Gà con của em bị bệnh gì vậy ạ?????

• Thread starter Kiều Loan
  • Ngày gửi
Tình hình bầy gà con 2 tuần tuổi của em bị nổi hột ở mí mắt, mắt sưng và bị ngứa hay sao ấy mà em thấy nó cứ dùng chân gãy cho toe máu ra luôn. Em đi thú y thì người ta bảo là đậu gà và cho thuốc terramycin-d uống nhưng không hết. Anh chị giúp em với ạ. Bầy gà lanh lắm nhìn chảy máu thấy tội ghê gớm luôn. Một số hình ảnh cho anh chị xem ạ

Ai giúp em với

Đâu gà bạn ơi, dùng thuốc đó, với lại lấy thuốc xanh tha lên chỏ bị nổi đậu, nếu đậu có mài khô thì cạy ra trước khi tha thuốc xanh.

Bạn dùng nước muối sinh lí nhỏ cho nó ngày 3-4 lần sẽ khỏi hoặc giảm, theo mình đây không phải là bệnh đậu gà.

xem thử trong phân có con bồ mắt không? một loại côn trùng hút máu ở gà.

theo mình đây ko phải là đậu gà, vì thời gian này ko thể xuất hiện đậu gà được. mình nghi gà bị viêm đường hô hấp trên, biểu hiện đặc trưng là gà ngứa mắt, mũi hay quay đầu lau mắt vào trên lưng hoặc lấy ngón chân gãi mắt mũi. điều trị bệnh này phải theo qui trình chứ cho uống thuốc ko thì ko thể hết được, nếu lau dài gà sẽ chuyển qua chế độ viêm đường hô hấp mãn tính gây hen ( CCRD).
nếu cần hãy liên lạc với mình mình sẽ hướng dẫn cách xử lý nhé.

theo mình đây ko phải là đậu gà, vì thời gian này ko thể xuất hiện đậu gà được. mình nghi gà bị viêm đường hô hấp trên, biểu hiện đặc trưng là gà ngứa mắt, mũi hay quay đầu lau mắt vào trên lưng hoặc lấy ngón chân gãi mắt mũi. điều trị bệnh này phải theo qui trình chứ cho uống thuốc ko thì ko thể hết được, nếu lau dài gà sẽ chuyển qua chế độ viêm đường hô hấp mãn tính gây hen ( CCRD).
Bác này có cách thì viết lên đây luôn đi, để anh em cùng học hỏi, mai mốt có người bị khỏi lập topic mới lung tung.

ok
đầu tiên phải vệ sinh phun xit xát trùng chuồn trại. 3 đến 4 ngày liên tiếp theo liều có dịch (cực kỳ quan trọng thiếu bước này coi như ko có tác dụng)
thứ hai hỗ trợ thuốc, bộ thuốc gồm 3 đến 4 loại :
T.Colizine + T.Floc(nếu có khẹt) + giải độc gan + Glucose KC (nếu sai chính tả đừng cười nhé)
cho uống 3 đến 4 ngày trong 4h, thời gian còn lại dùng 4h supper vitamin và nước trắng.
tiếp theo hỗ trợ thay nền trấu (nếu có)
thứ 3 hỗ trợ nhiệt, che chắn giớ lùa và ổn định độ thống thoáng
cả 3 bước trên thự hiện song song với nhau.
lưu ý khi thực hiện khoản 85% đến 90% sẽ hết bệnh, phần con lại nên tách riêng ra và lặp lại thêm một liệu trình nữa sau 1 tuần
chúc các bạn thành công
đây là kinh nghiệm thực tế, nếu có ko đúng xin đừng chê cười

Theo cách nói của bạn thì hình như gà nhà mình bị những triệu chứng trên luôn nhưng tại sao mắt gà lại bị sưng và sờ vào rất cứng như có hột đậu bên trong vậy đó. Bạn giúp mình với. Gà bị 1 tuần rồi nhưng còn lanh lẹ và ăn nhiều lắm
Bạn dùng nước muối sinh lí nhỏ cho nó ngày 3-4 lần sẽ khỏi hoặc giảm, theo mình đây không phải là bệnh đậu gà.
Mình cũng đang nhỏ cho gà nhưng vẫn không khỏi bạn à. Nhỏ xong là gà ngứa dùng chân gãy gãy làm chảy máu nhiều hơn luôn :(
xem thử trong phân có con bồ mắt không? một loại côn trùng hút máu ở gà.
Mình thấy nó đi phân nâu thôi. Vài con đi toàn nước

Dân gian gọi là đậu gà - do trời nóng quá mà ra bệnh này

Thuốc men thì tôi chẳn biết - vì tôi nuôi gà chưa dùng thuốc men hay thức ăn bao giờ

Thả cho tụi nó tự do trong ánh mặt trời - cùng một đống tro trấu - tự nó sẽ hết - bạn tiếp tục giam cầm nó thì nó sẽ chết hoặc rất lâu hết và để lại thẹo khó coi - thuốc men chi cho mệt, gà bệnh là do chính bạn mà ra

Nếu thương gà quá thì cái gì mát cho người thì cho nó ăn như dưa gang, rau câu ... cái gì mát thì cho nó uống như nước mưa, nước đá, nước sâm - chổ nào mát thì cho nó nằm như gốc chuối ... chứ nói về thuốc tây thì tôi miễn tiếp .

