng dẫn luôn chứ bác hỏi trên đây đợi có câu trả lời thích hợp chắc gà bác chết hết một nữa rùi quá :))

Bác xé một vài chú xem ở trong có gì bất thường ko?
Chụp hình post lên cho anh em coi nhe, coi chính xác coi nó bị gì.
Mau mau lên nhe bác, ko vài ngày nữa ko còn cơ hội đâu, hiiii

:eek: Cắt cổ gà tui đầy còn không dám chứ ở đó mà kêu mổ ra ngó, hồi xưa học sinh vật tới mấy khâu làm thí nghiệm có liên quan đến mổ sẻ là trốn mất. Thông thường nơi bán luôn bảo rằng gà của mình là tốt, dễ nuôi, chỉ việc làm thế này... thế này và thế này nhưng mình làm không được thì bảo là mọi người đều nuôi tốt cơ mà... Ah mà hình như một số gà của tui đi tiêu chảy các bác ah, đang cho uống chất điện giải 2 hôm nay nhưng vẫn chưa thấy gì mới, nhưng hồi trưa bưc mình quá nên đem 20 em ra ngoài phơi nắng và nhốt vô cái bội thì đến chiều ra ngó thì các em nó đi đứng bình thường, vậy phải chăng là gà phải tiếp xúc với đất và ánh nắng thì mới tốt. Chính xác là lấn đầu tiên tui nuôi theo tính "công nghiệp như thế đấy bác HienBeo ah:wacko:

:eek: Cắt cổ gà tui đầy còn không dám chứ ở đó mà kêu mổ ra ngó, hồi xưa học sinh vật tới mấy khâu làm thí nghiệm có liên quan đến mổ sẻ là trốn mất. Thông thường nơi bán luôn bảo rằng gà của mình là tốt, dễ nuôi, chỉ việc làm thế này... thế này và thế này nhưng mình làm không được thì bảo là mọi người đều nuôi tốt cơ mà... Ah mà hình như một số gà của tui đi tiêu chảy các bác ah, đang cho uống chất điện giải 2 hôm nay nhưng vẫn chưa thấy gì mới, nhưng hồi trưa bưc mình quá nên đem 20 em ra ngoài phơi nắng và nhốt vô cái bội thì đến chiều ra ngó thì các em nó đi đứng bình thường, vậy phải chăng là gà phải tiếp xúc với đất và ánh nắng thì mới tốt. Chính xác là lấn đầu tiên tui nuôi theo tính "công nghiệp như thế đấy bác HienBeo ah:wacko:
bác nuôi 100 con phòng úm của bác rộng cở nào? mà bác chỉ đặc có 2 bóng 40w,thì ko đủ nhiệt độ sưởi ấm cho e nó rồi.mấy ngày đầu bác để e nó lạnh nên bị đường tiêu hóa rồi. có fải mấy con bị chết của bác fân dính đầy hậu môn ko?
nếu bác nuôi mật độ dầy quá mà ko đủ nhiệt e nó chồng đống lên nhau thì mấy con yếu cứ thế ra đi là bình thường thôi.

Đúng rồi, hậu môn dính đầy phân và hình như con nào cũng như thế, hôm nay mình để 3 bóng, 2 bóng 40w và 1 bóng 60w, hôm đầu tiên bỏ vào phóng úm thì phòng úm là 2x2m, bên dưới có rải trấu nhưng hôm nay tui đem ra ngoài để ( chuồng rào lưới mắt cáo và che phủ kín) mục đích đem ra ngoài là để xịt phân mỗi ngày và cho thoáng. Chỉ không hiểu là khi bắt 1 con gà bất kì thì thấy con nào cũng ấm cả, nếu vậy thì phải chăng khả năng chết là do đạp chồng lên nhau nen moi gây ra chết? Vậy bây giờ phải mua thuốc gì để trị bẹnh tiêu chảy?

