gà con nở choãi chân ???

• Thread starter toibiham
  • Ngày gửi
Tôi có đàn gà nở được 12 con ,5 con bị choãi chân ,nằm như kiểu vịt bơi ,chân trước chân sau ,không đứng lên được ,xin hỏi nguyên nhân ? là bệnh gì cách phòng chống ?thank.....:confused:

không phải bệnh gì đâu bạn ơi đó chỉ là do lỗi trong giai đoạn ấp trứng mà thôi

Gà ấp quá nhiệt rồi, lần sau bạn nên cho gà mái ấp nơi mát mẽ nhưng kín gió nghe bạn !
---------------
Đúng là bạn bị hâm rồi tòan nuôi gà bệnh với gà què..hic..!

Last edited by a moderator:
xin chào anh tôi bị hâm.có và vấn đề như sau
1.anh không phải ấp 12 con mà nhiều hơn thế,cũng không do mẹ ấp mà ấp lò(có thể thủ công hay điên).
2.anh ấp được cở vài lần nên mới hốt hoảng trước tình hình này.
3.nếu anh muốn trao đổi tôi nghĩ anh nên đặt vấn đề thẳng.tại anh hay nói vòng hoặc cố tình không biết để hỏi
nếu anh ấp bằng gà mẹ tôi cam đoan què nhiều nhất là 1 con,trừ khi anh bẻ cẳng tụi nó mới nhiều thế.anh nói kiểu đó tụi gà mái nhà anh biểu tình nghỉ đẻ anh không có trứng ấp đấy.hiiiiiiii

Tôi nói thật đấy không phải xạo đâu.Tôi cho gà mẹ ấp 15 quả soi được 12 khi đến ngày 21 thì gà nở được 7 con, còn 5 con mới bóc mỏ ,đợi đến ngày hôm sau con thì tự ra được, có con tôi phải bóc .5 con về sau đều bị choãi chân ,có con co dúm các ngón lại ,liệu có phải bệnh không ? xin các bác chỉ giáo .....thank.:confused:
---------------
Có lẽ TÔI BI HÂM thật ...Nhưng mà những câu hỏi của tôi ,rất nhiều người chăn nuôi cũng mắc trường hợp như tôi ,chẳng qua là tôi cầm đèn chạy trước ô tô thôi ,các bác thông cảm nhé . Thank........

dù ấp bằng gà mẹ hay ấp bằng máy thì đều là lỗi ở khau ấp mà thôi bạn lưu ý xem ở đoạn nào thì khắc phục nhé còn nếu bạn có nhu cầu hoặc cần tư vấn về việc ấp trứng gà thì alo cho mình theo số máy 0915452465 mình sẽ giúp bạn theo khả năng của mình. thân

chào 4rum.mình thấy bạn trươngvinh nói hơi wa lời thật sự trường hợp này mình nuôi gà tre cũng gặp nhiều lần rồi.k phải riêng mình mà bạn bè cũng gặp phải,sau này mình mới biết là những con mái đó trước đây đã có bệnh dịch tả trong quá trình điều trị đã qua khỏi và vì mấy con mái đó đẹp quá mình k nỡ loại thải và cứ tiếp tục để làm giống ,nhưng có lẽ để giống k dc tốt lắm.sau này bạn thử xem lại nhưng con mái đó nhé mình cũng mong dc học hỏi them từ các bạn lắm.thân
---------------
sau này mình chỉ để lại những con mái khỏe thôi còn mấy chị kia thì chỉ để ngắm.hic

Nói như anh Co muc rất đúng gà mái tôi nuôi đã bị bệnh đã chữa khỏi , nhưng bị di truyền sang con ,dù sao vẫn thank...........

Dạ thưa mấy bác em mới 27 tuổi thôi đừng gọi em bằng bác em tổn thọ và tổn thương mất

hiiiiiiiii.một người hiểu biết tương đối về gà như toibiham mà hỏi những cau như thế tôi hơi ngạc nhiên.

Không lẽ những câu hỏi của tôi trên diễn đàn là thừa hay sao ???theo tôi, rất nhiều người muốn biết ,để học hỏi ,rút kinh nghiệm ,chăn nuôi có hiệu quả hơn .......;)

không thừa.nhưng tôi hơi bất ngờ bởi người hỏi là anh.xin lỗi nếu đã làm phiền

Niu vâj sao khôg làm thịt mấj con mái mời anh em nhậu đi ! Cũng có khả năng con mái bi trùng huyết nữa đó ..

Bác cỏ mực nói có vẻ đúng đó .Bác nuôi gà gì vậy ,bác đã gặp trường hợp gà bị choãi chân như hâm chưa?Bác cỏ mực có thể chỉ cách phòng chống k,nếu có gà bác cho con xem với .Thân!

Bác ơi gà con bị dị tật rồi,bệnh này phần lớn là do trùng huyết thống gây ra đó.Còn sau khi nở khoản từ 5 ngày trở lên mới phát bệnh như vầy là do bệnh về khô chân,hay bệnh bại liệt gà gây ra.

bị nóng quá đó nên nó xuội chân,lần sau nên thăm chừng hàng ngày,mấy ngày đầu k cần,khoang 5 ngày nên thăm chừng.lấy cái trứng nheo mắt lại ịn cái trứng vào nếu thấy hơi nóng thì k sao còn mà nóng quá thì ẫm con gà mái ném ra khỏi ỗ,tự nó nhảy lên ấp lại àh.rồi đảo trứng lai cho nó bớt nóng.

Bác nào có biết gà em đang bị bệnh gi thì giúp nhé. Một bầy gà khỏang 30 con, gà hơn một tháng tuổi, gà ta, nhưng chỉ có một con bị bệnh,mới ban đầu bị phân trắng, tiếp theo là phân có máu, hai cánh bị sệ xuống, bỏ ăn, ủ rủ. Đã được điều trị và uống vitaminC. Hiện tại, phân bình thường, ăn lại (chỉ ăn ít) nhưng vẫn còn sệ cánh và ủ rủ. Các bác vui lòng giúp nhé.

tôi nghĩ gà bị cầu trùng rồi bác ah.
Bác nếu đã điều trị thuốc rồi thì cho nó ăn men bổ sung nhé

Back