P/S : gà trắng mà tay em củng trắng - tay em trắng thì có giá còn gà trắng bán cho ai - cho hỏi gà này là gà gì vậy ??? - mình có mấy chục con gà trắng - lúc nhỏ nó xám tro thay lông trắng buốt - củng chẳn biết gà gì nữa chỉ biết nó lớn ngó thấy luôn - nghe đâu gà trung quốc gì đó - nó khôn lắm chỉ tội lông màu trắng mà thôi .

Last edited by a moderator:

Thuốc men thì tôi chẳn biết - vì tôi nuôi gà chưa dùng thuốc men hay thức ăn bao giờ

Thả cho tụi nó tự do trong ánh mặt trời - cùng một đống tro trấu - tự nó sẽ hết - bạn tiếp tục giam cầm nó thì nó sẽ chết hoặc rất lâu hết và để lại thẹo khó coi - thuốc men chi cho mệt, gà bệnh là do chính bạn mà ra

Nếu thương gà quá thì cái gì mát cho người thì cho nó ăn như dưa gang, rau câu ... cái gì mát thì cho nó uống như nước mưa, nước đá, nước sâm - chổ nào mát thì cho nó nằm như gốc chuối ... chứ nói về thuốc tây thì tôi miễn tiếp .

P/S : gà trắng mà tay em củng trắng - tay em trắng thì có giá còn gà trắng bán cho ai - cho hỏi gà này là gà gì vậy ??? - mình có mấy chục con gà trắng - lúc nhỏ nó xám tro thay lông trắng buốt - củng chẳn biết gà gì nữa chỉ biết nó lớn ngó thấy luôn - nghe đâu gà trung quốc gì đó - nó khôn lắm chỉ tội lông màu trắng mà thôi .
Nghe giống gà giai chổ tôi nuôi vậy, chúng nó ăn như heo mà nhanh lớn nữa nuôi 5-6 tháng con từ 7-8 kg

Do nhà mình chuột bự như con trâu không nhốt lại là bị ăn sạch hết, mình bị vài đợt rồi cũng mất hết 50 con là ít. Gà thì mình không biết giống gì do người ta cho thấy đẹp nên để nuôi luôn

trời ơi, chữa bệnh như bạn gì nói chắc cty thuốc thú y phá sản hết quá, người nuôi gà mà trị bệnh theo cách này thì ko cần tốn tiền thuốc và công cho uống thuốc => lời to

cái mà bạn kiều loan thấy cứng cứng trong mắt đó là " cờm ",mình ko biết tên khoa học. mới bị thì ko thấy, lau ngày cờm này bao phủ hết con mắt gây mù, nó có màu trắng sữa, hơi hôi.

Bác nuôi gà mà không cần cho ăn luôn à. Kinh thế!!!!!!

trời ơi, chữa bệnh như bạn gì nói chắc cty thuốc thú y phá sản hết quá, người nuôi gà mà trị bệnh theo cách này thì ko cần tốn tiền thuốc và công cho uống thuốc => lời to

cái mà bạn kiều loan thấy cứng cứng trong mắt đó là " cờm ",mình ko biết tên khoa học. mới bị thì ko thấy, lau ngày cờm này bao phủ hết con mắt gây mù, nó có màu trắng sữa, hơi hôi.
Chữa ntn vậy bạn chỉ mình với. Bây giờ nó sưng to phủ cả mắt luôn gà không mở mắt ra được bạn ạ. Hôm nay có một em bỏ ăn 2 mắt k mở được cứ đứng rủ người mà ngủ thôi. Chắc k sống nổi quá, bạn chỉ mình với

Chữa ntn vậy bạn chỉ mình với. Bây giờ nó sưng to phủ cả mắt luôn gà không mở mắt ra được bạn ạ. Hôm nay có một em bỏ ăn 2 mắt k mở được cứ đứng rủ người mà ngủ thôi. Chắc k sống nổi quá, bạn chỉ mình với
thì bạn còi chủ đề từ đầu đến cuối bạn sẽ thấy mình đã hướng dẫn rồi đó.
như lưu ý, những con mỡ mắt ko dc ko phải là nó ngủ đâu, mà là nó bị cái dịch nhầy kết 2 mí mắt lại với nhau.
cần bắt nó và mở nhẹ nhằng ra, sau đó lấy "cờm" trắng ra và nhỏ nước muối sinh lý vệ sinh cho nó

Do nhà mình chuột bự như con trâu không nhốt lại là bị ăn sạch hết, mình bị vài đợt rồi cũng mất hết 50 con là ít. Gà thì mình không biết giống gì do người ta cho thấy đẹp nên để nuôi luôn
Chuột thì có trăm ngàn cách để trừ và diệt chuột
gà nuôi có mẹ thì ko thể bị chuột - khi mẹ bỏ bầy thì cho gà con ngủ trên cây
gà nuôi mồ côi thì tối lấy thúng úp bọn nó lại

Tóm lại bạn chẳn biết gì về nuôi gà cả

Còn mấy anh bán con giống thì sống có chút lương tâm đi - làm nông rồi nông sản, rồi phá sản - làm nông 5 tỷ sau 5 năm còn 1 tỷ nợ 2 tỷ củng có phần công sức đóng góp của mấy anh trong đó - nói mấy anh thông cảm bỏ qua cho em chứ nuôi kiểu mấy anh thì lấy cứt mà ăn

bye bye mấy anh - khỏi ném đá mất công !

Back