Gà con bị chết, xin được giúp đỡ.

• Thread starter vnsaurieng
  • Ngày gửi
Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận
Tui đã mua 100 con gà ta con từ thằng bạn ở sài gòn, nhưng không hiểu sao mỗi ngày lại chết 1 con:wacko:, đến nay đã là 1 tuần mà cứ đều thế này thì...:1^:, hiện tại vì là gà con nên tui nhốt tất cả vào 1 cái phòng có 5 ô bông gió và 2 bóng đèn giây tóc 40w, bên dưới có lót trấu, thuốc thì pha loại bổ xung vitamin vá gói thuốc không biết tên gì nhưng chỉ nhớ là dùng cho úm gà con. Vậy tui làm sai cái gì mà sao gà cứ lăn ra chết vậy mấy bác? Hay bỏ trong phòng hầm quá nên như vậy? Đang tính làm cái quạt hút gió để xem có cải thiện được gì không, tui ,không dám đem ra ngoài vì sợ chuột. Sao mà thấy gà ấp ra nuôi con đơn giản hơn là mua theo kiểu này quá.

Tầm bậy tầm bạ.
Bạn có hiểu kháng thể là gì không? Biết gà của vnsaurieng bị bệnh gì chưa mà phán lung tung?
Có lẽ thứ "kháng thể" mà bạn nói là 1 loại kháng sinh, đem về tiêm xong gà die luôn

lọ kháng thể đó tác dụng chính là để nâng cao sức đề kháng cho gà của bạn
khong biết thì ngồi nghe đi bạn....bạn nghe ai nói vậy?. mà lần sau có nghe thì nghe cho kỹ rồi hãy nói lại nhé. góp ý chân thành với bạn đó

ah,hiện gà đang thả xuống nền và lót trấu, hôm trước nuôi nhốt chuồng có đáy là lưới nhưng dạo này trời cứ mưa và lạnh nên đem vô nhà thả xuống nền, gà đi phân màu cafe sữa đó Bác Cantruong ah, ra ngoài tiệm thuốc nói "bán cho thuốc trị tụ huyết trùng" thế là cái bà chủ tiệm suy nghĩ 1 hồi rồi đưa ra cái bịch Coli Tera, có con thì đi phân trắng sên nên tui phán cho nó cái bệnh tiêu chảy:wacko:, đã xem các bài trên diễn đàn thì có thể đây là bệnh cầu trùng rồi phải không các bác, hiện tại thì còn nào có triệu chứng "nấc cục" thì tui nhốt riêng qua 1 bên, nhốt tới chiều thì đem chôn:unsure:. Kiểu này mà chưa có thuốc nào giải quyết thì chắc sân vườn trở thành nghĩa trang của 100 con gà quá.:1^:

Last edited by a moderator:
Vậy là gà bị cầu trùng rồi. Nhưng có lẽ có thêm bệnh khác nữa.
Vì vậy trước tiên bạn pha thuốc cầu trùng liều nặng cho gà uống liên tục trong 5 ngày.
Sau đó tùy theo tình hình mới có thể biết được bệnh gì đang xảy ra.
Xin lưu ý với bạn :
- Bệnh cầu trùng rất nguy hiểm mà tôi ít thấy người nào quan tâm.
- Cầu trùng có thể giết hơn 80 % bầy gà
Cầu trùng rất khó diệt (hầu như không thể) và rất dễ lờn thuốc vì vậy chỉ có cách phòng ngừa và thay đổi thuốc

cầu trùng và cả CRD ( nấc cục 100% là CRD - hen). crd nên mua thuốc nước pha nước cho gà uống nhớ đẻ ý kỹ liều lượng. lúc trước cũng bị mua 1 lọ chỉ nhớ là khoảng 50k thuốc ngoại rất hay tiếc là mất cái vỏ chai hic.

^_^ Tui kinh nghiệm không nhiều ( chỉ mới nuôi 150 con thôi ) ,nhưng tui xin góp một vài ý kiền của riêng tui :
_Tui thấy bác cho gà con ăn bắp xay thì không được hợp lý cho lắm . Vì gà con còn nhỏ , khả năng tiêu hóa chưa cao . sau khi nở 2 ngày bác cứ mua mè (còn vỏ nha bác ^_^) cho ăn khoảng 1 tuần , sau đó từ từ trộn cám thêm cho ăn
_Bác nên che 3/4 nửa chuồng , 1/4 để thoáng (khi lạnh gà tự vào chỗ ấm và khi nóng gà sẽ tự tản ra
_Chuồng nên thiết kế hình tròn hoặc bo các góc vuông (gà sẽ không bị dồn vào góc và đè lên nhau )

