Gà con bị chết, xin được giúp đỡ.

• Thread starter vnsaurieng
  • Ngày gửi
Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận
Tui đã mua 100 con gà ta con từ thằng bạn ở sài gòn, nhưng không hiểu sao mỗi ngày lại chết 1 con:wacko:, đến nay đã là 1 tuần mà cứ đều thế này thì...:1^:, hiện tại vì là gà con nên tui nhốt tất cả vào 1 cái phòng có 5 ô bông gió và 2 bóng đèn giây tóc 40w, bên dưới có lót trấu, thuốc thì pha loại bổ xung vitamin vá gói thuốc không biết tên gì nhưng chỉ nhớ là dùng cho úm gà con. Vậy tui làm sai cái gì mà sao gà cứ lăn ra chết vậy mấy bác? Hay bỏ trong phòng hầm quá nên như vậy? Đang tính làm cái quạt hút gió để xem có cải thiện được gì không, tui ,không dám đem ra ngoài vì sợ chuột. Sao mà thấy gà ấp ra nuôi con đơn giản hơn là mua theo kiểu này quá.

Hiện tui cứ pha cho 1 muỗng cafe cho 1 lit nước cho mạnh đô.

Nếu anh pha 1 muỗng caphe đầy, thì gà chết là đùng rùi, Anh bít 1 muỗng ca phê bao nhiêu grams kg? ::p
---------------
Mới cho gà uống thuốc hôm nay là ngày thứ 2, ngày thứ 3 chắc ngưng rồi đổi thuốc khác vì sợ bị kháng thuốc. Gà hôm nay được gần 3 tuần rồi và tỉ lệ chết là gần 50%, mà sao tui nhìn ko biết nó là ta hay lương phượng nữa, chắc phải chụp hình nhờ các bác chỉ giúp quá.

Gà của bạn nhìn như chim cút vậy? nói thật lòng đó!
---------------
Thế là giờ phải nuôi bầy gà vô giá trị rồi:wacko:, thôi kệ xem như nuôi lấy kinh nghiệm cho những chuyến sau

Sau lần này bác sẽ có tay nghề cao đó, có gắng để có kinh nghiệm nhé bác.:D

Last edited by a moderator:
Thì gà 3 tuần tuổi có khi còn nhỏ hơn chim cút đấy chứ.
1 muỗng ca phê (muỗng nhỏ để khuấy cafe) thì cũng khoảng 1g chứ bao nhiêu.

"Nếu" sau khoản 2-3 ngày uống trị cầu trùng mà gà vẫn tiếp tục chết rai rai thì có nên đổi thuốc khác không hay vẫn tiếp tục dùng thuốc đó hả các bác, trong quá trình uống trị cầu trùng tui pha them vitamin c + trị CRD + điện giải thì có được không?tại không có cân nhỏ nên chỉ nhắm chừng gram thôi .

Nếu đã dùng cầu trùng thì nên dùng 7 ngày luôn, đừng nên pha thêm gì vào.
Thuốc cầu trùng không lờn liền đâu mà phải qua 1 thời gian

Thì gà 3 tuần tuổi có khi còn nhỏ hơn chim cút đấy chứ.

ý của tôi là gà màu lông giống chim cút, là màu kg đc đẹp :D
---------------
1 muỗng ca phê (muỗng nhỏ để khuấy cafe) thì cũng khoảng 1g chứ bao nhiêu.
Sorry, vì tôi quên chưa hỏi là muỗng cafe đen hay đá, vì 2 loại muỗng này khác nhau 1 trời 1 vực:D

ý của tôi là gà màu lông giống chim cút, là màu kg đc đẹp :D

Chắc tại gà đang bị bệnh hoặc bà bán gà tặng kèm quả lựu đạn nên mới vậy.

he he.
Lông gà như thế mới đẹp chứ.
Vì gà ta và lương phượng có bộ lông gần giống nhau, khó phân biệt chứ minh để ý bầy gà có vài con lông sọc dưa rất chuẩn của giống gà ta

Hiện đang dùng Avicoc của Virbac Pháp ngày thú 3, đang đặc hàng bà chủ tiệm mua dùm Shotcox để luân phiên thuốc, hi vọng chắc ổn, nhưng chỉ là hi vọng vì sáng giờ chôn thêm 2 em nữa.

Nếu cầu trùng lâu ngày sẽ chuyển sang hư ruột(lâu quá không nuôi nên không nhớ từ chuyên môn, nhưng hỏi anh phulocvet ở diễn đàn này chỉ cho, hay lắm).mổ ra kiểm tra thấy mề nổi sơ như khăn tắm.
Mua thuốc ngoại cho uống thì hết liền ^^ . Tên thuốc thì lâu quá quên rồi, hỏi anh phulocvet chắc ăn.
Mà chú ý là đừng bao giờ dùng thuốc nội. Thuốc ngoại ép phê nhanh

gà của bác sầu riêng mấy lão nông (đúng nghĩa nhé) là gà lai chim chuột : thân dài, cao, nhỏ con, bù lại thịt rất ngon.

:unsure:Vậy nó là con gà gì? Khi mua người ta bảo là gà ta rặc đấy.

Đến hôm nay đàn gà của tui nhìn đã ok hẳn ra các bác ah:huh:, suy ra bện của các em nó là "cầu trùng" và đặc trị phải công nhận là chỉ có thuốc ngoại ( xin lỗi hàng nội, nhưng thực tình thì hàng nội dzỏm quá đi mất), tuy nhiên quan sát bên dưới chuồng lưới thì triệu chứng phân có màu đỏ vẫn còn, vậy tui vẫn tiếp tục cho uống trị cầu trùng như cũ hay đổi thuốc khác hả các bác(hết hôm nay lá 1 tuần dùng thuốc)?

chúc mừng. cứ cho uống tầm 2- 3 ngày nữa. sau đó ngưng khoẳng 5- 7 ngày rồi nhắc lại 2-3 ngày nữa. giờ cho thêm thuốc tăng sức đề kháng nhé. đừng chủ quan nhớ phòng ngừa thêm các bệnh khác.

vậy hả? thế thì ong mới không biết cái gì mà phê bậy bạ, thiệt là .....

Tầm bậy tầm bạ.
Thuốc "vườn sinh thái" là cái quái gì?
Nhìn gà vầy mà biết nhiệt độ ấp 37?
Theo bạn thì bao nhiêu độ? ẩm độ bao nhiêu?
Bệnh nỗi mục cóc là bệnh quái gì?
Bạn có biết gà 1 ngày tuổi người ta đã tiêm vaccine không?
Bạn nên tìm hiểu kỹ về kỹ thuật nuôi gà rồi lên đây "phán" nhé, nói bậy bạ bà con người ta chửi đó

Tầm bậy tầm bạ.
Thuốc "vườn sinh thái" là cái quái gì?
Chắc bác này đang nói tới 1 dạng của chế phẩm EM. Thấy bác í khuyên người ta dùng cái này cũng nhiều lắm rồi đó! :D

Status
Không còn mở để tiếp tục thảo luận

Back