Đúng rồi, hậu môn dính đầy phân và hình như con nào cũng như thế, hôm nay mình để 3 bóng, 2 bóng 40w và 1 bóng 60w, hôm đầu tiên bỏ vào phóng úm thì phòng úm là 2x2m, bên dưới có rải trấu nhưng hôm nay tui đem ra ngoài để ( chuồng rào lưới mắt cáo và che phủ kín) mục đích đem ra ngoài là để xịt phân mỗi ngày và cho thoáng. Chỉ không hiểu là khi bắt 1 con gà bất kì thì thấy con nào cũng ấm cả, nếu vậy thì phải chăng khả năng chết là do đạp chồng lên nhau nen moi gây ra chết? Vậy bây giờ phải mua thuốc gì để trị bẹnh tiêu chảy?
phòng úm của bác 2x2m là wá rộng dể úm 100 gà con rồi. mà bác dể ý mấy e nó xem, nếu mấy e tụm lại dưới bóng đèn là thiếu nhiệt, nếu tản xa đèn là dư nhiệt, nếu tụm lại 1 góc là chuồng úm của bác bị gió lùa coi che chắn lại đễ rất nguy hiểm.
nếu chuồng kính ko ẩm thấp thì theo mình 3 ngày đầu bác phải mắc ít nhất 4 bóng 100w mơí đủ nhiệt cho e nó,mấy ngày sau bác mở 4 bóng vào ban đêm, sáng 2 bóng là vừa, tuỳ thời tiết lạnh hay nóng canh mở cho e no khỏi lạnh.
nếu bác ko muống thây mấy e gà cuả bác từ từ ra đi thì chiệu khó dùng kéo hay lưởi lam gở fân dính ở hậu môn giúp cho e nó.wan trọng là fảii tách riêng mâý e bị ra 1 chuồng riêng,
bác có thể dùng các loại thuốc sau để giúp cho mấy e hồi fục
Anticoc.LA(LAVECO)
*Đặc trị cầu trùng - Viêm ruột - Ecoli
Liều trị: 5g/5lít nước
Liều phòng:1/2 liều trị
liều trình: 3 - 5 ngày
*Đặc trị tol
liều trị: 10g/3-5 lít nước
Liều phòng:1/2 liều trị
Liều trình: 3-5 ngày
*Úm gà con(DONAVIET)
1g/1 lít nước - 2g/1kg thức ăn
*VITAMINE C 10%
1g/1 lít nước - 5g/1kg thức ăn
wan trọng là bác phải vệ sinh chuồng trại và gở phân giúp cho e nó,ko e nó di . . . ko đc...

Sao đàn gà nhìn con nào con nấy cũng ủ rũ hết vậy mấy bác? Con nào mà yếu thì chết nhanh hơn vì bị giẫm đạp, mặc dù đã hơn 1 tuần rồi nhưng tui vẫn mở đèn 24/24 vì thấy các em nó yếu quá.

Giẫm đạp là sao? Bạn nuôi chật chội lắm àh?
Không quan trọng là mở điện 24/24 mà do nhiệt độ trong lồng úm.
Nếu nhiệt độ đủ, bạn không cần phải mở, ngược lại có khi phải thêm bóng đèn!

chia buồn cùng sầu riêng nhé. mình thì không rổ bệnh này. nhưng nếu bạn chỉ nuôi khoảng 100 con thì mình đề nghị thế này sau riêng và các bác xem thử nhé :
- bạn chuẩn bị 2 thùng cảttonn lớn, bóng đèn úm (nếu bạn chưa có chuồng trại úm khác) phun thuốc xác trùng thùng giấy, rãi chất độn chuồng nếu chưa chuẩn bị kịp bạn láy bao bố vải vụn lót dưới đáy thùng hàng ngày phải thay cái mới. đem cái dơ ra cùi rửa thật sạch nhé.
- tam thời không nên nuôi trong chổ củ nửa phải làm vệ sinh phun thuốc sát trùng chổ đó đi, phun cả những dụng cụ nửa.
- có gắng quan sát xem con nào mạnh, lanh nhốt riêng con nào có biểu hiện khác thường :buồn, xù lông hay đứng yên 1 chổ ban cho ra riêng nhé. theo mình cách quan sat dễ nhất và rỏ nhất là thả tụi nó ra đất còn nào sung sức là chạy nhảy lung tung buơi quào ah.
- bổ sung thêm các loại khoáng , vitamin, cầu trùng,Gum, cảm cúm, ăn không tiêu, men tiêu hóa vào trong nước cho gà uống nhé.
đây chỉ là chút kinh nghiệm của mình có gì không đúng mong các bạn đóng góp thêm.