Gà đã dồn thì góc vuông hay nhọn .... thì gà vẫn dồn!
2 ngày đầu thì cho ăn bắp (cho sạch ruột), nhưng tiếp theo thì ăn cám cũng ok!
Gà mới nở nên che 90% chỉ để 10% trên cùng cho khí bốc ra. Mà cơ bản phải canh nhiệt độ cho gà con
theo từng tuần tuổi chứ không nên theo cảm tính như thế

hôm này rảnh mài mò 1 số tài liệu thấy hình như gà của sau rieng là bị dịch tả thì đúng hơn. tình hình sao rồi sầu riêng. hiện tại đang sưu tầm tổng hợp 1 số tại liệu về các dấu hiệu bên ngoài khi gà mắc bệnh, các chất khoáng, vitamine có trong nguyen liệu nào, các loại thuốc phòng ngừa bệnh... đang rút gọn lại trình bày cho dễ hiểu. nhưng đang bận đóng cái chuồng dành cho mấy chị gà tre nên chưa hoàn thành được vài 3 hôm nửa xong tui post lên để mọi người cùng bàn luận

hi hi
Không phải dịch tả đâu.
Nếu là dịch tả thì tiêu cả bầy chứa không chết từng con đâu.
Đa số ai chưa chứng kiến dịch tả xảy ra thì không hình dung được đâu.
Nếu đã xảy ra dịch thì kể cả gà đã vaccine đầy đủ thì vẫn có thể bị nếu con vi rut đó quá mạnh.
Ngoài ra dịch tả rất dễ nhận biết : gà bị giựt giựt như mắc kinh phong, sáng ra thấy gà chết trắng chuồng luôn.
Vì vậy khi ngừa dịch tả hạn chế để vaccine rớt ra ngoài, và nhớ dùng ...... vaccnie còn hạn sử dụng. hehe

mình mới nuôi cũng bị, nó giựt giựt.... nhưng die từ từ cuối cùng còn 1 con : mỗi khi nó đi toàn đi vòng tròn vẬy có phải dịch tả không cantruong

hi hi
Đi giống say rượu phải không?
Không phải đâu, chỉ có cái đầu giựt giựt
Nhưng đã nói dịch thì xảy ra rất nhanh, chứ không từ từ đâu.
Năm ngoái mình bị 1 trận tơi bời, cũng may giữ lại được đám gà mẹ chứ không thì dẹp luôn rồi

Quái lạ thật, cả đàn gà hôm nay nhìn thấy có ve như là ok lắm nhưng lạ ở 1 chổ là đổ cám vô máng xong thì cả đám xúm vô ăn, ăn xong uống nước, uống nước xong thì 2 mắt lim dim, 2 cánh hạ xuống, 2-3 tiếng sau quay lại thì 1 em lăn đùng ra chết, thật chả hiểu sao nữa. Hiện tui đang pha thuốc "diệt cầu trùng" gói này dạng thuốc bột 45 nghìn của pháp, nhìn bên ngoài hướng dẫn ghi 1g cho 2lit nước, nhưng 1g là khoản bao nhiêu hả các bác? Hiện tui cứ pha cho 1 muỗng cafe cho 1 lit nước cho mạnh đô.

1g là 1 gam chứ là bao nhiêu.
Lấy cái cân ra cân 1 gam nhưng pha liều nặng 1g/ 1 lít nước.
Gà bạn giống bị ngộ độc nước uống quá.
Chứ triệu chứng vậy tui pó tay rồi

Mới cho gà uống thuốc hôm nay là ngày thứ 2, ngày thứ 3 chắc ngưng rồi đổi thuốc khác vì sợ bị kháng thuốc. Gà hôm nay được gần 3 tuần rồi và tỉ lệ chết là gần 50%, mà sao tui nhìn ko biết nó là ta hay lương phượng nữa, chắc phải chụp hình nhờ các bác chỉ giúp quá.

Last edited by a moderator:
Gà này là thập cẩm, ga ta cũng có, lương phượng cũng có, gà lai cũng có

bà con ơi cho tui hỏi chút đi, tui có 1 cặp heo rừng lai, nuôi chung chuồng với nhau, thế mà nay chị heo có thai, tui hỏi nó có thai khi nào, nó ko trả lời được, bi giờ tui không biết nó sẽ hạ sanh khi nào để chuẩn bị đây nữa, tui thì đi làm suốt ngày. nay bụng chị heo tui thấy bự rồi. lo quá, các bác có kinh nghiệm nào vui không giúp tui với các bác ơi!
Cảm ơn các bác nhiều.

hoangoclan nè đây là mục nuôi gà.
Bạn nên mở 1 topic khác hỏi về heo, không nên xen vào chủ đề không liên quan

Thế là giờ phải nuôi bầy gà vô giá trị rồi:wacko:, thôi kệ xem như nuôi lấy kinh nghiệm cho những chuyến sau. Hôm nay ra kiểm tra thì bầy gà trông có vẻ tươi tỉnh hơn những ngày khác, quan sát phân thì thấy phân cục nhiều hơn là cafe sữa bác cantruong ah, vậy tui nên nuôi tiếp tục nơi này hay mang ra ngoài chuồng hả các bác? Ngoài chuồng thì chắc không ấm áp bằng trong nhà nhưng lại thoáng hơn, vậy như trong hình trên thì gà thế này đã gọi là lớn hay chưa?

Gà mới 3 tuần tuổi thì vẫn phải úm nhưng nếu có chổ úm khác thì nên chuyển qua.
Một điều quan trọng nữa : khi gà úm gà con thì nên úm trên chuồng cao, có lưới dưới đáy vì vậy phân gà sẽ rớt xuống, gà con không mổ ăn nên khả năng hạn chế được bệnh cầu trùng rất cao

Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận

Back