• Dismiss Notice

Gà con có biểu hiện ngáp, nhờ anh em giúp đỡ!

Thảo luận trong 'Hội Chăn nuôi Gà' , 12/1/14

1. Nongdan_nuamua Nhà nông nghiệp dư

Đàn gà 850 con của em nay đã 24 ngày, đã ngừa 2 lần ND-IB, 1 lần Gum A, đang úm trong chuồng 20m2 . Vừa cho uống phòng cầu trùng(các ngày 22,23,24; ngày 21 em ngừa ND-IB lần 2), theo lịch thì ngày mai làm Gum lần 2. Nhưng 2 ngày nay thấy có 1 vài con(khoảng 2-3 con, số quan sát thấy) có biểu hiện ngáp để thở(vươn cổ đớp khí, nuốt xuống) theo em tìm hiểu thì có 1 số bệnh như IB, ILT, CRD cũng có biểu hiện này. Với lại mấy hôm nay khong khí lạnh tăng cường, trời chuyển mưa nên đàn gà có vẻ hơi buồn. Em đang băn khoăn không biết xử lý theo hướng nào.
      - Ngày mai tiếp tục làm Gum lần 2, sau đó điều trị cái vụ "ngáp"
      - Hay giải quyết "ngáp" trước làm Gum sau
      - Giải quyết "ngáp" như thế nào? Các bác cho em xin liệu trình điều trị nhé.
      - Một câu hỏi ngoài lề là em hay có thói quen sau khi cho gà uống kháng sinh buổi sáng, buổi trưa hay cho gà uống giải độc gan(Hepatol) như vậy có hại gì không????
      Xin cảm ơn!!!

Đang tải...
    2. quocduy_ty

quocduy_ty Nhà nông nghiệp dư

Sao bác làm gum lần 2 muộn thế, thường thì làm 7 14 hoặc 12 18 ak, bác coi lại chuồng trại có thông thoáng ko? nếu sợ thì hi sinh mổ coi sao! bác cứ làm gum tiếp tục đi sau khi làm thì cho uống C pha với đường.
      Nếu gà quá yếu thì thì mới giải độc ngay sau khi uống kháng sinh, nếu bình thường thì sau liệu trình uống kháng thì giải độc 3 ngày là được. :bang:

3. gakochet9x96

gakochet9x96 Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      Giàu
      Có phải bác thích ngắm gà ỉa đây ko....

Mấy e gà 16 ngày nhà mình cũng có mấy e ngáp ngáp rồi ngước mỏ lên nuốt vậy đó, có nhiều e rụt cổ nữa mà chả hiểu nguyên nhân, mấy ngày trời hơi lạnh nhưng m úm đủ nhiệt,,, sao lại bị rụt rụt thê sko biết

4. Nongdan_nuamua

Nongdan_nuamua Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Giáo viên
      Do mình làm theo lịch của chi cục thú y chỗ mình. Thank bạn đã góp ý.

--------

Yeah, chính mình đây, thú vui sau khi đi làm về nhà của mình đó bạn. hihi
      Ừ đúng rồi gà nhà mình cũng có kiểu tương tự như thế. Đang định sau khi làm Gum lần 2 là cho cả bầy uống MG-200 hay Doxycip 20%.

Last edited: 12/1/14
    5. gakochet9x96

gakochet9x96 Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      Giàu
      trước 3 ngày và sau 5 ngày khi nhỏ vacxin thì tuyệt đối ko đc dùng kháng sinh bạn ơi

ah, gà 24 ngày của bác đạt 3 lạng trên 1 con chưa

6. hoc hoi

hoc hoi Guest

tốt nhất bạn nên nhốt riêng nhửng con đó ra và theo dỏi kỉ triệu chứng rồi hảy tìm biện pháp trị .vácin nên làm nhửng con khỏe

7. TienChip

TienChip Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Falling Job
      rồi. ngáp + mặt tái nhợt, giống mình, bệnh này ko chết ngay mà nó lai rai tới 10 ngày rồi sẽ chết. mà mấy hôm nay chưa có ai bắt đúng bệnh được :blink:

8. chickenfarm

chickenfarm Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nong nghiep ben vung
      Chuồng có bốc mùi k,diện tích nuôi hợp lý k,xem thử có đàm k.gà có rụt cổ xả cánh k,nếu gà có biểu hiện xả cánh ngày càng xuống nhiều,chân k đứng vững chuyển sang ngôìi thì bạn nên điều trị khẩn cấp.vừa rồi gà mình cũng có triệu chứng đó kèm theo phân nâu đỏ và có thêm bã đậu trong cuống lưỡi nữa.chúc gà bạn mau hết bệnh

9. TienChip

TienChip Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Falling Job
      Triệu chứng này của gà bạn thì bạn kết luận là bệnh gì và đã chữa hết chưa. gà mình có vài con triệu chứng y hệt

10. Nongdan_nuamua

Nongdan_nuamua Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Giáo viên
      - Chuồng thì không có mùi, khá thoáng. Mấy bữa nay trời trở lạnh quá nên mình chưa bung, 850con/20m2. Thấy cũng tạm chưa chật lắm, gà 25 ngày cân thử thì thấy xấp xỉ 300gram.
      - Gà không có đàm, thấy có 1 số em đang rụt cổ, đứng im, nhắm mắt. Nhưng mà mình lại là nó tỉnh rụi chạy ngay. Có 1 số thì hơi xã cánh cụp đuôi. Bữa nay thì lại ko thấy hiện tượng "ngáp" nữa. NHƯNG, hôm nay có 1 em xụi lơ không đi được, bắt lên thì run lẩy bẩy, đã nhốt riêng, không biết bị gì nữa, chưa ỉa nên chưa biết phân màu gì. Đã cho uống thử 1 loại kháng sinh.
      - Gà không có bã đậu trong cuống họng. (ý bạn là bệnh đậu gà hả)???
      Vậy gà bạn thì chuẩn đoán bị bệnh gì, chữa ra sao????

2 thành viên thích bài này.
    11. kakarimmy

kakarimmy Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kakarimmy
      mấy con gà con nhà mình cũng có hiện tượng ngước mỏ lên trời (như bạn gọi là ngáp) mình nghĩ là do nó ăn khô quá nên mới thế chứ :)
      theo dõi thêm vài ngày xem thế nào đã, chỗ mình nuôi thì cấp này gà chết đột ngột ko rõ nguyên nhân lắm nên giờ đang quan tâm rất sát.