bác tránh cho gà uống nước lạnh, nếu uống nhiều wá gà bác lâu hết mà kòn bị bệnh thêm nữa, mấy con vưà hồi phục rất dể bị lại đó.

quên nửa sầu riêng ơi. bạn hãy lấy củ gừng, để nguyên vỏ đập đâp cho nó dập đi đem nấu lên sau đó để ấm ấm cho gà uống thử xem có cải thiện không nhé

nếu nuôi được = chuồng có lưới dưới đáy thì tốt hơn

bác này nuôi ga mà ko tim hiểu phương pháp nuôi hay sao mà gà toi nhiều vậy,úm gà như bác camtruong nói là tôt nhất đó cac bác ah,chỗ em toàn úm gà băng lồng đảm bảo gà ko bệnh mà lại sạch sẽ,,đối với gà úm bằng lồng tỷ lệ hao hụt ko quá 5%.

Ngay từ khi mới đem về la tui đã làm cái lồng úm rồi, lồng cũng làm với diện tích 2x2m, rào bằng lưới mắt cáo ( vì sợ chuột chui vô), sàn cách mặt đất 30cm, 4 vách thì che bằng bạc, lúc mới đem về dại dột chỉ đề 2 bóng 40w nhưng sau đem vô nhà úm và lót trấu bên dưới nhưng chết nhiều hơn nên lại đem ra chuồng và tăng cường 4 bóng (1=100w, 1=75w, 2=60w) nhưng đến hôm nay là gần 2 tuần thì điểm danh thấy tèo mất 30 em, hiện mỗi ngày đang phun thuốc sát trùng lên chuồng và cả đàn gà, nhưng bực là đang thấy gà tung tăng nhưng ăn uống xong không thấy phấn khởi mà đứng u rủ và lâu lâu hả miệng, qua nay đang cho uống nước gừng+Coli Ampi đâc trị tiêu chảy+ chất điện giải xem hết hôm nay coi thế nào. Vậy câu hỏi tui muốn hỏi các bác là nguyên nhân xảy ra tình trạng hôm nay có phải là do gà con vận chuyển đường xa (30km)mà gà con mới nở( người bán bảo mới nở) mà lại gặp mưa >>>lạnh nên mới như thế này không?

trạng hôm nay có phải là do gà con vận chuyển đường xa (30km)mà gà con mới nở( người bán bảo mới nở) mà lại gặp mưa >>>lạnh nên mới như thế này không?

Chính xác đó anh.

30km thì xa gì bạn, mà bạn vận chuyển =phương tiện gì? giờ nào? ví dụ đi buổi trưa thì gà rất mệt. mình nghỉ có nguyên nhân này thôi : 1. gà bị lạnh --> tiêu chảy ---> suy yếu ---> từ đây gà rất dễ dính thêm các bệnh gumboro,cầu trùng.
bạn lên youtobe có clip hướng dẫn chăn nuôi gà con nè sầu riêng :
http://www.youtube.com/watch?v=I6WvdpJBeDY&playnext=1&list=PL7E47D1D8E95412D6&index=82

vận chuyển bằng honda và trong lúc trời mưa to( lấy áo mưa trùm lại) , chắc vì vậy nên mới như ngày hôm nay. Ah mà cái triệu chứng gà ngắm nghiền 2 mắt lại và trông như bị nấc cục thì gà bị gì vậy mấy bác?

Last edited by a moderator:
Hôm nay tình hình đỡ hơn 1 tí, chỉ em chết, nhưng sao nhìn 1 số con vẫn cứ cái triệu trứng nhắm mắt rồi nấc cục là sao vậy các bác?

vậy là nó bị viêm đường hô hấp hay le hen (CRD) rồi. ra tiệm thuốc thú y mua thuốc ngay

Đang cho uống nước gừng đó bác, để mai ra tiệm thuốc hỏi thăm thuốc trị viêm đường hô hấp coi sao, mà có bác nào biết thuốc nào hiệu quả không?

Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận

Back